เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 01:31:44 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: >>> ความมั่นคงที่แท้จริง <<<  (อ่าน 1758 ครั้ง)
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 07:09:53 PM »

ความมั่นคงที่แท้จริง

เรื่อง ฐิตินาถ ณ พัทลุง

ทุกวันนี้เรามักจะได้ยินคนบ่นดังๆ ว่า เมื่อไรจะมีเงินมากๆ จะได้มีชีวิตอย่างมีความสุข ความจริงก็คือ เราไม่จำเป็นต้องมีเงินมากๆ เพื่อจะมีความสุข และมีเงินมากๆ ไม่ได้เป็นเครื่องรับรองว่าชีวิตจะมีความสุข หลายคนจะรีบสวนว่า นั่นแหละขอมีเงินก่อนก็แล้วกัน

ที่จริงแล้ว เราเลือกที่จะมีความสุขได้ตั้งแต่วันนี้ เพราะสิ่งที่ทำให้หัวใจยิ้มได้ไม่ต้องใช้เงินซื้อ การที่เราพัฒนาจิตใจให้มีความสุขที่ไม่ต้องใช้เงิน จะทำให้ใจเราสงบประณีตมั่นคง ความสุขในชีวิตคน เกิดจากสิ่งที่เราทำ เห็น เป็น ไม่ใช่เงินที่เรามี การที่คนคนหนึ่งทำงาน ทำทุกอย่างในชีวิตอย่างรู้คุณค่า เห็นประโยชน์ต่อโลก ต่อเพื่อนมนุษย์ ต่อการขัดเกลาจิตวิญญาณของตัวเอง เขาจะมีความสุขกับทุกขณะในชีวิต ได้เรียนรู้จากความสุข ความทุกข์ ความสำเร็จ ความล้มเหลว มีภูมิคุ้มกันป้องกันใจตัวเอง เมื่อทำทุกอย่างเต็มที่ด้วยสติปัญญา เพราะเห็นคุณค่า ผลตอบแทนเป็นเงินที่ดีตามมา ก็นำไปช่วยผู้อื่น ได้ความปิติอิ่มใจ เพราะประโยชน์ต่อผู้อื่นมากกว่าการจับจ่ายใช้สอยของตัวเอง ใจจะยิ่งมั่นคง พึ่งพาเงินน้อยลง

ในทางตรงกันข้าม ถ้าเราเข้าใจผิด คิดว่าเงินเป็นเป้าหมาย เราจะยอมให้การหาเงินทำลาย กีดขวาง ความรัก ความอบอุ่น เวลาของครอบครัว ความนับถือตัวเอง ความรักโลก รักเพื่อนมนุษย์ ใจจะแห้งแล้วหดหู่ ไม่สามารถมีความสุขได้ จากความรัก ความปรารถนาดี ความดีงามรอบตัว ต้องแสวงหาความสุขจากการใช้เงินซื้อวัตถุสิ่งของ เมื่อใจหมดความสามารถที่จะมีความสุขที่ประณีต เงินก็เป็นแหล่งเดียวที่ให้ความสุขได้ ถึงมีเงินก็ต้องหาเงินมากขึ้น เพราะกลัวเงินหมด เงินหมดไปก็ทุกข์เดือนร้อนกว่าคนอื่นหลายเท่า เพราะไม่มีความสุขทางอื่น มีความทุกข์เดือดร้อนตลอดทั้งวงจร ตั้งแต่อยากมีเงิน หาเงิน ใช้เงิน กลัวเงินหมด ตกเป็นทาสของเงิน ถูกเงินครอบงำ

ชีวิตแอบเฉลยคำตอบให้เราเสมอว่า เราต้องฝึกตัวเองให้สามารถมีความสุขจากภายในที่เป็นอิสระ ไม่ต้องพึ่งพาอาศัยสิ่งต่างๆ ภายนอก เพราะทุกอย่างไว้วางใจไม่ได้ เปลี่ยนแปลงอยู่เสมอ ควบคุมให้เป็นอย่างใจเราไม่ได้ ทรัพย์สมบัติภายนอกเปลี่ยนแปลงรูปร่างอยู่ตลอดเวลา แต่สมบัติภายในใครก็แย่งไปไม่ได้ การที่คนคนหนึ่งพยายามฝึกฝนขัดเกลาตัวเอง เรียนรู้ทั้งจากการทำถูกทำผิด มีศรัทธาในเหตุและผลของการกระทำ ศึกษากลับเข้ามาภายใน จนมีปัญญาเข้าใจธรรมชาติของสิ่งต่างๆ รวมถึงจิตใจตัวเอง ใจที่มีความมั่นคง กล้าหาญ รู้ว่าควรทำสิ่งต่างๆ อย่างไร เมื่อประสบผลดี ก็ทำประโยชน์ให้ผู้อื่น ไม่หลงมัวเมาในความสำเร็จ พัฒนาจิตใจตัวเองยิ่งๆ ขึ้นไป มีความสุขความมั่นคงตลอดทั้งวงจร

ชีวิตเราเหมือนยืนอยู่บนปากเหว ไม่รู้ว่าเกิดอะไรขึ้นต่อไป เราควบคุมสิ่งต่างๆ ให้เป็นอย่างใจเราไม่ได้ แต่เราฝึกอบรมใจ ให้เป็นที่พึ่งที่แท้จริง เป็นทรัพย์สมบัติที่ให้ความอบอุ่น มั่นคงกับเราได้ตลอดไป

ในคอลัมน์ Sweet Ending  นิตยสาร Health & Cuisine
ปีที่ : 8     ฉบับที่ : 88     เดือน : พฤษภาคม 2551

http://www.healthandcuisine.com/hc2004/sweet_ending.asp?ArticleID=1268

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
pong2504-รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 101

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 09:34:56 PM »

เยี่ยมขอบคุณท่าน  pasta มากครับ ที่ขยันนำสิ่ง ดี ดี มานำเสนอ ให้สมาชิกในนี้ได้นำไปใช้ในชีวิต ทุกวันนี้ ไหว้

+ 1 ครับท่าน
kensiro
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 10:36:05 PM »

+1 ครับ
อิติปิโสธงชัย รักในหลวง
The best it yet to be......
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 04:17:25 AM »

+688ครับ ไหว้ ไหว้ ไหว้

ผมก็คือส่วนหนึ่งของความไม่เป็นกลาง เพราะผมอยู่ข้างในหลวง
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 04:49:44 AM »

เยี่ยมขอบคุณท่าน  pasta มากครับ ที่ขยันนำสิ่ง ดี ดี มานำเสนอ ให้สมาชิกในนี้ได้นำไปใช้ในชีวิต ทุกวันนี้ ไหว้

+ 1 ครับท่าน
+1 ครับ
+688ครับ ไหว้ ไหว้ ไหว้

Grin ขอบคุณครับผม  ไหว้

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 07:55:35 AM »

กระทู้น้าอัต สะกิตใจผมทุกครั้งครับ   เยี่ยม
+1 ครับ
Nat_usp
เวลาเหลือน้อยแล้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 708

กรรมใดใครก่อ กรรมนั้นคืนสนอง

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 08:15:51 AM »

ถูกต้องเลยครับแต่ผู้คนมากมายล้วนละเลย กลับแสวงหาแต่เปลือก

รักในหลวงที่สุดที่ในโลก

เพียงดาวเบเกอรี่     http://forum.ayutthaya.go.th/index.php?topic=31931.0
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 05:44:06 PM »

กระทู้น้าอัต สะกิตใจผมทุกครั้งครับ   เยี่ยม
+1 ครับ

ถูกต้องเลยครับแต่ผู้คนมากมายล้วนละเลย กลับแสวงหาแต่เปลือก

ขอบคุณครับอาศักดา  Wink

เปลือกและหน้ากากกับหัวโขนครับพี่  Cheesy

Nat_usp
เวลาเหลือน้อยแล้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 708

กรรมใดใครก่อ กรรมนั้นคืนสนอง

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 06:08:30 PM »

เปลือกและหน้ากากกับหัวโขนครับพี่  Cheesy

ที่ทำงานผมได้ปรับตำแหน่งกัน จากที่สนิทๆกับลูกน้อง

พอได้ปรับตำแหน่งมันเดินแหงนหน้ามองเพดานเฉยเลยครับ

เกิดมาเพิ่งเคยเห็น นึกว่ามีแต่ในหนังไทย

ใครจะคุยกับมันต้องห้อยหัวคุยครับ ( ค้างคาว ) เพราะหน้ามันแหงนมองเพดานอย่างเดียวก้มลงมาไม่ได้

รักในหลวงที่สุดที่ในโลก

เพียงดาวเบเกอรี่     http://forum.ayutthaya.go.th/index.php?topic=31931.0
ลุมพินี08
Hero Member

คะแนน 167

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 01:15:40 PM »

ที่ทำงานผมได้ปรับตำแหน่งกัน จากที่สนิทๆกับลูกน้อง

พอได้ปรับตำแหน่งมันเดินแหงนหน้ามองเพดานเฉยเลยครับ

เกิดมาเพิ่งเคยเห็น นึกว่ามีแต่ในหนังไทย

ใครจะคุยกับมันต้องห้อยหัวคุยครับ ( ค้างคาว ) เพราะหน้ามันแหงนมองเพดานอย่างเดียวก้มลงมาไม่ได้

จำพวกนี้เรียกว่า buffalo ลืมตีน
pranburi
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 226

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 02:05:36 PM »

ผมเห็นความจริงสิ่งหนึ่ง คนรวยๆชอบเป็นโรคแปลกๆ ใช้ค่ารักษาจำนวนมหาศาล แต่ก็รักษาไม่หายต้องจบชีวิตไปพร้อมกับการสูญเสียกับค่ารักษา  ผิดกับคนจนๆหาชาวกินคำไม่ค่อยเจ็บ ไม่ค่อยป่วยอาศัยแต่ยาแก้ปวด ชีวิตก็อยู่รอดมาทุกวันนี้
chatphisit
my heart is broken in a million pieces
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 50

The greatest loss and despair.

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 07:56:54 PM »

Grin มีความมั่นคงได้จากภายใน ผมเห็นด้วยอย่างยิ่งครับ
ทุกวันนี้อาจดูเหมือนใส้แห้ง แต่ผมก็มีความสุขดีครับ
ได้อยู่กับครอบครัว แวดล้อมด้วยธรรมชาติ ยิ้มีเลศนัย  ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2011, 07:59:39 PM โดย zamapon » บันทึกการเข้า
indojeen@รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 364

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 09:00:47 PM »

ยอดเยี่ยมครับ

ไหว้
หน้า: [1]
  พิมพ์