เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 01, 2024, 04:40:08 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตะลึง..พบพระสุสานประจำพระองค์พระบาทสมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช  (อ่าน 5676 ครั้ง)
ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 490

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2011, 10:40:10 PM »

วันก่อนผมไปตรวจงาน แม่ฮ่องสอน หรือปาย รู้สึกว่า กรมทหารแถวนั้น เขาจัดทำขึ้นใหม่ครับ เดียวผมสอบถามให้ครับ

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
JJ-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 386

« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2011, 07:42:53 AM »

คนไทยเชื้อสายจีน  แต่เก่าก่อนเนิ่นนานมา  ช่วยกู้ชาติไทย  จาก  อริราชศัตรู

แต่คนไทยเชื้อสายจีน เลวๆ  ตระกูลหนึ่งในปัจจุบัน 

จ้อง  ทำลายแผ่นดินที่  บรรพบุรุษ  มันหนีตายมาพึ่งพาอาศัย

Huh Huh Huh Huh Huh Huh Huh Huh Huh

ตระกูลที่จ้องทำลายแผ่นดินอย่างนี้ อย่าว่าแต่สะสานเลยครับ ผมว่าดินก็จะไม่มีกลบหน้า
สหายอ๋อง เซียนปลาซิว
จริงใจ บริสุทธ์ใจ แล้วจะแคล้วคลาด จากภัยทั้งปวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

คบหมาเป็นเพื่อน ดีกว่าคบเพื่อนหมาๆ

« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2011, 07:49:37 AM »

คนไทยเชื้อสายจีน  แต่เก่าก่อนเนิ่นนานมา  ช่วยกู้ชาติไทย  จาก  อริราชศัตรู

แต่คนไทยเชื้อสายจีน เลวๆ  ตระกูลหนึ่งในปัจจุบัน 

จ้อง  ทำลายแผ่นดินที่  บรรพบุรุษ  มันหนีตายมาพึ่งพาอาศัย

Huh Huh Huh Huh Huh Huh Huh Huh Huh

ตระกูลที่จ้องทำลายแผ่นดินอย่างนี้ อย่าว่าแต่สะสานเลยครับ ผมว่าดินก็จะไม่มีกลบหน้า

+1  ไปแล้วครับพี่   เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
kok ksn
Full Member

คะแนน 54

« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 10:51:57 PM »

มีเหรียญสสมเด็จพระนเรศวร  สร้างโดยทหารไทยใหญ่  พระพุทธคุณ เข้ม ขลัง  ราคาแพง  และหายาก ทหารไทยแถวชายแดนพม่าด้านแม่ฮ่องสอนหามาพกติดตัวยากมาก
kok ksn
Full Member

คะแนน 54

« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 10:57:33 PM »

มก้ออยากได้แต่หายากมาก คนที่ได้มาไม่ยอมออกปล่อย   เจ๋งไม่เจ๋ง กองทัพใครไม่รู้ ส่งเครื่องบินท้งระเบิดทำลายพระเจดีย์
อีกตัวอย่างก็  พระบรมสุสาน  ของพระองค์ดำ  ที่อยู่ในเขตุรัฐฉาน 

หรือ  เมืองคัง  ในอดีต  ที่อยู่ในเขตุปกครองไทยใหญ่ของจ้าวยอดศึก ในปัจจุบัน

ผมก้ออยากได้แต่หายากมาก คนที่ได้มาไม่ยอมออกปล่อย   เจ๋งไม่เจ๋ง กองทัพใครไม่รู้ ส่งเครื่องบินท้งระเบิดทำลายพระเจดีย์
ที่โดนทหารหม่องไถกลบ  จนทหารไทยใหญ่ 

ต้องจัดชุดกล้าตาย  ขี่ม้าไปเอาพระบรมอัฐิ  ของพระองค์  กลับมา

เพราะ  ในอดีต  พระองค์ท่านเคยช่วยเจ้าเมืองคัง  จากที่จองจำ  ของพระเจ้ากรุงหงศาฯ   

จากนนั้น  ทางจ้าวยอดศึกก็ได้สร้าง  เหรียญพระองค์ดำ  แจกทหาร  ไทยใหญ่  ทุกนาย 

ผมเจอในเวป  นี้แหละ  เมื่อประมาณ  ปี  2549
สหายอ๋อง เซียนปลาซิว
จริงใจ บริสุทธ์ใจ แล้วจะแคล้วคลาด จากภัยทั้งปวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

คบหมาเป็นเพื่อน ดีกว่าคบเพื่อนหมาๆ

« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 08:03:27 AM »

วันก่อนผมไปตรวจงาน แม่ฮ่องสอน หรือปาย รู้สึกว่า กรมทหารแถวนั้น เขาจัดทำขึ้นใหม่ครับ เดียวผมสอบถามให้ครับ

ขอบคุณครับพี่   ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้

วัตถุมงคล  จะเก่าจะใหม่  ขอให้นับถือ  ขอให้เคารพด้วยจิตบริสุทธิ  ยิ่งเป็นเหรัยญที่เกี่ยวกับ

องค์มหาราชันญ์ผู้มีคุณูปการณ์  กับแผ่นดินไทย  ผมถือว่าศักดิ์สิทธิ์

ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้
แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #21 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2011, 10:45:09 PM »

...เพิ่งทราบประวัติท่านเกี่ยวกับเรื่องพระสุสานเช่นกันครับผม ผมเองก็เทิดทูนกษัตรย์พระองค์นี้มากครับ ...

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์