เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 06:31:14 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อในเกลียวลำกล้อง มองลอดผ่าน เห็นเป็นรอยคล้ายคลื่นนิดๆ (เพิ่มรูปครับ)  (อ่าน 7606 ครั้ง)
kon tung kru 91
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2012, 08:19:22 PM »

สวัสดีครับ ผมอยากทราบครับว่า หากปืนบางกระบอก (โดยเฉพาะในปืนใช้งาน) เวลามองลอดผ่าน

เข้าไปในลำกล้อง ในบริเวณที่แสงสว่างๆ ผมสังเกตดูเหมือนผิวในลำกล้องมีบางจุดไม่เรียบสนิท คือ มีลักษณะั

คล้ายคลื่นๆ หรือรอยขวั้นๆ เล็กน้อย (หากแสงสว่างไม่เพียงพอ ก็มองไม่ออก) จะมีผลมากหรือน้อยแค่ไหนบ้างครับ  ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 11:04:57 AM โดย kon tung kru 91_รักในหลวง » บันทึกการเข้า
จังโก้
Sr. Member

คะแนน 112

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2012, 08:32:04 PM »

แบบนี้ไหมครับ เคยเจอในปืนลูกโม่โมเดล 60-4 ของสมิธฯอย่างน้อยก็ 3 กระบอก

บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2012, 08:36:36 PM »

แบบนี้ไหมครับ เคยเจอในปืนลูกโม่โมเดล 60-4 ของสมิธฯอย่างน้อยก็ 3 กระบอก

คือมันเหมือนกับ รอยคล้ายคลื่นน้ำทะเลประมาณนั้นเลยครับ แต่เป็นบางๆ ถี่ๆ

ส่วนตามรูปน่าจะคล้ายๆกัน
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2012, 08:57:54 PM »

เป็นทุกกระบอกครับ... เจอมากว่า 20 ปีแล้วครับ, จนป่านนี้นายสมชายยังไม่รู้ว่ามันคืออะไร เพราะถามใครเขาก็บอกว่าไม่เห็นเป็นคลื่นเลย...

เพิ่งมารู้ว่าคนอื่นก็เห็นเหมือนกันเอาในกระทู้นี้แหละครับ... ไม่ฮา...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2012, 08:59:27 PM »

ทุกกระบอกจะเป็นตรงโครงหุ้มไว้พอดีครับ... สงสัยเหมือนกัน...
ภูกามยาว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 128

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2012, 10:46:19 PM »

คิมเบอร์ ทีมแมทซ์ก็เป็นครับ Grin
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2012, 11:41:46 PM »

มีเหมือนกัน M15-7 และเคยเห็นอีกกระบอก M67 ลำหนา ที่เดียวกันด้วย จะเกิดขึ้นหลังจากใช้ไปพันกว่านัดขึ้นไป ตอนซื้อมาใหม่ๆไม่มี
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 11:02:10 AM »

เมื่อเช้า ผมได้ลองถอด สมิิธฯ 3913 แล้วถึงถ่ายรูปผนังเกลียวลำกล้องภายใน  Grin

สังเกตดีๆนะครับ ตามศรชี้ ผนังลำกล้องฝั่งขวา ก็เห็นชัดเจน (จะเห็นก็เมื่อแสงแดดจัดๆ จะถ่ายรูปได้ชัดเจน)

ทั้งๆที่ผมก็ยิงเป็นประจำ แต่ไม่รู้เป็นไง วันนึงถอดล้างปืนก็มองเห็นซะงั้น เลยตกเป็นอีกหนึ่งประเด็น ผนังลำกล้อง

จะเป็นเส้นเงา ขวางเป็นจั้มๆเลย  อ๋อย  ไหว้
จังโก้
Sr. Member

คะแนน 112

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 02:30:56 PM »

ใน โมเดล 3913 หรือ ออโต้รุ่นอื่นๆที่ผ่านมือ เช่น 5906 /4516 ของสมิธฯ ผมไม่เคยเจอ หรือไม่ได้สังเกตุ
ส่วนของปืนลูกโม่ M60 เจอบ่อย เมื่อแรกเห็นก็ตกใจ คิดว่าลำกล้องคงเริ่มบวมนิดๆหรือเปล่า
แต่แปลกใจที่เจอตรงตำแหน่งเดียวกัน ซ้ายบ้าง ขวาบ้างแล้วแต่กระบอก ส่วนสาเหตุของปืนลูกโม่ เพื่อน
สมช.ในเว็บฯเพื่อนบ้านเคยให้เหตุผลไว้แบบนี้ครับ เพื่อน สมช.ท่านใดมีความเห็นนอกเหนือจากนี้
ถ้าแจ้งเหตุผลให้ทราบเพิ่มเติม ก็จะเป็นพระคุณยิ่งจะได้หายคลางแคลงใจ ว่าเพราะมันเป็นเช่นนั้นเอง  ไหว้

โคนลำกล้องสมิทฯ เป็นรอยวงแหวน ( forcing cone Ring marked ) มีอยู่จริงในปืนฯ หลายโมเดล
หากแต่สมิททำลำกล้อง 2 ชั้นในรุ่นโมเดล 67 ในปัจจุบันรุ่นหลัง เป็นการหมุนเข้าจนใกล้ผิวหน้าโม่
เป็น 2 ชั้นก็จริง แต่ไม่มีรอยต่อแบบในกระทู้ ฝรั่งบอกว่าเป็นรอยเครื่องมือของสมิทเองนั่นแหละ ครับ.

เป็นรอยเครื่องทำเกลียวลำกล้อง ไม่มีผลอันใดกับการเดินของหัวกระสุนหรอก

สมิทฯ ทำปืนด้วยเครื่อง + คน มีหลายอย่างบางจุดที่เหลือใว้ให้เราสงสัย ครับ.

เป็นรอยที่เกิดจากการบอร์ริ่ง โคนลำกล้อง ให้เป็นกรวยรับหัวกระสุน
การตั้งใจบอร์ริ่ง ระยะนั้นให้เป็นจุดเริ่มต้นของสันเกลียว แต่เลิกทำรอยนั้นเลยยังคงอยู่

ถ้าเป็นการขาดของเนื้อวัสดุ ยิงไปไม่กี่นัด ลำกล้องบินไปข้างหน้าแล้วแน่นอน แต่นี่ยังอยู่
สมิทฯ ทำปืนลูกโม่โครง K ออกมามากมาย มากแบบจนจำไม่หมด เปลียนนั่น ปรับนี่จนงง

การปรับเปลี่ยนนั่นนี่จนวุ่นวายนี่ล่ะ ทำให้เจ้าของปืน ตัดใจขายปืนทิ้งมามากมายนักแล้ว
เคยอ่านเจอในเวปลิงค์นี้  http://smith-wessonforum.com/s-w-revolvers-1961-1980/

ฝรั่งบอกใว้ว่าเป็นต้นเกลียว ไม่มีผลกับปืนต่อสู้, เฝ้าบ้าน ตามข้อมูลที่มีถามกันในนั้น  ครับ.

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 02:37:56 PM โดย Jackle.. » บันทึกการเข้า
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 02:34:43 PM »

มีผลมากหรือน้อย....ต้องหาปืนรุ่นเดียวกันที่ไม่มีรอยคลื่นมายิงเทียบครับ

ซึ่ง เมื่อหาไม่ได้ก็คงบอกไม่ได้ว่ามีผลหรือไม่ มากน้อยอย่างไร

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
ppk/s7.65
Sr. Member

คะแนน 48

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 02:25:47 PM »

เป็นทุกกระบอกกระมังครับแม้ปืนออโตที่มีปากแตร กระดกเยอะๆ .ใหม่ๆ ไม่เจอหรอกครับ ยิงๆ ไปเดี๋ยวเจอเอง

อย่างกระทู้ที่ผ่านมา ใน หลายยี่ห้อ กลัวว่ามันจะเป็นจุดหักที่หากยิงมากนัด

อาจจะ หลุดตามกระสุนด้วยซ้ำ เหมือนเรารีดผ้าทับเหรียญนั่นแหละ รีดไปๆ มาๆ เหรียญยิ่งชัดขึ้น

ตรงรอยคอดของปากแตร ในออโต หรือ รอยโครงรัดลำกล้องโนลูกโม่ นั่นแหละ.....กระมัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 03:21:19 PM โดย ppk/s7.65 » บันทึกการเข้า
supoj49#รักในหลวง#
Jr. Member
**

คะแนน 13

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 10:32:26 AM »

คิมเบอร์ผมก็เป็น ตรงบริเวณสันขัดกลอนพอดี ส่องดูเป็นคลื่น.... ทีแรกก็กลุ้ม ว่าเราไปทำลำกล้องบวมตอนไหนฟ๊ะ ก็ยิงปกติ ... มาอ่านในเวป อืม เป็นกันทั้งนั้น โดยเฉพาะคิมเบอร์เนี่ย ยิ้มีเลศนัย
sittichai10
Full Member

คะแนน 17

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 04:50:00 PM »

แต่ก่อนก็สงสัย แต่เดี๋ยวนี้เลิกล่ะเพราะ ต่อให้ล้างยังไงก็ไม่ออกไปดูของเพื่อนเอ่อก็เป็นเลยมองว่ามันเป็นธรรมชาติแล้วครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์