เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 27, 2024, 04:32:10 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รูเกอร์ 10/22 ปะทะ CZ 12ร่องเกลียว Super Math  (อ่าน 6414 ครั้ง)
Luther
Full Member

คะแนน 3

« เมื่อ: มกราคม 08, 2006, 01:07:47 PM »

ขอรบกวนพี่ๆที่มีความรู้ช่วยเปรียบเทียบ ปืน 2 รุ่นนี้ในหัวข้อต่อไปนี้ครับ
1. ราคา
2.ความแข็งแรงทนทาน
3.ความแม่นยำ (ใช้ยิงเร็ว แบบติดกล้องเล็ง 1.75-4  X40 ระยะไม่เกิน 30 เมตร )
4.ความเหมาะสมในการใช้งาน เฝ้าบ้านกับยิงเล่นเป็นสำคัญ มีนำเข้าป่าบ้างแต่น้อย
5. กระสุนที่เหมาะสมกับปืนทั้ง 2 รุ่นนี้
ปล. ผมมีงบประมาณ 25K-30k

ลูกพระบิดาตานี
bbgun
speak boldly, freely, and plainly
Sr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 08, 2006, 01:10:12 PM »

อยากทราบเหมือนกันครับ...

มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 08, 2006, 01:35:05 PM »

CZ 12 ร่องเกลียวรุ่นใหม่ ตอนนี้มีขายแล้วหรือครับ....................

เคยยิงแต่ CZ 452-2E รุ่น 6 เกลียวธรรมดาๆ พอจะเปรียบเทียบให้ทราบได้นะครับ.................สำหรับ ปืนเดิมๆ ทั้งคู่..............และติดกล้องเล็ง ขนาด 3x9-32 ทั้งคู่.................

สำหรับ CZ 452-2E และ RUGER 10/22

1.ราคา................พอกันครับ สำหรับตัวปืน

2.ทนทานทั้งคู่ในระดับของปืน แต่ถ้าเทียบจริง CZ ทนทานกว่า เนื่องจากเป็นปืนระบบลูกเลื่อน โครงเหล็กทั้งกระบอก...............10/22 เป็น กึ่งออโต โครงอัลลอย.............สรุปว่าทนทายาดทั้งคู่ครับ แต่เทียบระยะเวลาและปริมาณการยิงกันไม่ได้

3. CZ เหนือกว่า แบบกินขาดครับ

4.ได้ทั้งคู่..............แต่ถ้าเข้าป่าด้วย CZ เหมาะกว่า................10/22 ยิงสนุกมากๆ หากนำมายิงเล่นเป็นหลัก ก็ 10/22 ครับ

5. CZ ได้ในเรื่อง ไม่เลือกกระสุนครับ เพราะบรรจุเองด้วยการปิดลูกเลื่อนด้วยมือ...............ส่วน 10/22 ก็ไม่มีปัญหากับกระสุนส่วนใหญ่ ยกเว้น กระสุน .22LR แบบพิเศษ พวก Stinger ที่ปลอกยาวกว่าชาวบ้าน จะติดที่ร่องเกลียว หรือ พวกกระสุนของอาร์มสกอร์ ที่หัวกระสุนจพฝืดกว่ายี่ห้ออื่นๆ

งบ 25-30k ซื้อได้ครับ ทั้ง 2 ยี่ห้อ เหลือเงินติดกล้องคุณภาพดีได้ด้วย................

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
วิธ
อยากได้ Colt จัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6

คนรักปืน

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 08, 2006, 01:55:26 PM »

ถ้าเลือก CZ 12 ร่องเกลียวรุ่นใหม่   ก็ทดสอบให้ชมบ้างนะครับ..  Grin Grin

ปืนในโครงการ 2551 ..............[/b][/size]
bbgun
speak boldly, freely, and plainly
Sr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 08, 2006, 03:20:23 PM »

CZ 12 ร่องเกลียวรุ่นใหม่ ตอนนี้มีขายแล้วหรือครับ....................

เคยยิงแต่ CZ 452-2E รุ่น 6 เกลียวธรรมดาๆ พอจะเปรียบเทียบให้ทราบได้นะครับ.................สำหรับ ปืนเดิมๆ ทั้งคู่..............และติดกล้องเล็ง ขนาด 3x9-32 ทั้งคู่.................

สำหรับ CZ 452-2E และ RUGER 10/22

1.ราคา................พอกันครับ สำหรับตัวปืน

2.ทนทานทั้งคู่ในระดับของปืน แต่ถ้าเทียบจริง CZ ทนทานกว่า เนื่องจากเป็นปืนระบบลูกเลื่อน โครงเหล็กทั้งกระบอก...............10/22 เป็น กึ่งออโต โครงอัลลอย.............สรุปว่าทนทายาดทั้งคู่ครับ แต่เทียบระยะเวลาและปริมาณการยิงกันไม่ได้

3. CZ เหนือกว่า แบบกินขาดครับ

4.ได้ทั้งคู่..............แต่ถ้าเข้าป่าด้วย CZ เหมาะกว่า................10/22 ยิงสนุกมากๆ หากนำมายิงเล่นเป็นหลัก ก็ 10/22 ครับ

5. CZ ได้ในเรื่อง ไม่เลือกกระสุนครับ เพราะบรรจุเองด้วยการปิดลูกเลื่อนด้วยมือ...............ส่วน 10/22 ก็ไม่มีปัญหากับกระสุนส่วนใหญ่ ยกเว้น กระสุน .22LR แบบพิเศษ พวก Stinger ที่ปลอกยาวกว่าชาวบ้าน จะติดที่ร่องเกลียว หรือ พวกกระสุนของอาร์มสกอร์ ที่หัวกระสุนจพฝืดกว่ายี่ห้ออื่นๆ

งบ 25-30k ซื้อได้ครับ ทั้ง 2 ยี่ห้อ เหลือเงินติดกล้องคุณภาพดีได้ด้วย................

pimdown
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 22

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 08, 2006, 04:29:43 PM »

ช่วยเรียงลำดับให้หน่อยครับว่าเป็นรุ่นไหนบ้าง  ราคาโดยประมาณ
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 08, 2006, 07:55:13 PM »

3.ความแม่นยำ (ใช้ยิงเร็ว แบบติดกล้องเล็ง 1.75-4  X40 ระยะไม่เกิน 30 เมตร )
4.ความเหมาะสมในการใช้งาน เฝ้าบ้านกับยิงเล่นเป็นสำคัญ มีนำเข้าป่าบ้างแต่น้อย
.....
- ถ้ามีข้อจำกัดคือ ระยะใกล้ กล้องขยายต่ำ ยิงเร็ว  อย่างนี้ 10/22 สู้ได้ครับ ยิ่งยิงเร็วมากเท่าไรปืนออโตฯ ย่อมได้เปรียบ
- ใช้งาน เฝ้าบ้าน ยิงเล่น ไม่ใช้แข่งปืนยาวชาวบ้าน 10/22 ดีกว่า   เข้าป่าบ้าง... ตรงนี้ 10/22 มีข้อดีคือสั้นกว่า เบากว่าครับ

รูปภาพของโพสท์ #5
- ลักซ์ (พานท้ายวอลนัท)
- สแตนดาร์ด (พานท้ายบีช)
- ซิลลูเอ็ต (พานท้ายสังเคราะห์)
- สไตล์ (โลหะชุบนิเกิล)
- วาร์มินท์ (พานท้ายวอลนัท ลำกล้องหนา)

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
pimdown
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 22

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 09, 2006, 08:27:42 PM »

- สไตล์ (โลหะชุบนิเกิล)
ไม่ทราบว่ามีขายในบ้านเราหรือเปล่าราคาเท่าไหรครับ
joonjan
Hero Member

คะแนน 3

ธรรมย่อมคุ้มครองผู้ประพฤติธรรม

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 09, 2006, 10:25:34 PM »

ช่วงนี้ทราบว่ามี 453-2E อเมริกัน และวามินท์ด้วย จุดแตกต่างกับ 452-2E จำไม่ได้ครับ

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด               จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง      จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 10, 2006, 08:09:03 AM »

ข้อแตกต่างของ CZ 452-2E แต่ละรุ่น แบบคร่าวๆนะครับ................

1. LUX พานท้ายไม้วอลนัท บ่อแมกเป็นเหล็ก ปลายลำกล้องมีเกลียว(ใส่ครอบไว้)......

2. แสตนดาร์ด เหมือน LUX แต่ลดรายละเอียด โดยใช้ไม้บีช(ถูกกว่า) บ่อแม๊กเป็นโพลิเมอร์ ปลายลำกล้องไม่ได้ทำเกลียวไว้

3. ซิลลูเอ็ต พานท้ายซินเทติคดำ ทรงมอนติคาโล ไม่มีศูนย์เปิด โครงและลำกล้องรมดำ

4. สไตล์  เหมือนซิลลูเอ็ต แต่โครงและลำกล้องชุบนิเกิลขาว

5.อเมริกัน พานท้ายไม้วอลนัท ทรงเพรียวๆ ไม่มีศูนย์ ลำกล้องแบบลอย(ใต้ท้องลำกล้อง ไม่สัมผัสกับเนื้อไม้ในกระโจมมือ) ลำกล้องเรียว

6.วามินท์ พานท้ายไม้วอลนัท ทรงไม่เพียวเท่าไหร่  กระโจมทรงเหลี่ยมๆสำหรับการพาดแท่น ลำกล้องลอย และเป็นลำกล้องหนา..........

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 10, 2006, 08:46:01 AM »

453 ใช้ไกทดแบบ Single-set ผลักไปข้างหน้าไกเบากว่าปกติ  นอกนั้นเหมือน 452 ครับ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
pimdown
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 22

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 10, 2006, 12:20:34 PM »

พอจะทราบราคาหรือเปล่าครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์