เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 03, 2024, 07:22:03 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอ อนุญาตสอบถามเรื่องโรงงานทำปลาทูน่าแช่แข็งหน่อยครับ  (อ่าน 3611 ครั้ง)
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 04:17:14 PM »

ขนลุกแสดงว่าที่ต้องการเป็นพวก yellow fin ราคาแพงหรือเปล่าแบบที่ญี่ปุ่น

เอาตามที่ผมเข้าใจนะครับ(ซึ่งผมก็ไม่ค่อยรู้เรื่อง)  เค้าบอกว่า ต้องมี FDA สามารถส่งออก เมกาได้

จากปัญหาที่ผมรู้มา(เค้าเล่าให้ฟัง)
1 บางโรงงานไม่สามารถส่งออกเมกาได้
2 บางโรงงานบอกว่า มีออเดอร์ที่เมกาอยู่แล้ว
3 บางโรงงานบอกว่า ต้องจ้างคนงานเพิ่ม  โรงงานคิดว่า มันไม่คุ้มที่จะทำ
4 บางโรงงานเป็นจำพวก กุ้ง หอย ปู ซึ่งไม่สามารถทำได้ เพราะอะไรผมไม่ทราบ  แต่ประมาณว่าจะมีปัญหาเกี่ยงกับการขออนุญาต
   เช่น  ขอการค้า กุ้ง แต่จะให้ทำปลา ทำไม่ได้

เท่านี้แหละครับที่ผมรู้  ไหว้
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 04:27:53 PM »

ขนลุกแสดงว่าที่ต้องการเป็นพวก yellow fin ราคาแพงหรือเปล่าแบบที่ญี่ปุ่น

เอาตามที่ผมเข้าใจนะครับ(ซึ่งผมก็ไม่ค่อยรู้เรื่อง)  เค้าบอกว่า ต้องมี FDA สามารถส่งออก เมกาได้

จากปัญหาที่ผมรู้มา(เค้าเล่าให้ฟัง)
1 บางโรงงานไม่สามารถส่งออกเมกาได้
2 บางโรงงานบอกว่า มีออเดอร์ที่เมกาอยู่แล้ว
3 บางโรงงานบอกว่า ต้องจ้างคนงานเพิ่ม  โรงงานคิดว่า มันไม่คุ้มที่จะทำ
4 บางโรงงานเป็นจำพวก กุ้ง หอย ปู ซึ่งไม่สามารถทำได้ เพราะอะไรผมไม่ทราบ  แต่ประมาณว่าจะมีปัญหาเกี่ยงกับการขออนุญาต
   เช่น  ขอการค้า กุ้ง แต่จะให้ทำปลา ทำไม่ได้

เท่านี้แหละครับที่ผมรู้  ไหว้
ส่งไปเมกาฯ งานยักษ์เลยหละครับ พรรคพวกหลายคนเจ๊ง เพราะอเมริกากับญี่ปุ่นมาหลายคนแล้ว อ๋อย

RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 04:34:54 PM »

เคยมีคนแนะนำผมนานแล้วว่า ถ้า สามารถติดต่อเมกาได้ และสามารถป้อนสินค้าที่ต้องการให้เค้าได้ เพียงแค่กินเปอร์เซนหรือค่านายหน้า ก็รวยแล้ว ประมาณว่า จับเสือมือเปล่า น่ะครับพี่จอย ไหว้
แต่ผมไม่มีความรู้ทางด้านนี้เลย ถ้าจะเอากันจริงๆผม ต้อง ฝึก A-Z กันก่อนครับ
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 04:39:16 PM »

เคยมีคนแนะนำผมนานแล้วว่า ถ้า สามารถติดต่อเมกาได้ และสามารถป้อนสินค้าที่ต้องการให้เค้าได้ เพียงแค่กินเปอร์เซนหรือค่านายหน้า ก็รวยแล้ว ประมาณว่า จับเสือมือเปล่า น่ะครับพี่จอย ไหว้
แต่ผมไม่มีความรู้ทางด้านนี้เลย ถ้าจะเอากันจริงๆผม ต้อง ฝึก A-Z กันก่อนครับ
อเมริกากับญี่ปุ่น ไม่ทราบว่าเขาจะเน้นกีดกันสินค้าจากประเทศอื่นหรือปล่าว แต่ที่พอรู้พวกนี้จะตินู้นตินี้ เช่นเนื้อปลามีสารนู้นสารนี้อยู่เยอะเลยโดนตีกลับ

เพื่อนผมเมื่อสิบกว่าปีมาแล้วเคยส่งกุ้งไปญี่ปุ่น โดนตีกลับหลายตู้คอนเทนเนอร์ ทุกวันนี้กลัวกุ้งขึ้นสมอง ขำก๊าก

RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 04:47:19 PM »

ทุกงานย่อมมีความเสี่ยง ในตัวมันเอง ทำงานที่ถนัดดีกว่าครับ  สบายใจกว่ากันเยอะเลย  หลงรัก

Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 03:40:40 PM »

ถ้าจะขายส่งออกอยู่ที่ว่าขายให้ใคร
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 04:19:07 PM »

ครับผม นั้นเป็นเรื่องของญาติผมว่าเค้าจะดำเนินการอย่างไร
ส่วนผม คงจะไม่มีสิทธิ์ในการแสดงความคิดเห็น กับญาติ ครับผม เพียงแต่ ผมทำสิ่งที่ไหว้วานมาให้สำเร็จ ครับ ไหว้
C-bird รักในหลวง
Full Member

คะแนน 34

« ตอบ #22 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 12:29:20 PM »

ปลาทูน่าแช่แข็งในเมืองไทยตกอยู่ภายใต้เงื้อมือของพ่อค้าคนกลางที่เป็นจีนไต้หวันครับ.... พ่อค้าไทยเบียดไม่ได้เพราะไม่มีสามารถในการตรวจสอบคุณภาพเนื้อปลาที่ขึ้นจากเรือประมง ตลาดปลาทูน่าแช่แข็งอยู่ที่คุณภาพเป็นสำคัญครับ เรือประมงทั้งหมดที่ขึ้นท่าเรือภูเก็ตก็เป็นของไต้หวัน กับ อินโดนีเซีย.. จีนแผ่นดินใหญ่แว๊บๆ แต่หายเป็น 10 ปีแล้วครับ
เรือไทยสู้ไม่ได้เพราะขาดประสบการณ์ทำงานในมหาสมุทร การให้ความเย็นปลาทูน่า (ถึงให้ความเย็นมาดี ก็โดนไต้หวันกดราคาอยู่ดี เพราะมี QC อยู่ไม่กี่คนในภูเก็ต แถมเวลาปลาไม่ขึ้นมันยังบินกลับบ้านไต้หวันสบายใจเฉิบ) ....
ฤดูกาลทำให้ปลาขึ้นท่าเรือภูเก็ตไม่สม่ำเสมอตลอดทั้งปี  ดังนั้นบริษัทไต้หวันจึงไปเปิดสาขาที่ศรีลังกาด้วยสำหรับเอาเรือประมงเข้าจอดเพื่อขนย้ายปลาอีกแห่งหนึ่ง... ธุรกิจส่งออกปลาทูน่าของคนไทยเลยไม่เกิดสักที.. ไทยเลยหันไปเล่นปลาทูน่ากระป๋องแทน..
ลองพิจารณาดูนะครับ ยังไงก็เอาใจช่วยครับ   ไหว้  ไหว้  ไหว้    

ปล. ปลาที่ขึ้นท่าที่ภูเก็ตเป็นปลาทูน่าไม่ว่าจะเป็นทูน่าตาโต หรือปลาครีบเหลือง ที่มาจากแหล่งปลาในมหาสมุทรอินเดียที่มีราคาท้องตลาดต่ำที่สุดเมื่อเปรียบเทียบกับปลาทูน่าชนิดเดียวกันจาำำกเขตอบอุ่นหรือเขตหนาว เพราะปลาเขตร้อนมีไขมันน้อย ไม่อร่อยเท่าปลาทูน่าเขตอบอุ่นและเขตหนาวครับ.. (จำชาวบ้านเขาว่ามาปนกับทดลองกินดู) 
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 12:54:22 PM »

ขอบคุณครับ ท่าน C-bird รักในหลวง   ไหว้
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์