เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 06:26:05 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องความเชื่อที่ไม่ให้ "กระสุนปืน" กันฟรีๆ  (อ่าน 3750 ครั้ง)
สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 09:25:00 AM »

๒๘ ปีแล้วครับ  Grin ตอนนี้คุณแม่ยายท่านจากพวกเราไปแล้ว  เศร้า

ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ  ท่านแต่งงานมา ๒๘ ปีเท่ากันกับผมที่ได้สูญเสียแม่อันเป็นที่รักยิ่งไปเมื่อปี ๒๕๒๗

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 10:14:03 AM »

แถวบ้านผมความเชื่อแบบนี้หมดไปนานแล้วครับ...จ้องขอฟรีท่าเดียว...   Tongue

ถ้าท่านแขกผ่านมาทางภูเขียว... ผมจะจ้องขอกระสุนฟรีเหมือนกันครับ... ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

ไหว้

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 10:18:35 AM »

ผมไม่ถือครับ...

จริงครับ ผมได้ทั้งมีดได้ทั้งแหนม  น้ำลายหก

ช่วงก่อนสงกรานต์... พี่สาวแฟนโดนกระชากกระเป๋า... แถมโจรมันทำท่าจะยืดเยื้อ... ดีว่าคนผ่านมาก่อน... กลับบ้านสงกรานต์... ผมเลยสละมีดแมงมุมให้แกเล่มนึง... ผมได้แต่กระซิบเบาๆ ว่า... "เจ้อย่าทำหายเด้อ... เล่มนี้ผมซื้อมาสองพันเจ็ด... แล้วก็ที่สำคัญ... อย่าบอกราคามีดกับเมียผมล่ะ.. " คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ปล.บังคร๊าบ... อันนั้นเขาเรียกหม่ำ... ไม่ใช่แหนม... บู่

konklong
รักทุกคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 277

จงทำดี มีศีลธรรม ถือความสัตย์

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 10:25:16 AM »

๒๘ ปีแล้วครับ  Grin ตอนนี้คุณแม่ยายท่านจากพวกเราไปแล้ว  เศร้า

ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ  ท่านแต่งงานมา ๒๘ ปีเท่ากันกับผมที่ได้สูญเสียแม่อันเป็นที่รักยิ่งไปเมื่อปี ๒๕๒๗
เศร้า ขอแสดงความเสียใจเช่นกันครับที่เสียคุณแม่ไป ท่านไปสบายแล้ว พวกเราที่ยังอยู่ต่างหากที่ลำบากกันอยู่  ไหว้

ไหว้ ขออนุญาตนะครับ คือลายเซ็นต์ตรงใต้รูป ได้ใจผมมากครับ  หากทุกคน ทุกฝ่ายร่วมมือร่วมใจกันพิทักษ์รักษาป่า ผมว่าทุกวันนี้เหตุเภทภัยทางธรรมชาติต่างๆ คงไม่รุนแรงอย่างที่เราประสพมา  ที่ผ่านมาผมเห็นมีแต่พวกที่มีอำนาจวาสนา บารมี และบางคนมีหน้าที่(เน้นว่าบางคน)รักษาป่า แต่กลับเป็นผู้บุกรุกทำลายซะงั้น เพียงเพื่อความร่ำรวย ความโก้หรูของตนเอง  บัดนี้ถึงเวลาที่ต้องปรับสมดุลธรรมชาติจึงมาเอาคืนอย่างที่เราเห็น เป็นเรื่องน่าเศร้านะครับ

ชนใดไม่มีดนตรีการ  ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก
konklong
รักทุกคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 277

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 10:28:04 AM »

๒๘ ปีแล้วครับ  Grin ตอนนี้คุณแม่ยายท่านจากพวกเราไปแล้ว  เศร้า

ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ  ท่านแต่งงานมา ๒๘ ปีเท่ากันกับผมที่ได้สูญเสียแม่อันเป็นที่รักยิ่งไปเมื่อปี ๒๕๒๗
ขอแสดงความเสียใจเช่นกันครับที่เสียคุณแม่ไป ท่านไปสบายแล้ว พวกเราที่ยังอยู่ต่างหากที่ลำบากกันอยู่

ขออนุญาตนะครับ คือลายเซ็นต์ตรงใต้รูป ได้ใจผมมากครับ  หากทุกคน ทุกฝ่ายร่วมมือร่วมใจกันพิทักษ์รักษาป่า ผมว่าทุกวันนี้เหตุเภทภัยทางธรรมชาติต่างๆ คงไม่รุนแรงอย่างที่เราประสพมา  ที่ผ่านมาผมเห็นมีแต่พวกที่มีอำนาจวาสนา บารมี และบางคนมีหน้าที่(เน้นว่าบางคน)รักษาป่า แต่กลับเป็นผู้บุกรุกทำลายซะงั้น เพียงเพื่อความร่ำรวย ความโก้หรูของตนเอง  บัดนี้ถึงเวลาที่ต้องปรับสมดุลธรรมชาติจึงมาเอาคืนอย่างที่เราเห็น เป็นเรื่องน่าเศร้านะครับ

ชนใดไม่มีดนตรีการ  ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 10:32:16 AM »

พี่สาวแฟนครูต้นมีแฟนหรือยังครับ  แป๋งอาสาจะไปช่วยปิดราคามีด ยิ้มีเลศนัย

เศร้า ขอแสดงความเสียใจเช่นกันครับที่เสียคุณแม่ไป ท่านไปสบายแล้ว พวกเราที่ยังอยู่ต่างหากที่ลำบากกันอยู่  ไหว้

ไหว้ ขออนุญาตนะครับ คือลายเซ็นต์ตรงใต้รูป ได้ใจผมมากครับ  หากทุกคน ทุกฝ่ายร่วมมือร่วมใจกันพิทักษ์รักษาป่า ผมว่าทุกวันนี้เหตุเภทภัยทางธรรมชาติต่างๆ คงไม่รุนแรงอย่างที่เราประสพมา  ที่ผ่านมาผมเห็นมีแต่พวกที่มีอำนาจวาสนา บารมี และบางคนมีหน้าที่(เน้นว่าบางคน)รักษาป่า แต่กลับเป็นผู้บุกรุกทำลายซะงั้น เพียงเพื่อความร่ำรวย ความโก้หรูของตนเอง  บัดนี้ถึงเวลาที่ต้องปรับสมดุลธรรมชาติจึงมาเอาคืนอย่างที่เราเห็น เป็นเรื่องน่าเศร้านะครับ

ปี ๑๙  ผมเคยอยู่ในป่ามาก่อนครับ  ปัจจุบันป่าที่อยู่กลายเป็นไร่มันสำปะหลังไร่อ้อยไปหมดแล้ว
ไม้ใหญ่ที่เคยมีถูกตัดแปรสภาพเพื่อคนไม่กี่ได้ร่ำได้รวย  ทิ้งให้เกิดภัยพิบัติแก่คนหมู่มาก
เมื่อต้นเดือนผมมีโอกาสได้ขึ้นฮ.สำรวจแถวชายแดนเขมร  บอกตรงว่าอิจฉาประเทศมันมาก
ป่ายังคงเป็นป่าผิดกับบ้านเรา  ตามแนวตะเข็บชายแดนบ้านเรามีป่าเป็นหย่อมๆ เศร้า เศร้า เศร้า

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
http://www.youtube.com/watch?v=
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 11:26:53 AM »

ในกลุ่มทีสุมหัวกันบ่อยๆขอยืมกันเป็นประจำแต่ไม่เคยคืนเลยแม้กระทั่งปลอก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 11:29:17 AM »

ในกลุ่มทีสุมหัวกันบ่อยๆขอยืมกันเป็นประจำแต่ไม่เคยคืนเลยแม้กระทั่งปลอก

เพื่อมิตรภาพที่ยั่งยืนครับ เยี่ยม

konklong
รักทุกคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 277

« ตอบ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 06:38:41 PM »

ปี ๑๙  ผมเคยอยู่ในป่ามาก่อนครับ  ปัจจุบันป่าที่อยู่กลายเป็นไร่มันสำปะหลังไร่อ้อยไปหมดแล้ว
ไม้ใหญ่ที่เคยมีถูกตัดแปรสภาพเพื่อคนไม่กี่ได้ร่ำได้รวย  ทิ้งให้เกิดภัยพิบัติแก่คนหมู่มาก
เมื่อต้นเดือนผมมีโอกาสได้ขึ้นฮ.สำรวจแถวชายแดนเขมร  บอกตรงว่าอิจฉาประเทศมันมาก
ป่ายังคงเป็นป่าผิดกับบ้านเรา  ตามแนวตะเข็บชายแดนบ้านเรามีป่าเป็นหย่อมๆ เศร้า เศร้า เศร้า

[/quote] ครับพี่พรานแป๋ง (ขออนุญาตเรียกพี่) ผมเกิดที่ อ.พนัสนิคม จ.ชลบุรี ตอนเด็กๆเคยตามพ่อเพื่อนเข้าไปแถบหนองใหญ่ บ่อทองด้านในๆ ยังเป็นป่าดงดิบอยู่เลย  แต่มีผู้ยิ่งใหญ่อยู่ ๒-๓ ตระกูล บุกรุกเข้าไป เริ่มจากการตัดไม้เข้าโรงเลื่อย พอไม้ใหญ่ๆ หมด ก็เปิดขายที่ดิน ทั้งที่เป็นป่าสงวน มาบัดนี้พื้นที่ดังกล่าวก็กลายเป็นไร่อ้อย ไร่มันสำปะหลัง สวนยางพารา ไม่เหลือต้นไม้ธรรมชาติให้เห็นเลย น่าเสียดายมากครับ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 09:55:10 PM »

ครับพี่พรานแป๋ง (ขออนุญาตเรียกพี่) ผมเกิดที่ อ.พนัสนิคม จ.ชลบุรี ตอนเด็กๆเคยตามพ่อเพื่อนเข้าไปแถบหนองใหญ่ บ่อทองด้านในๆ ยังเป็นป่าดงดิบอยู่เลย  แต่มีผู้ยิ่งใหญ่อยู่ ๒-๓ ตระกูล บุกรุกเข้าไป เริ่มจากการตัดไม้เข้าโรงเลื่อย พอไม้ใหญ่ๆ หมด ก็เปิดขายที่ดิน ทั้งที่เป็นป่าสงวน มาบัดนี้พื้นที่ดังกล่าวก็กลายเป็นไร่อ้อย ไร่มันสำปะหลัง สวนยางพารา ไม่เหลือต้นไม้ธรรมชาติให้เห็นเลย น่าเสียดายมากครับ

เราอาจจะรุ่นราวคราวเดียวกันก็ได้ครับ  ต่างฝ่ายต่างเรียกกัน"พี่"ก็แล้วกันครับพี่konklong  แถวอ.พนัสนิคม-บ่อทอง  ผมเคยไปครั้งเดียวครับถ้าจำไม่ผิดคิดว่าปี ๒๘
ไปที่รร.คลองมือไทร หรืออะไรนี่แหละครับ  สมัยนั้นนั่งรถโดยสารไปกับเพื่อนหัวใจเต้นไม่เป็นจังหวะเลยครับ  ทางก็เปลี่ยวผู้โดยสารมีไม่กี่คน  หารถสวนสักคันก็ยาก

konklong
รักทุกคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 277

« ตอบ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 10:10:44 AM »

เราอาจจะรุ่นราวคราวเดียวกันก็ได้ครับ  ต่างฝ่ายต่างเรียกกัน"พี่"ก็แล้วกันครับพี่konklong  แถวอ.พนัสนิคม-บ่อทอง  ผมเคยไปครั้งเดียวครับถ้าจำไม่ผิดคิดว่าปี ๒๘
ไปที่รร.คลองมือไทร หรืออะไรนี่แหละครับ  สมัยนั้นนั่งรถโดยสารไปกับเพื่อนหัวใจเต้นไม่เป็นจังหวะเลยครับ  ทางก็เปลี่ยวผู้โดยสารมีไม่กี่คน  หารถสวนสักคันก็ยาก
ผมเกิด๐๔ ครับ ถ้าตอนปี๒๘ ผมว่าแถวคลองมือไทรเริ่มเจริญแล้ว ถนนน่าจะลาดยางแล้ว แต่เปลี่ยวหน่อย มืดค่ำมาไม่มีใครกล้าเดินทางหากไม่จำเป็นจริงๆ เพราะกลัวถูกปล้น  ที่ผมเล่ามาตั้งแต่ประมาณปี ๑๗ เคยตลุยไปกันเรื่อยๆ เขาชะอางค์ เขาพริก อ่างกะพง เตลิดไปทะลุ สถานที่ๆเป็น อ.เขาตะเกียบ ในปัจจุบัน ตอนนั้นนั่งไปกับจี๊ปวิลลี่ครับ ความรู้สึกตอนนั้นแสนสนุกครับ(เพราะยังเด็กอยู่) ค่ำไหน นอนนั่น เตรียมอาหารแห้งไปกันสิบกว่าคน คือพ่อของเพื่อนทำงานให้กับหลงจู๊ ที่มีกิจการโรงเลื่อยครับ ไปสำรวจว่าตรงไหนมีต้นไม้ใหญ่ และเส้นทางขนส่งเป็นอย่างไร น่ะครับ ตลอดทางเป็นทางเกวียน หรือไม่ก็ต้องบุกเบิกเอง เป็นช่วงๆ ผมไปกับเขา ๒ ครั้ง ได้มาลาเรีย เป็นที่ระลึกครับ

หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์