เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 08, 2024, 09:52:04 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กรณี โดนจับปืนผิดมือ และ พกพาในที่สาธาณะ (ประกันตัว) แล้วจะโดนขังไหมครับ  (อ่าน 17877 ครั้ง)
Pap@Hlc
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #30 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 06:13:14 PM »

เเล้วเจ้าของปืนละครับ  จะโดนอะไรบ้าง
ศักย์ชัย
เพราะคนเราไม่เท่ากัน โลกจริงและฝันเข้ากันไม่ได้ จึงยังมีคนผิดหวังมากมาย ชีวิตไม่ง่ายดายอย่างที่เป็น
Jr. Member
**

คะแนน 5

ฝันไว้แล้วไปให้ถึง

« ตอบ #31 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 07:12:51 PM »

ความรู้ล้วนๆๆๆ
TA881
Hero Member

คะแนน 156

« ตอบ #32 เมื่อ: กันยายน 01, 2011, 05:03:49 PM »

ขออนุญาต ถามต่อ ยอดสักนิดดังนี้ครับ
๑. ถูกจับในกรณีพกปืน  ปืนผิดมือ (ปืนถูกกฎหมาย)
๒. ถูกจับยิงปืนในหมู่บ้าน
ศาลตัดสินลงโทษแล้ว มีความผิดจริง (จะติดคุกหรือไม่ก็ตามที)

แล้วปืนละครับ ถูกยึดตรวจสอบขนาดไหน นานไหม  สภาพอย่างไร

มีประวัติอย่างนี้แล้ว ขอซื้อปืนได้ไหม  ต้องรออีกกี่วัน กี่เดือน กี่ปี

ขอบพระคุณครับ จะเก็บคำตอบไว้เตือนใจ ตัวเองครับ
 ไหว้ ไหว้

ถ้าปืนมีทะเบียนเดี๋ยวเจ้าหน้าที่เค้าตรวจสอบเค้าก็จะคืนให้ครับ..........ส่วนกระสุนเค้าใช้ทดสอบหมดครับ (เค้าว่างั้น)

จำไม่ได้แล้วว่าใช้เวลาเท่าไหร่กว่าจะคืน ประมาณ 1 เดือนน่ะครับ  แต่กลับมาแล้วนี่สิครับ........สนิมแดงเถือกมาเลย

โดนจับปืนมีทะเบียนสามารถขอ ป.3 เพื่อซื้อปืนได้ครับผม........ผมก็เคยครับ....... Grin
ทำไมใช้เวลาตรวจสอบนานจังครับเป็นเดือนเลย(ต้นขั้วก็มี)  ตรวจสอบป้ายทะเบียนรถไม่เห็นยักนานอ้างถึงกรณีคนขับ CAMRY ยิงคนขับรถบรรทุก แป๊บเดียวรู้ว่าตัวเลขแบบนั้นมี 4 คันในไทย  แล้วปืนเนี่ยตัวเลขมันจะซ้ำกันหรอครับ  สงสัยงง  ส่วนลูกปืนเนี่ย อยากได้ก็ให้ไป  รบกวนพี่ๆที่เป็นตำรวจครับช่วยปรับปรุงกรณีนี้ด้วยครับอย่าให้ขั้นตอนแบบนี้อยู่กับประเทศไปอีก 100 ปีก็ยังไม่ปรับปรุงเลยครับ
ppk/s7.65
Sr. Member

คะแนน 48

« ตอบ #33 เมื่อ: กันยายน 02, 2011, 12:16:51 PM »

อยากรู้อีกนิดครับ หากเกิดกรณีนี้หลังลงอาญาแล้ว อีก 5 ปี ไปเจอพกพาอีกคุกเลยไหม หรือ

ต้องอุทรณ์ เพราะบางท้องที่แค่ปรับที่ศาล บางที่ รอลงอาญาสองปีน่ะครับ (เห็นหลายกระทู้ว่ากันอย่างงั้น)

งง กฎหมายดิ้นได้เลยงง งง ไปหย่าย......
palm21
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #34 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2012, 10:43:50 AM »

ก็มีสิทธิประกันตัวได้ตั้งแต่ในชั้นสอบสวน ช่วง 48 ชั่วโมง นับแต่ถูกจับ หลังจากนั้นพนักงานสอบสวนต้องขอำนาจฝากขัง ก็ต้องไปขอประกันตัวชั้นศาลเอา,เงินที่ประกันไว้ถ้าเราไปศาลตามนัด ก็ได้คืนตอนคดีจบ ,ระหว่างนั้นพนักงานสอบสวนก็จะสรุปสำนวนส่งมาอัยการเพื่อพิจารณาสั่งฟ้องหรือไม่ฟ้อง ,หากอัยการฟ้อง ผู้ต้องหาไปศาลตามนัด ศาลก็ถามว่าจะรับหรือปฏิเสธ ,หากรับสารภาพ ศาลเห็นว่าพฤติกรรมไม่ร้ายแรงมาก อาจสืบเสาะความประพฤติดูก่อนพิพากษา, ถ้าไม่เคยมีประวัติคดีอาญามาก่อน ก็อาจโชคดีที่ศาลรอการลงโทษ(ไม่ติดคุก) จ่ายค่าปรับ รายงานตัวต่อพนักงานคุมประพฤติตามที่ศาลกำหนดเช่น 4 ครั้งในเวลา 1 ปี ,หากระหว่างศาลรอการลงโทษไปทำผิด เอาโทษที่ศาลรอไว้ มาบวกคดีใหม่ เช่นครั้งแรกศาลจำคุก 6 เดือน โทษจำคุกรอไว้ 1 ปี หากถูกจับระหว่างรอการลงโทษ คดีหลังศาลจำคุก 2 ปี ก็เอา 6 เดือนมาบวก ก็คือติดคุกรวม 2 ปี 6 เดือน   ,
แต่หากศาลสืบเสาะความประพฤติแล้ว มีพฤติกรรมไม่ดีมาบ่อยครั้ง ซ้ำซาก ศาลคงไม่รอการลงโทษ คงตัดสินจำคุก และปรับด้วย ,ก็อุทธรณ์ต่อศาลอุทธรณ์่ ขอให้ศาลรอการลงโทษ คงต้องให้ทนายเขียนอุทธรณ์ให้  หรือจะเขียนอุทธรณ์เองก็ได้ เพราะคนติดคุกในเรือนจำเขียนอุทธรณ์ ฎีกาเอง ก็เยอะ (แถมเขียนดีด้วย ไม่ธรรมดา หึๆ)
ปัจจุบันหลักประกัน สามารถซื้อประกันอิสรภาพจากบริษัทประกันที่อยู่บริเวณศาลได้ ,บางทีก็มีนายหน้าประกันเหมือนกัน ยังไงก็ระวังๆหน่อย ไม่อยากให้โดนหลอก หรืออาจใช้ที่ดิน ,สลากออมสิน ,พันธบัตรรัฐบาล ,หรือใช้ข้าราชการหรือพนักงานรัฐวิสาหกิจ ประกันตัวก็ได้ สอบถามเจ้าหน้าที่ศาลได้ครับ
ไม่รู้ตอบครบไหมครับ
คือว่าถ้า ศาลรอการลงโทษ(ไม่ติดคุก) แต่ก็จะมีโทษเป็น กี่ เดือนกว่าว่ากันไป แต่ศาลบอก รอการลงโทษ นั้นก็จะไม่ติดคุก จ่ายค่าปรับ คือไม่ติดคุกก ซินะครับ
แต่ถ้าศาลบอกว่า   ศาลไม่รอการลงโทษ ตัดสินจำคุก  กี่เืดือน กี่ปี ก็ว่ากันไป  แปลว่าเราไม่สามารถประกันตัวได้แล้วใช่ไหมครับ
คืองี้ครับ ศาลต้องพิพากษาก่อน ว่า การกระทำของเราฐานมีอาวุธปืนมีทะเบียนของผู้อื่นไว้ในครอบครองโดยไม่ได้รับอนุญาต เป็นความผิด ตามพรบ.อาวุธปืนฯลฯ  ให้จำคุก 1 ปีและปรับหนึ่งหมื่นบาท  รับสารภาพ มีเหตุบรรเทาโทษ ลดกึ่งหนึ่ง คงจำคุก 6 เดือนและปรับห้าพันบาท โทษจำคุกให้รอการลงโทษไว้มีกำหนด 1 ปี ไม่ชำระค่าปรับให้จัดการตามประมวลกฎหมายอาญามาตรา 29,30
ก็คือ หมายถึงว่า ไม่ต้องติดคุก  (คุณเข้าใจถูกแล้ว)  จ่ายค่าปรับไปก็น่าจะจบ (ถ้าอัยการไม่อุทธรณ์) , (แต่หากไม่ชำระค่าปรับ  ก็ต้องถูกกักขังแทนค่าปรับ คิดวันละ 200 บาท ก็ลองเอา 200 หาร 5000 ดู ก็จะเป็นวันที่ถูกกักขัง)
หากศาลไม่รอการลงโทษ ก็คือ คุณติดคุก แต่คุณก็มีสิทธิประกันตัวระหว่างอุทธรณ์ได้อยู่ครับ ,ระหว่างนั้นคุณก็อุทธรณ์ไป รอฟังศาลอุทธรณ์ติดสินอีกที (ลุ้นหน่อย) ว่าศาลจะตัดสินอย่างไร
อนึ่ง ลืมบอกไปว่า ถ้าซื้อประกันอิสรภาพจากบริษัทประกัน เราก็จ่ายเปล่าให้บริษัทประกันเค้านะครับ ไม่ได้คืน เช่น ศาลเรียกหลักประกันหนึ่งแสนบาท ,เราไปซื้อประกันอิสรภาพ เค้าคิด ประกันเรา 10,000 บาท อย่างนี้ ,เราจ่ายให้บริษัทประกันไป ก็ไม่ได้คืนนะครับ หนึ่งหมื่นบาท ถือว่าเราซื้อประกันเค้านะครับ

คุณ sith ให้ข้อมูลแน่นปึ๊ก เป็นความรู้ดีและประโยชน์มาก
+๑ ให้ครับ
แน่น จิงๆ ความรู้เพียบ
gok รักในหลวง
Jr. Member
**

คะแนน 14

« ตอบ #35 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2012, 08:41:52 PM »

ขอชื่นชมกระทู้นี้ครับ

ผู้ถามก็รู้จักสุภาพอ่อนน้อม อธิบายความได้น่ารัก

ผู้ตอบหลายๆท่าน ก็ตอบให้ด้วยความใจดี มีเมตตา และยังช่วยกันเสริมเติมรายละเอียดกัน

สรุปคำว่า  เมตตาธรรม ค้ำจุนโลก นี่เห็นภาพเลยครับ
 เยี่ยม เยี่ยม
MP 436
Hero Member

คะแนน 186

« ตอบ #36 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 08:17:49 AM »

เท่าที่ทราบมา ปืนเถื่อน พกพา ติดคุกชัวร์  ปืนริบ
ปืนไม่เถื่อน แค่ผิดมือ พกพา ศาลให้โอกาส จำ ปรับ และรอการลงโทษให้
ปืนก็คืนให้ด้วย
lekdusit
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 27

« ตอบ #37 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 09:10:42 PM »

ข่าวดีครับ  ไม่ต้องติ่นเต้น 
ตามนี้เลยครับ   http://www.manager.co.th/Crime/ViewNews.aspx?NewsID=9550000077496

รวบเสื้อแดงพกปืนร่วมชุมนุม อ้างป้องกันตัว

โดย ทีมข่าวอาชญากรรม 24 มิถุนายน 2555 18:51 น. Share555 

คลิกที่ภาพเพื่อดูขนาดใหญ่ขึ้น

คำปัน ออนสา คนเสื้อแดงผู้ต้องหาพกปืนเข้าร่วมชุมนุม

สน.สำราญราษฎร์ รวบตัวเสื้อแดงเชียงราย พกอาวุธปืนเข้าร่วมชุมนุม ได้ของกลาง ปืน 9 มม.พร้อมกระสุน ที่บริเวณลานเจษฎาบดินทร ถนนราชดำเนินกลาง อ้างเฉยเพื่อป้องกันตัว ถูกแจ้งข้อหาพกพาอาวุธปืนไปในที่สาธารณะโดยไม่ได้รับอนุญาต

วันนี้ (24 มิ.ย.) เจ้าหน้าที่ฝ่ายสืบสวน สน.สำราญราษฎร์ ได้จับกุมตัว นายคำปัน ออนสา อายุ 61 ปี อยู่บ้านเลขที่ 133 หมู่ 4 ต.แม่ลอย อ.เทิง จ.เชียงราย พร้อมของกลาง อาวุธปืนขนาด 9 มม.และเครื่องกระสุนจำนวนหนึ่ง ซึ่งสามารถจับได้บริเวณลานเจษฎาบดินทร ถนนราชดำเนินกลาง เขตพระนคร กทม.ขณะปะปนอยู่กับกลุ่มผู้ชุมนุมม็อบเสื้อแดง จึงควบคุมตัวมาสอบสวนที่ สน.สำราญราษฎร์ เบื้องต้นผู้ต้องหารับสารภาพว่า ได้เดินทางมาจากจังหวัดเชียงราย เพื่อมาร่วมชุมนุมกับกลุ่มคนเสื้อแดง

ผู้ต้องหาแนวร่วม นปช.กล่าวอีกว่า ส่วนปืนที่พกมานั้น นำมาเพื่อป้องกันตัว ไม่ได้คิดจะเอามาก่อเหตุใดๆ ทั้งสิ้น และปืนดังกล่าวตนได้ซื้อต่อจากเพื่อนมา มีทะเบียนถูกต้องตามกฎหมายแต่ตนเองยังไม่ได้ไปดำเนินการให้มาเป็นชื่อตัวเอง อย่างไรก็ตาม เจ้าหน้าเจ้าที่ตำรวจได้แจ้งข้อหาพกพาอาวุธปืนไปในที่สาธารณะโดยไม่ได้รับอนุญาต ก่อนจะนำไปเสียค่าปรับและปล่อยตัวไป
Achira
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 1

" หลานพระยาตาก "

« ตอบ #38 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 07:04:27 PM »

*** ขอบคุณครับ สำหรับข้อความดี ๆ  เยี่ยม เยี่ยม
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์