เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 03, 2024, 01:24:57 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: +++ฮือฮา ภาพพระราหูถือสไนเปอร์ในศาลาวัดสระเกศฯ+++  (อ่าน 3374 ครั้ง)
PHAPHOOM
Full Member

คะแนน 86

« เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 09:33:00 PM »

+++ฮือฮา ภาพพระราหูถือสไนเปอร์ในศาลาวัดสระเกศฯ+++

พระวิจิตรธรรมาภรณ์ ผู้ช่วยเจ้าอาวาสวัดสระเกศราชวรมหาวิหาร เขตป้อมปราบศัตรูพ่าย กรุงเทพฯ เปิดเผยว่า ตามที่ทาง วัดสระเกศฯ ได้เปิดศาลาสมเด็จพระพุฒาจารย์ และพิธีพุทธาภิเษกพระพุทธมงคลบรมบรรพต หรือ หลวงพ่อดวงดี ที่ศาลาสมเด็จพระพุฒาจารย์ วัดสระเกศฯ เมื่อวันที่ 3 ก.ย.ที่ผ่านมา อย่างไรก็ตาม หลังจากเปิดให้บุคคลทั่วไปเข้าไปสักการะหลวงพ่อดวงดี ปรากฏว่า มีนักท่องเที่ยวทั้งชาวไทยและต่างประเทศ ต่างฮือฮากับภาพวาด "1 แสนโกฏิจักรวาล" ซึ่งเป็นภาพจิตรกรรมฝาผนัง ภายในศาลาสมเด็จพระพุฒาจารย์ ด้านตรงข้ามกับพระพุทธรูปหลวงพ่อดวงดี ซึ่งวาดเป็นรูปพระราหูถือปืนสไนเปอร์เล็งไปที่โลก จนมีนักท่องเที่ยวเข้ามาถ่ายรูปเป็นที่ระลึก มีบางคนนำรูปดังกล่าวไปโพสต์ลงในสื่อออนไลน์ สร้างความฮือฮาแก่ผู้พบเห็นเป็นอย่างมาก ทั้งนี้ภาพวาดดังกล่าวเป็นภาพจิตรกรรมฝาผนังด้านในศาลาสมเด็จพระพุฒาจารย์ วาดโดย นายพีระพงศ์ ขุนจิตต์ จิตรกร รางวัลต้นธารศิลป์ของสำนักงานส่งเสริมคุณธรรม จริยธรรม และความมั่นคง แห่งสถาบันชาติ พระศาสนา พระมหากษัตริย์ วัดสระเกศฯ และยังเป็นหนึ่งในจิตรกรที่ได้รับคัดเลือกเข้าไปบูรณะปราสาทเทพบิดร ภายในพระบรมมหาราชวัง เมื่อปี 2523

พระวิจิตรธรรมาภรณ์ กล่าวต่อไปว่า การที่ออกแบบภาพจิตรกรรมฝาผนังในศาลาสมเด็จพระพุฒาจารย์ มีรูปพระราหูถือปืนสไนเปอร์นั้น ไม่ได้มีนัยยะความหมายทางการเมืองแต่อย่างใด แต่ทางจิตรกรต้องการสะท้อนถึงช่วงเหตุการณ์สำคัญในประเทศไทยในช่วงระหว่างปี 2553-2555 ที่มีเหตุการณ์สำคัญเกี่ยวข้องกับผู้เสียชีวิตและบาดเจ็บจากคำสั่งใช้ความรุนแรงปราบปรามสลายการชุมนุมเดือนเม.ย.-พ.ค.2553 ส่วนการออกแบบให้เป็นภาพพระราหูถือปืนสไนเปอร์ เห็นว่าเป็นเรื่องสอดแทรกปริศนาธรรม เพราะพระราหูมีสถานะเป็นทั้งเทพและยักษ์ ความหมายตามในภาพดังกล่าวเปรียบให้เป็นตัวแทนของความโลภ โกรธ หลง คนเราเมื่อเกิดความโลภ แม้แต่เทพยังกลายเป็นยักษ์ได้เลย เมื่อเกิดกิเลสกลายเป็นยักษ์ก็ใช้ปืนสไนเปอร์ที่เปรียบเสมือนอำนาจ ไปใช้ในทางที่ผิด เล็งไปยังโลก คือ การทำให้คนอื่นเดือดร้อน แต่ถ้าสังเกตดีๆ บนเศียรพระราหูจะมีรูปพระพุทธรูปเล็กๆ เปรียบเสมือนว่า คนที่มีอำนาจ ถ้ามีหลักธรรมอยู่ในจิตใจ ก็จะสามารถทำให้โลกบังเกิดสันติสุขได้ สำหรับผู้ที่สนใจจะเข้าไปชมภาพจิตรกรรมหรือเข้าไปสักการะหลวงพ่อดวงดี สามารถเข้ามาแวะชมได้ที่ศาลาสมเด็จพระพุฒาจารย์ วัดสระเกศ ได้ทุกวันตั้งแต่เวลา 10.00-17.00 น.

ที่มา ข่าวสด+เนชั่น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 17, 2012, 12:44:14 AM โดย PHAPHOOM » บันทึกการเข้า

*** ดูถูกคนอื่น เท่ากับดูถูกตนเอง ***
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 09:50:18 PM »

นี่แหละครับ พระกับปริศนาธรรม จะบอกอะไรก็ไม่บอกให้ชัดเจน... ต้องใช้ปัญญาตนเองขบปริศนาให้แตก...

ถามอะไรก็ไม่บอกให้ชัด แต่ตอบเป็นปริศนาธรรมให้ไปคิดเอง... ใครชอบอย่างไรอย่างไรก็ตีความไปตามที่ตัวเองชอบ ใครเกลียดอะไรก็ตีความไปตามที่ตนเองเกลียด, แต่ในที่สุดเมื่อว้าวุ่นใจแล้วไปปรึกษาพระ ก็จะได้คำตอบตามแต่ตนเองจะคิดเองแหละครับ...
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 10:09:41 PM »

สงสัยจิตรกรจะเก็บกดเรื่องเสื้อแดงโดนยิง  หากจะสอดแทรกปริศนาธรรมวาดให้ราหูใช้คันศรแทนก็ได้

ได้ทั้งการสอดแทรกปริศนาธรรม  และจิตรกรรมฝาผนังศิลปะไทย  Grin

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
PHAPHOOM
Full Member

คะแนน 86

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 10:31:49 PM »

ขำก๊าก ขำก๊าก ต่อไปนี้ใครคิดจะยิงปืนลูกซองไล่ราหูอมจันทร์

ต้องระวังแล้วละครับ พระราหูอาจโกรธเอาและสวนด้วย .223 ได้...ครับ  กิ๊วก๊าว กิ๊วก๊าว

*** ดูถูกคนอื่น เท่ากับดูถูกตนเอง ***
Easy
Full Member

คะแนน 112

take It easy...

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 10:59:09 PM »

คนส่วนใหญ่ของประเทศนี้เค้าไม่คิดอย่างหลวงพ่อหรอกครับ เค้าตีความหมายตามที่เห็นในภาพ ก็แปลกเนอะจากภาพ ทำไมไม่เอาเรื่องราวมาก่อนจะมาเป็นภาพ ชอบชี้ที่ปลายไม่พูดถึงต้นเหตุ แม้แต่ในวัดก็ไม่เว้น เหอๆ เอิ๊กๆ สังคมมันถึงบิด เบี้ยว

"จงจำไว้นะ...เมื่อยังไม่ถึงเวลาเทพเจ้าองค์ใดจะคิดช่วยเจ้าไม่ได้
ครั้นถึงเวลา...ทั่วฟ้าจบดินก็ต้านเจ้าไม่อยู่...จงอย่าไปเร่งเทวดาฟ้าดิน เมื่อบุญเราไม่เคยสร้างไว้เลย จะมีใครที่ไหนมาช่วยเจ้า..."

เจ้าประคุณสมเด็จพระพุฒาจารย์ (โต พฺรหฺมรํสี)
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 05:06:28 PM »

ขำก๊าก ขำก๊าก ต่อไปนี้ใครคิดจะยิงปืนลูกซองไล่ราหูอมจันทร์

ต้องระวังแล้วละครับ พระราหูอาจโกรธเอาและสวนด้วย .223 ได้...ครับ  กิ๊วก๊าว กิ๊วก๊าว

ดูจากภาพแล้วน่าจะโดนสวนด้วย .50 นะครับ ^^

It's not the years in your life but the life in your years, that counts
Skeleton_King
ถูกเพิกถอนสมาชิกภาพ
Hero Member
*

คะแนน -3340

คนต่ำๆ ก็จะคิดได้แค่ต่ำๆ

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 05:25:16 PM »

คำตอบขึ้นอยู่ กับ สติปัญญา ของผู้เห็นภาพนี้
สาธุนายสมชายฮา

รู้จักกันมากขึ้นได้ที่ http://www.facebook.com/profile.php?id=100001818524287
                               ^
                               ^
ถ้าคุณไม่เชื่อว่าคนที่คุณเกลียดก็มีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็น
นั่นก็หมายความว่าคุณไม่เชื่อในการมีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็นเลย  -Noam Chompsky-
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 05:38:45 PM »

สงสัยจิตรกรจะเก็บกดเรื่องเสื้อแดงโดนยิง  หากจะสอดแทรกปริศนาธรรมวาดให้ราหูใช้คันศรแทนก็ได้

ได้ทั้งการสอดแทรกปริศนาธรรม  และจิตรกรรมฝาผนังศิลปะไทย  Grin

ผมมองกลับกันครับ...

ในภาพผิวโลกส่วนแผ่นดินเป็นสีเหลืองทอง...

และพระราหูเป็นสัญญลักษณ์ของความมืด การบูชาพระราหูก็ใช้ของดำ...

ผมตีความตามอคติ ที่มีอยู่ครับ...ฮา... คิก คิก
zamphol
ปืน-อยู่-ที่-ปาก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 831

ชีวิต-ดั่ง-ละคร

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 08:16:16 PM »

ถ้าเพ่งดูดีๆ จะเห็นอีปูตัวนึง มีใครเห็นอย่างผมบ้าง รึว่าตาผม... Angry
Nat_usp
เวลาเหลือน้อยแล้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 708

กรรมใดใครก่อ กรรมนั้นคืนสนอง

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 08:23:13 PM »

ไม่ใช่ปริศนาธรรม อัตตาล้วนๆ

ศิลปก็ไม่ใช่ เส้นสายลวดลายห่วย บอกถึงอารมณ์ตอนเขียนภาพ

รักในหลวงที่สุดที่ในโลก

เพียงดาวเบเกอรี่     http://forum.ayutthaya.go.th/index.php?topic=31931.0
bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 07:18:16 AM »

มันกลายเป็นกระแส ตั้งแต่ปั้นรูปนักการเมือง วาดรูปโดราเอมอน
ต่อไปวัดไหนที่อยากดัง ก็จะทำตาม  แทนที่จะเข้าวัดไปฟังธรรมแต่ไปดูพวกนี้แทน 555

อเสวนา จะ พาลานัง
telekbook - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1124

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 08:04:02 AM »

ไม่ใช่ปริศนาธรรม อัตตาล้วนๆ

ศิลปก็ไม่ใช่ เส้นสายลวดลายห่วย บอกถึงอารมณ์ตอนเขียนภาพ
ผมก็ว่าไม่สมควรครับ
Earthworm
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 211

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 08:16:06 AM »

ราหูไฮโซ ใช้ AI ด้วย   Grin  เอะอะ อะไรก็อ้างปริศนาธรรม  ศาสนาพุทธ ของผมมีแค่พระรัตนตรัยเองครับ  นอกจากนั้นก็แค่นิทาน  ไหว้
กรรมกร
+แล้วนะคับ ... อย่าลืมทอนด้วยนะคับ 555
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 08:43:21 AM »

สังคมอุดม(คน)ปัญญา(อ่อน)
ใครคิดสโลแกนนี้(วะ)
ไทยแลนด์โอนลี่ !

ไร้คำกล่าว............................................
หน้า: [1]
  พิมพ์