เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 07, 2024, 12:26:24 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เคยมั้ย..เหตุการณ์ยั่วยุจากรถสาธารณะ..พี่ๆที่มีปืนติดตัวทำอย่างไร  (อ่าน 6829 ครั้ง)
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #60 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 11:31:08 PM »

รบกวนสอบถามความคิดเห็นของพี่ๆสมาชิกเพื่อเป็นองค์ความรู้่หน่อยครับ..
รถสาธารณะในบ้านเราทั้ง มอไซด์รับจ้าง  รถแท็กซี่  รถตู้  รถสองแถว..เคยไม่ครับที่เวลาเราขับรถมาดีๆ
แล้วถูกรถพวกนี้ขับขวางช่องการจราจรเบียดๆ แบบไม่เปิดช่องให้เราแทรกไป..พอบีบแตรขอทาง
ดันบีบแตรไล่เราอีก..เมื่อเช้าผมก็เจอแบบนี้ พอดีขี่มอไซด์มาทำงาน..มอไซด์มันเล็กจะตาย
ซอกแซกไปได้เรื่อยระหว่างช่องจราจร...แต่รถแท็กซี่ มันเบียดๆ ไม่ยอมให้ไป ผมก็รอดูตั้งนานว่าจะเอาไง
มันจะหลบให้หรือเปล่า..มันก็ไม่หลบ ..ผมเลยกดแตรให้มันหลีกช่องให้หน่อย  แต่มันไม่หลีกผมก็เลยขับขึ้นหน้าไป

จากนั้นมันก็บีบแตรไล่หลังผม..ผมเลยชะลอรถลง มันก็ขับรถขึ้นมาขนานกับผม..แล้วกดกระจกลง..
ผมเลยถามมันจะวิ่งไปเลนไหนไม่เอาสักเลน.. มาเบียดขวางๆทำไม..(เห็นหลังเบาะมันมีเสือไอ้พวกอาสาสมัครกู้ภัย
แต่อย่าเอ่ยชื่อเลย คนดีเขาก็มีเยอะมีแต่ไอ้พวกรถสาธารณะที่ชอบกร่างถึงแขวนขู่คนอื่นไปอย่างนั้น)..มันก็ตอบผมด้วย
สำนวนกวนบาทา พร้อมกับขับส่ายหัวรถแท๊กซี่มันไปมา คงกะจะทิ่มให้ผมเสียหลัก..แต่ผมไม่หลบขับขนานกับมันไป.
เป็นอย่างนี้สองสามครั้ง...ผมดูแล้วมันก็ไม่กล้า คงคิดว่าเคยทำแบบนี้แล้วคนอื่นจะกลัว..

ผมก็ชั่งใจ เอาไงดีว่ะ บิดรถแซงออกไป ตอนนั้นมือรูดซิบกระเป๋าที่สะพายไว้ข้างหน้าแล้วเพื่อเตรียมพร้อม
กะว่าถ้ามันแซงขึ้นมาขนาบอีก..เป็นไงเป็นกันว่ะ.. แต่มันคงเห็น จึงชะลอรถลดความเร็วไม่จี้ตามผม..
อีกนิดเดียวจะผ่านหน้าตำรวจจราจรแล้ว..ผมก็เลยบิดรถออกไปเลยด้วยอารมณ์ครุกกรุ่น..พอถึงที่ทำงาน ก็เลยมานั่งคิด
ทำผิด..หรือทำถูกว่ะเนี่ย..อยากสั่งสอนคนแบบนี้ก็อยากทำ แต่อีกใจก็คิดจะ เอาพิมเสนไปแลกกับเกลือทำไมเนี่ย
ถ้ามีเรื่องจริงๆ ลูกเรา ครอบครัว เราจะอยู่อย่างไง... (นิถ้าเป็นกลางคืนมืดๆเปลี่ยวผมคงเอาหัวรูประเคนให้มันสักนัด)
แต่มันเจ็บใจ..เหมือนทำให้พวกรถสาธารณะที่มีพฤติกรรมแบบนี้ได้ใจ..

จึงอยากทราบว่าถ้าพี่ๆ ประสบเหตุการณ์แบบนี้ พี่ๆ จะทำกันอย่างไรบ้าง หรือมีวิธีแก้ปัญหาเฉพาะหน้า อย่างไร ครับ.. ไหว้

ถือว่า เป็นการทดสอบอารมณ์.. และที่สุดท่านก็ผ่านมาได้  ท่านหาทางออกให้กับตัวเอง ได้ดีแล้ว ครับ  Cheesy

ussr
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #61 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 09:04:27 AM »

ขี่จักรยานยนต์แล้วมีอาวุธปืนไปด้วยไม่กลัวโดนจับเหรอครับ

ขับรถ ถูกกฏ ช่วยลด อุบัติเหตุ
ballsinothai
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #62 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 05:13:22 PM »

ถ้าเป็นผม ผมจะคิดเสมอว่าผมไม่มีปืน ซึ่งผมจะทำแค่ต่อว่าคนขับแท็กซี่ แล้วก็รีบบิดหนีไป ไม่ต้องฟังเค้าโต้ตอบกลับมาให้ไม่สบายใจครับ  คิก คิก(ปืนมีไว้เพื่อปกป้องชีวิตและทรัพย์สินครับ ชักออกมาแต่ละครั้งเรื่องยาวครับ เสียเงินและเสียเวลาครับ)   ไหว้
Easy
Full Member

คะแนน 112

take It easy...

« ตอบ #63 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 06:54:11 PM »

อารมณ์ชั่ววูบ ใช้ปืนแก้ปัญหามีตัวอย่างให้เห็นบ่อยๆ ล่าสุดคดีนี้ http://www.thairath.co.th/content/region/289961

ให้อภัยกัน ต่างคนต่างกลับบ้านไปเจอหน้าลูกเมียดีกว่าครับ

"จงจำไว้นะ...เมื่อยังไม่ถึงเวลาเทพเจ้าองค์ใดจะคิดช่วยเจ้าไม่ได้
ครั้นถึงเวลา...ทั่วฟ้าจบดินก็ต้านเจ้าไม่อยู่...จงอย่าไปเร่งเทวดาฟ้าดิน เมื่อบุญเราไม่เคยสร้างไว้เลย จะมีใครที่ไหนมาช่วยเจ้า..."

เจ้าประคุณสมเด็จพระพุฒาจารย์ (โต พฺรหฺมรํสี)
virod
Jr. Member
**

คะแนน 11

« ตอบ #64 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 11:27:15 PM »

ผมก็เคยโดนครับที่สวนผึ้งราชบุรีช่วงปีใหม่มันบีบแตรไล่ผมพอมันแซงผมบีบไล่มันไป1ครั้งเป็นเรื่งเลยครับพอรถมาติดไฟแดงพร้อมกันมันอยู่หน้าผม วัยรุ่นลงมาจากรถ 4 คนอีกคนถือมีดลงมาด้วย เดินมาที่รถผมเมียกับลูกตกใจมากจนร้องไห้ ส่วนผมพอตั้งสติได้ กล็อก21 พาดประตูรถรอยิงมันแต่มันเห็นปืนเลยวิ่งกลับไปขึ้นรถผมโล่งอกแต่เมียด่าตลอดทางครับ
CEE251
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #65 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2012, 04:49:03 PM »

ไม่แน่ว่าคนขับรถสาธารณะตามกระทู้นี้อาจนั่งกุมด้ามปืนขับรถ ในขณะที่มันกำลังกีนตวนใส่ จขกท. ก็ได้นะครับ... เหนือฟ้าย่อมมีฟ้าเสมอ, คนเล่นปืนที่เก่งที่สุดคือได้กลับบ้านแล้วนอนกอดเมียจนแก่ตายไปเองครับ... แฮ่ๆ...

ทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน
konklong
รักทุกคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 277

จงทำดี มีศีลธรรม ถือความสัตย์

« ตอบ #66 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2012, 06:16:36 PM »

เวลานี้..ขณะที่กำลังนั่งตอบกระทู้..ผมมีความสุขที่สุด..ที่มีลูกสาววัย 4 ขวบ นั่งเล่นเกาะแข้งเกาะขาอยู่ข้าง..ขอบพระคุณพี่ๆทุกท่านอีกครั้งจริงๆ ที่เตือนสติ และให้ข้อคิดต่างๆ..ผมไม่ได้เล่าเรื่องนี้ให้ที่บ้านทราบตั้งแต่มีเหตุการณ์..เชื่อมั้ยครับผมนั่งทบทวนตัวเองในขณะที่อยู่กับครอบครัวรู้สึกอดยิ้มอยู่ในใจไม่ได้ที่เหตการณ์ไม่เกินเลยไปกว่านั้น..และอีกสิ่งที่เกิดกับผมตอนนี้ มันมีตัวอักษรสีแดงๆ ตัวใหญ่คำว่า.."สติ"... ลอยอยู่ตรงหน้าผมตลอดไม่ว่าจะลืมตาหลับตาหรือนั่งก็เห็นกำกับไปอย่างนี้.. ผมเลยตัดสินใจจะเก็บปืนไว้เฉพาะที่บ้าน กับรถยนต์เวลาเดินทางกับครอบครัวเท่านั้น แต่จะไม่นำพาติดตัวหรือติดบิ๊กไบค์ไปด้วยเด็ดขาด..จนกว่าตัวเองจะมั่นใจว่านิ่งได้อย่างสงบจริงๆ ไหว้
ยินดีด้วยครับ "เอาสติเป็นหางเสือ  ถือท้ายเรือไว้ให้มั่น" เยี่ยม

ชนใดไม่มีดนตรีการ  ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #67 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2012, 08:49:12 PM »

เรื่องต่างๆที่อยากพูด ก็มีเพื่อนสมาชิกโพสไปหมดแล้ว และละเอียดดีด้วย

ที่นี้เราต้องมองแบบ สั่งสอนตัวเองครับ ว่าวันนั้นเราทำผิดส่วนไหนไปบ้าง เช่น เราอารมณ์ร้อนจะรีบเดินทางเกินไปหรือเปล่า และบังเอิญเจอคนขี้หงุดหงิดเหมือนกัน  แล้วถือเป็นบทเรียน

มองในแง่ดี ทั้งคู่กรณี และ จขกท. มีส่วนคล้ายกันนะครับ  คือหงุดหงิดง่าย  กล้าโต้เถียง  และพยายามคุมความรุนแรงไม่ให้บานปลายไปมากกว่านั้น  คู่กรณีขับรถแกว่ง แต่ไม่กล้าเบียดจริงๆ  จขกท. ถ้าจะชักปืนแต่แรกก็ทำได้แต่ยังยั้งมือ

ถ้าเจอเขาอีก ยิ้มให้เขาเถอะครับ เพราะอาจเป็นพี่น้องกันแต่ชาติบางก่อน ........ เหมือนกันจริงๆ Smiley

....ตามล่า...อีตอแหล
หน้า: 1 2 3 4 [5]
  พิมพ์