เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 23, 2024, 12:52:39 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามวิธีการโอนปืนมรดกครับ  (อ่าน 2721 ครั้ง)
nontan
Full Member

คะแนน 3

« เมื่อ: มีนาคม 06, 2006, 11:05:13 AM »

ถามแทนพี่ที่ทำงานครับปืนทะเบียนสิงห์บุรี แต่ตัวพี่เค้าอยู่ทีมหาสารคามครับ
ทะเบียนปืนกับทะเบียนบ้านเป็นที่เดียวกันอยู่ครับ พ่อเค้าเสียน่ะครับแต่แม่ยังอยู่
อยากทราบว่ามีขั้นตอนโอนยังไงครับ  แล้วต้องไปทำที่ไหนครับ

ขอบคุณมากครับ

หากมีปัญหาเรื่องการสร้างเว็บไซต์ การใช้งานแฟลซแอนิเมชั่น งานกราฟิก งานตัดต่อวีดีโอ หรือเรื่องกล้องดิจิตอล สอบถามได้นะครับ ยินดีครับ
CAPTAINKID-รักในหลวงที่สุด
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

สบู่สมุนไพรบ้านสุทธิกานต์ อาบสะอาดหอมสดชื่นแบบไทยๆ

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 06, 2006, 03:04:14 PM »

คร่าวๆนะครับ เพราะเคยรับโอนปืนมรดกชาวบ้านเขามากระบอกนึง คือ ต้องให้ภรรยาผู้ตายร้องต่อศาลเป็บผู้จัดการมรดก แล้วยืนยันการคัดค้านจากผู้มีสิทธิรับมรดกคนอื่นๆด้วย แล้วค่อยรับโอนจากภรรยาผู้ตายอีกครั้ง ประมาณนี้ครับ

สบู่สมุนไพรบ้านสุทธิกานต์ ใช้เนื้อสบู่ที่มีคุณภาพ ไม่มีไขมันสัตว์ ผสมสมุนไพรจีนและไทยกว่า 10 ชนิด ตามสูตรโบราณ ให้กลิ่นหอมแบบไทยๆ ฟองมาก อาบสะอาด ช่วยขจัดคราบไคล แก้ปัญหากลิ่นกาย โรคผิวหนัง สิวฝ้า และจุดด่างดำต่างๆ ได้ดี

หาซื้อได้ที่โฮมเฟรชมาร์ท ใน เดอะมอลล์ ทุกสาขา
withvw
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 06, 2006, 10:48:04 PM »

อีกวิธีที่ ผมโอนมาแล้ว คือ ให้ทายาท ( ภรรยา ลูก พ่อ แม่ ถ้ายังมีชีวิตอยู่ )ของเจ้าของปืน เซนต์ยินยอม ว่าจะไม่ขอรับปืนกระบอกนี้ พร้อมสำเนา บัตรประชาชน ทะเบียนบ้าน  โดยขอแบบฟอร์ม เอกสารที่ อำเภอ ครับ
แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 06, 2006, 11:14:53 PM »

นายทะเบียนแต่ละท้องที่  ปฏิบัติไม่เหมือนกันครับผม   แนะนำลำบากจัง  จริงอยู่การตายของเจ้าของปืน  จะต้องมีระเบียบวิธีปฏิบัติ  แต่ของผมพี่ชายไปโอน ฯ มีลูกพ่อเดียวกัน 4 คน  แม่ก็ยังอยู่  ผมไม่รู้เรื่องเลย  พี่ ๆ ก็ไม่รู้แต่ยังโอนได้เลยครับ  (ทุกคนยินยอมไม่รับ  แต่ไม่มีได้มีการสอบถามหรือบันทึก  และไม่ได้ไปพบนายทะเบียนด้วย  อยู่กันคนละที่เลย)

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 06, 2006, 11:17:18 PM »

ไม่น่าจะยากนะครับ   ขึ้นไปถามนายทะเบียนท่านเลยก็ได้ครับ  คนทำงานเหมือนกันเขาคงไม่เรื่องมาหรอก   แล้วเขาจะแนะนำเองว่าเตรียมเอกสารอะไรบ้าง  ถ้ามันยุ่งยากนักก็บอกเขาไปตามตรงเลยว่าเรามีปัญหาอะไรบ้าง   ถ้ารู้จักกันบ้างจังหวัดรอบนอกไม่ค่อยมีอะไรซับซ้อนครับ

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
หน้า: [1]
  พิมพ์