เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 17, 2024, 06:37:17 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีปืนในครอบครองเดิมกี่กระบอกถึงจะซื้อปืนใหม่ได้  (อ่าน 1974 ครั้ง)
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2004, 10:06:21 AM »

เรียน ถามชาวปืนครับ ว่าจากหัวข้อว่าตอนนี้นายทะเบียน มีหลักเกณฑ์ในการพิจารณาอย่างไร ในการซื้อปืนใหม่ของคนที่มีปืนอยู่แล้วครับ เช่น จำนวนที่ครอบครองเดิม ชนิด  ขนาด อาชีพ ของผู้ขอ
เป็นต้น ครับ

Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2004, 11:51:41 AM »

ตามกฎหมายไม่ได้จำกัดว่ามีได้กี่กระบอก ดังนั้นข้อขัดข้องต่างๆ ก็มาจากดุลพินิจของนายทะเบียนซึ่งกฎหมายให้อำนาจเขาไว้ แต่เนื่องจากดุลพินิจของท่านนายทะเบียนไม่แน่นอนและหลายครั้งก็ห่างไกลจากข้อกฎหมายหลายท่านเลยเดือดร้อนกัน Huh

ตัวอย่างล่าสุดที่เพิ่งทำเรื่องมา ผมเป็นข้าราชการมีปืนอยู่แล้ว 7 กระบอก นายทะเบียนกรุงเทพฯ อนุญาตให้ซื้อปืนพกอัตโนมัติขนาด .22 อีก 1 กระบอกเพื่อป้องกันชีวิตและทรัพย์สินโดยไม่ต้องชี้แจงอะไรประกอบเอกสารหรือใช้เอกสารนอกจากที่กฎหมายกำหนดครับ Wink

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
Sundance
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 123

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2004, 02:35:17 AM »

คงเลิกบ้ากันแล้ว ดีใจ
หลวงริน - รักในหลวง
ถ้าวันนี้ทำดี...เรื่องพรุ่งนี้ก็ไม่ต้องกังวล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 688

อยู่คนเดียวให้ระวังความคิดอยู่กับมิตรให้ระวังวาจา

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2004, 06:48:49 AM »

คงจะไม่ใช่หรอกครับพี่

คงเป็นเพราะคุณ"ต๊อก"แกเป็นข้าราชการมากกว่า
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2004, 08:16:31 AM »

เรียน ถามชาวปืนครับ ว่าจากหัวข้อว่าตอนนี้นายทะเบียน มีหลักเกณฑ์ในการพิจารณาอย่างไร ในการซื้อปืนใหม่ของคนที่มีปืนอยู่แล้วครับ เช่น จำนวนที่ครอบครองเดิม ชนิด  ขนาด อาชีพ ของผู้ขอ
เป็นต้น ครับ

...ชนิด  ขนาด  อาชีพของผู้ขอยังคงใช้เกณฑ์เดิม...ส่วนจำนวนที่ครอบครอง คงต้องขึ้นกับนายทะเบียนแต่ละท้องที่จะใช้ดุลยพินิจ..ในส่วน กทม. คิดว่าตั้งแต่เกิดกรณีคุณเสกแล้ว นายทะเบียนที่นี่คงจะไม่เรื่องมากเหมือนเมื่อก่อน และไม่อยากเสี่ยงโดนฟ้อง น่าจะส่งผลไปถึงต่างจังหวัดว่าน่าจะขอ ป.3 ง่ายขึ้นนะครับ....
...ปัญหาตอนนี้ไม่กังวลเรื่องการขอ ป.3 แต่เป็นปัญหาเรื่อง ปืนราคาแพง มากกว่า...

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
สีอำพัน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 258

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2004, 09:15:21 AM »

ขึ้นอยู่กับ ดุลพินิจฯ ตามกดหมาย ของท่านนายทะเบียน ผมมีแล้ว 4 พยายามขอ มาสองสามครั้งแล้วท่านก็ไม่ให้
จนท่านย้ายไปแล้ว ดีใจจัง เลยจะยื่นขอ ใหม่อีกครับ

อันวันใดไม่สำคัญเท่าวันนี้ เป็นวันที่สำคัญกว่าวันไหน
อันวันนี้สำคัญกว่าวันใด  วันไหนไหนไม่สำคัญเท่าวันนี้
ภูกามยาว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 128

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2004, 03:14:36 PM »

คงเลิกบ้ากันแล้ว ดีใจ
ผมว่าน่าจะยังมีบ้าอยู่น่ะครับ วันนี้ผมโดนไล่ให้ไปอ่านคำสั่งเก่าอยู่น่ะครับ เกี่ยวกับ สั้น1 ยาว1  Huh
ท่านบอกว่าคุณมีเกินแล้ว  ยังงัยนายทะเบียนก็ไม่เซ็นต์ให้อยู่ดี...เสียเวลาเปล่าๆ
หน้า: [1]
  พิมพ์