เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 05:24:36 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พระราชเสาวนีย์พระราชินี ปัญหา 3 จว.ภาคใต้ (ส่วนที่เกี่ยวกับการใช้ปืนป้องกันตัว)  (อ่าน 7823 ครั้ง)
JarengkaBOW
Dog in Thailand
Hero Member

คะแนน 18

By physically, the object couldn't lit by itself.

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2004, 11:59:00 AM »

...ผมชักจะงงกับราชาศัพท์  "พระราชดำรัส" หรือ "พระราชเสาวนีย์" ครับ  Huh

เริ่มสับสนตามคุณครูแล้วเจ้าคะ

I am dying... -*-

sp
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2004, 11:59:27 AM »

" อายุ 72 ซึ่งแก่แล้ว ก็ต้องมาหัดยิงปืน ก็ชวนพวกแก่ๆ ด้วยกันมายิงได้แค่ไหนเอาแค่นั้น  ดีกว่าจะมารอให้คนอื่นมาช่วย" 
ผมจำได้แนวๆนี้  คือส่วนที่เขาตัดหายไป ใน  นสพ ไทยรัฐ ไม่มี อุสสาห์ซื้อมาอ่าน
Polar_Ploy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2004, 12:18:25 PM »

ซาบซึ้งในน้ำพระทัย ดีใจและภูมิใจกับทุกคน ที่เกิดมาเป็นชาวไทย
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2004, 12:34:14 PM »

" อายุ 72 ซึ่งแก่แล้ว ก็ต้องมาหัดยิงปืน ก็ชวนพวกแก่ๆ ด้วยกันมายิงได้แค่ไหนเอาแค่นั้น  ดีกว่าจะมารอให้คนอื่นมาช่วย" 
ผมจำได้แนวๆนี้  คือส่วนที่เขาตัดหายไป ใน  นสพ ไทยรัฐ ไม่มี อุสสาห์ซื้อมาอ่าน

คราวนี้ก็ได้รู้ซะที
ว่าสื่อไหนของใคร
สื่อไหนขายข่าวเอามันส์
สื่อไหน..ยังมีจรรยาบรรณ..และระลึกถึงความมั่นคงของชาติ

(คุณspทำไมไม่สมัครสมาชิกเวบนี้ซะหล่ะครับ)

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

sp
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2004, 01:29:23 PM »

แอบเป็นสมาชิก อยู่แล้วครับ แต่ไม่ได้  login รีบเข้า รีบออก  แอบใช้ของ บริษัท ครับ Grin Grin
นายขม รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 99

ที่ว่างปลายปากกระบอกปืน

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2004, 02:44:14 PM »

ถอดความ จาก ช่อง 9 มี video clips ให้ดูด้วย  เสียดาย ผมถูก block firewall เลยดูไม่ได้

http://tnastation.mcot.or.th/inside_page.php?id=36523

ผมจ่ายภาษีให้มาดูแลรักษาบ้านเมือง ไม่ใช่ให้มายืนดูคนเผาบ้านเผาเมือง
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2004, 05:42:52 PM »

...ผมชักจะงงกับราชาศัพท์  "พระราชดำรัส" หรือ "พระราชเสาวนีย์" ครับ  Huh

Grin ที่ถูกต้องใช้ "พระราชเสาวนีย์" ครับ Grin

เสาวนีย์
คำ :  เสาวนีย์
เสียง :  เสา-วะ-นี
คำตั้ง :  เสาวนีย์
ชนิด :  น.
ที่มา :  (ป. สวนีย)
นิยาม :  คำสั่งของพระราชินี, ใช้ว่า พระราชเสาวนีย์

ดำรัส
คำ :  ดำรัส
เสียง :  ดำ-หฺรัด
คำตั้ง :  ดำรัส
ที่มา :  (แผลงมาจาก ตรัส)
นิยาม :  คำพูดของเจ้านาย ใช้ว่า พระดำรัส, คำพูดของพระมหากษัตริย์ ใช้ว่า พระราชดำรัส.

Grin ค้นได้จาก พจนานุกรมฉบับราชบัณฑิตยสถาน < คลิก (เก็บไว้ใน Favorites ในเครื่องเลยครับ มีประโยชน์มาก ๆ) Grin

☆ *~PLOY~* ☆
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2004, 08:44:22 PM »

ทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน

[URL=h
ENOLA GAY
Hope for the Best, Prepare for the Worst
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 140

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2004, 09:18:37 PM »

Grin ที่ถูกต้องใช้ "พระราชเสาวนีย์" ครับ Grin

เสาวนีย์
คำ :  เสาวนีย์
เสียง :  เสา-วะ-นี
คำตั้ง :  เสาวนีย์
ที่มา :  (ป. สวนีย)
นิยาม :  คำสั่งของพระราชินี, ใช้ว่า พระราชเสาวนีย์

ดำรัส
คำ :  ดำรัส
เสียง :  ดำ-หฺรัด
คำตั้ง :  ดำรัส
ที่มา :  (แผลงมาจาก ตรัส)
นิยาม :  คำพูดของเจ้านาย ใช้ว่า พระดำรัส, คำพูดของพระมหากษัตริย์ ใช้ว่า พระราชดำรัส.

Grin ค้นได้จาก พจนานุกรมฉบับราชบัณฑิตยสถาน < คลิก (เก็บไว้ใน Favorites ในเครื่องเลยครับ มีประโยชน์มาก ๆ) Grin

ขอบคุณมากๆครับ นี่แหละครับ ตอนเด็กไม่ตั้งใจเรียนก็เลยเป็นอย่างนี้อ่ะครับ เลยรีบแก้ซะเลย และขออภัยในความผิดพลาดต่อทุกท่านด้วยครับ
ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2004, 06:20:42 PM »

กะจะมาตอบถึงความแตกต่างของ2คำนี้พอดีเลยค่ะ Wink

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2004, 07:27:10 PM »

เป็นธรรมเนียมไทยอย่างหนึ่งที่จะหลีกเลี่ยงการออกพระนามของเจ้านายชั้นสูง   เราจึงใช้คำว่า
พระบรมราชโองการ  แทนคำสั่งของในหลวง
พระราชเสาวนีย์  แทนคำสั่งของพระราชินี
พระราชบัณฑูรย์  แทนคำสั่งของมงกุฎราชกุมาร
และเมื่อใช้ 3 คำนี้แล้ว  ก็ไม่จำเป็นต้องบอกว่าเป็น พระราชเสาวนีย์  ของผู้ใด  เพราะทั้งประเทศไทยจะมีผู้ที่ออก "พระราชเสาวนีย์" ได้เพียงท่านเดียวเท่านั้น
ENOLA GAY
Hope for the Best, Prepare for the Worst
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 140

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2004, 09:44:39 PM »

เป็นธรรมเนียมไทยอย่างหนึ่งที่จะหลีกเลี่ยงการออกพระนามของเจ้านายชั้นสูง   เราจึงใช้คำว่า
พระบรมราชโองการ  แทนคำสั่งของในหลวง
พระราชเสาวนีย์  แทนคำสั่งของพระราชินี
พระราชบัณฑูรย์  แทนคำสั่งของมงกุฎราชกุมาร
และเมื่อใช้ 3 คำนี้แล้ว  ก็ไม่จำเป็นต้องบอกว่าเป็น พระราชเสาวนีย์  ของผู้ใด  เพราะทั้งประเทศไทยจะมีผู้ที่ออก "พระราชเสาวนีย์" ได้เพียงท่านเดียวเท่านั้น

เรียนถามผู้การครับว่า งั้นถ้าเราต้องการสื่อความหมายว่า"คำพูด" ไม่ใช่"คำสั่ง" อย่างนี้แล้วใช้"พระราชดำรัส"ได้ทั้งกรณีของในหลวงและพระราชินีเลยถูกต้องไหมครับ ขอบคุณครับ
tamrongsak
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2004, 10:02:49 PM »

ทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน
HK_USP9
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2004, 10:45:24 PM »

ได้ดูเหมือนกันครับ ตกใจมาก ที่สมเด็จพระนางเจ้าพระบรมราชินีนาถ ทรงออกมาแนะเรื่องทางใต้ให้กับทางผู้เกี่ยวข้องได้ทราบ ในฐานะคนไทยอย่างผมกลับรู้สึกว่าทำอะไรไม่ได้เลยหรือ ต้องให้พระองค์ท่านต้องเหนื่อยอีกแล้วหรือ รู้สึกผิดยังไงก็ไม่รู้ครับ  Embarrassed
ขอพระองค์ทรงพระเจริญ

อิสระที่สืบค้นดั่งขื่อคา ผูกรัดมัดวิญญาอย่างแยบยล
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2004, 11:29:35 PM »

เรียนถามผู้การครับว่า งั้นถ้าเราต้องการสื่อความหมายว่า"คำพูด" ไม่ใช่"คำสั่ง" อย่างนี้แล้วใช้"พระราชดำรัส"ได้ทั้งกรณีของในหลวงและพระราชินีเลยถูกต้องไหมครับ ขอบคุณครับ

ถูกต้องครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์