เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 26, 2024, 05:37:11 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สปริง Recoil  (อ่าน 5615 ครั้ง)
sittichai
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #30 เมื่อ: เมษายน 26, 2006, 11:06:19 PM »

ของผมแข็งแต่กระแทกนุ่มนวลนะครับ... :-*   โอเพ่นสปริงอ่อนเร็วดีปืนไม่เตะเพราะcompกดไว้
686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #31 เมื่อ: เมษายน 27, 2006, 12:43:14 AM »

1911 ของผม ต้องใช้ 18 ปอนด์ เพราะ ใช้ต่ำกว่านี้แล้ว ปืนแจมครับ

ปืนมันแน่นมากไปนิด เพราะ ดันไปเปลี่ยนลำกล้องใหม่ของ บาร์สโต แล้วไม่กล้าแต่งให้พอดี เลยต้อง รันอิน และ ใช้สปริงค์ แข็ง ๆ มาแก้ครับ
tim1911
Hero Member

คะแนน 8

« ตอบ #32 เมื่อ: เมษายน 27, 2006, 07:28:01 AM »

1911 ของผม ต้องใช้ 18 ปอนด์ เพราะ ใช้ต่ำกว่านี้แล้ว ปืนแจมครับ

เป็นขนาด .45 หรือ 9 มม ครับ

suea9804
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #33 เมื่อ: เมษายน 27, 2006, 09:55:28 AM »

ขอบคุณพี่ๆ ทุกท่านคร้าบ.. Grin Grin เสาร์นี้ว่าจะออนทัวร์เพชรบุรี (เป็นกรรมกรได้หยุด 3 วัน)  สงสัยต้องเข้า บบท. ก่อนเพื่อเข้าไปเรียน อาวุธศึกษา กับพระอาจารย์นกไฟ ซะแล้ว (เคยแต่เป็นเด็กล้างปืน เลยไม่ค่อยรู้เรื่องแต่งปืน)  หลงรัก หลงรัก
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #34 เมื่อ: เมษายน 27, 2006, 10:10:19 AM »

ของผมแข็งแต่กระแทกนุ่มนวลนะครับ... :-* โอเพ่นสปริงอ่อนเร็วดีปืนไม่เตะเพราะcompกดไว้

ของผมใช้กับปืนตัวอื่นด้วยครับ.....แถมเลยโอเพ่นใช้เหลือ lb9 สำหรับ PF168......สงสัยตามวัยมั้ง... หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #35 เมื่อ: เมษายน 28, 2006, 12:58:10 PM »

เป็นขนาด .45 หรือ 9 มม ครับ

เป็น.45 ครับ เปลี่ยนลำกล้องใหม่ ของ Bar sto แล้วไม่ได้แต่งให้เข้ากับปืนแบบพอดี ผมทำให้มันแน่นเกิน แล้วรันอินเอาครับ เพราะ ต้องการให้มันแน่นที่สุด เห็นว่า เอามือดันลงได้ก็พอ ตอนทำเสร็จใหม่ ๆ เวลายิงแล้วต้องเอามือดันสไลด์ไปด้วยเกือบทุกนัด เพราะ ป้อนกระสุนเข้าได้ไม่สุด พอยิงไปต้องเอามือดันสไลด์ไป พอตอนหลังเปลี่ยนสปริงค์ เป็น 18 ปอนด์ อาการต่าง ๆ ก็หายไปหมดครับ ยิงดีอีกต่างหาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 28, 2006, 01:02:07 PM โดย 686 » บันทึกการเข้า
ptvptv_60
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #36 เมื่อ: เมษายน 29, 2006, 07:51:38 PM »

- จะรู้ได้อย่างไรว่า สปริง ล้าหรือ อ่อน จะต้องเปลี่ยน
- แล้วต้องเปลี่ยนเป็นสปริงแบบใด เช่น แข้งกว่า หรือ อ่อนกว่า ของเดิม
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #37 เมื่อ: เมษายน 29, 2006, 09:15:06 PM »

- จะรู้ได้อย่างไรว่า สปริง ล้าหรือ อ่อน จะต้องเปลี่ยน

จะมีเครื่องมือวัด ถ้าไม่มีใช้วิธีเปลี่ยนตามระยะ เช่น ทุก ๆ ห้าพันนัด

- แล้วต้องเปลี่ยนเป็นสปริงแบบใด เช่น แข้งกว่า หรือ อ่อนกว่า ของเดิม

เปลี่ยนเป็นชนิดที่ไม่มีปัญหา
หากเดิมไม่มีขัด ไม่มีแจม  ก็ต้องเท่าเดิม

Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #38 เมื่อ: เมษายน 29, 2006, 09:23:25 PM »

สปริงโดยทั่วไปนั้นถ้าอยู่ในสภาพหดตัวอยู่ตลอดเวลาจะมีความยาวลดลงหรือเรียกอาการนี้ว่าล้า หลายๆท่านไม่เคยเปลี่ยนสปริงเลย แถมบางครั้งยังให้ช่างปืนตัดสปริงให้สั้นลงอีกต่างหาก ซึ่งผิดมากๆเลยทั้ง 2 แบบ วิธีที่ง่ายที่สุดว่าควรจะเปลี่ยนสปริงหรือยัง ถ้าคุณซื้อสปริงใหม่ไว้ 1 อันแล้วเก็บไว้เปรียบเทียบความยาว(สปริงที่น้ำหนักเท่ากัน) เมื่อไหร่ที่สั้นกว่ากันมากก็หน้าจะเปลี่ยนได้แล้วหรือถ้าท่านยิงปืนกระบอกนั้นประจำและคอยสังเกตุก็สามารถรู้สึกได้เช่นกัน อย่าคอยจนสปริงล้าจนป้อนลูกไม่อยากจะเข้าครับ นั่นหมายถึงว่าโครงปืนโดนกระแทกหลายๆครั้งจนน่าเสียดายครับ สปริงของวูลฟ์เส้นละ 400 บาทผมว่าน่าจะเปลี่ยนครับ ก่อนที่จะเกิดความเสียหาย ถ้ามีปัญหาอย่าให้ช่างตัดสปริงครับ แต่ใช้วิธีเปลี่ยนดีกว่าครับ
ทำยังไงจึงรู้ว่าสปริงยาวพอดีหรือไม่ วิธีลองนะครับเอาสปริงใส่ในไก๊ดหลอดและเอาปลั๊กมาใส่ กดจนจมให้สุดๆถ้าปลักยังลอยพ้นหน้าไกด์หลอดอยู่(กดได้ไม่สุดเพราะค้ำสปริง) ให้ค่อยๆตัดออกทีละข้อจนสัมผัสหน้ากันพอดี นั่นไปช่วงที่สปริงทำงานได้ดีที่สุดความยาวพอดีครับ ลองดูนะครับเผื่อมีประโยชน์สำหรับผู้ไม่ทราบ
เปลี่ยนอ่อนกว่าหรือแข็งกว่าดี ผมได้เขียนไว้ช่วงก่อนหน้านี้แล้ว แถมพี่ตุ้มยังเข้ามาช่วยให้ความคิดเห็นด้วยครับ ลองดูครับอย่าเชื่อผมทั้ง 2 คนต้องทดสอบด้วยตัวเองว่าเราชอบแบบไหนและแบบไหนเหมาะกับเราครับ วิธีนี้อาจจะเหมาะกับผม ไม่เหมาะกับอีกคนหนึ่งก็ได้ครับ
ผมพยายามแนะนำในที่นี้ไม่ใช่ว่าผมรู้มาเองแต่ผมศึกษาจากผู้รู้ในเมืองนอกและเอามาลองดู อันไหนเหมาะกับผม ผมเก็บไว้อันไหนไม่เหมาะหลังจากลองแล้วก็เก็บไว้เฉยๆเผื่ออาจจะเหมาะสำหรับผู้อื่นครับ

ptvptv_60
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #39 เมื่อ: เมษายน 30, 2006, 06:53:42 PM »

ขอบคุณทุกคำแนะนำ ได้ความรู้อีกมากมายเลย
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์