เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 06:23:55 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับการขอซิ้อปืนยาว .22 ในนาม นิติบุคคลครับ  (อ่าน 1808 ครั้ง)
watch รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 227

« เมื่อ: เมษายน 25, 2006, 10:40:46 AM »

คือทางบริษัทที่ผมทำงานอยู่มีฟาร์มอยู่ที่ต่างจังหวัด และมีความต้องการที่จะซื้อปืนยาว .22 ไว้ใช้งานในฟาร์ม ซื่อจะซื้อในนามนิติบุคคล อยากทราบว่ามีขั้นตอนและต้องใช้เอกสารอย่างไรบ้างครับ

“คำฮักน้องกูปี้จักเอาไว้ในน้ำก็กลัวหนาว จักเอาไว้พื้นอากาศกลางหาว ก็กลัวหมอกเหมยซอนดาวลงมาขะลุ้ม จักเอาไปใส่ในวังข่วงคุ้ม ก็กลัวเจ้าปะใส่แล้วลู่เอาไป ก็เลยเอาไว้ในอกในใจ๋ตัวชายปี้นี้ จักหื้อมันไห้อะฮิอะฮี้ ยามปี้นอนสะดุ้งตื่นเววา”  -  สมเจตน์ วิมลเกษม
อ่าวไทย™
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 25, 2006, 11:12:27 AM »

ให้เจ้าของฟาร์มขออนุญาตซื้อเองเลยครับ คิดว่าทางนายอำเภอน่าจะเห็นความจำเป็นของการใช้ปืนในฟาร์ม และอีกอย่างระดับเจ้าของฟาร์มไม่น่าจะปัญหาเรื่องคุณสมบัติในการขออนุญาตซื้อปืน
sinop
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 25, 2006, 11:37:46 AM »

นิติบุคคลจะซื้อปืนก็ทำเหมือนบุคคลธรรมดาซื้อนั้นละครับเตรียมหลักฐานของนิติบุคคลให้ครบไปยื่นขอเตรียมเหตุผลที่เข้าท่าในการยื่นของ  จะให้เจ้าของฟาร์มยื่นขอซื้อเองแล้วเจ้าของใช้เองหรือเปล่าถ้าไม่ได้ใช้เองปืนก็ผิดมือผิดกฎหมายเวลาลูกจ้างมาเอาไปใช้ตำรวจเห็นก็จับนายอำเภออาจเข้าใจแต่ตำรวจอาจไม่เข้าใจ Grin  ให้นึกถึงรปภ.ธนาคารที่พกปืนเขาพกปืนของบริษัทต้นสังกัดในขณะทำหน้าที่ที่ได้รับมอบหมายจากบริษัทมารักษาความปลอดภัยให้ธนาคารไม่ใช่พกปืนของเจ้าของบริษัทมาทำงานให้บริษัท  Wink  มันต้องชัดเจนว่าใครจะเป็นคนใช้ปืนของนิติบุคคลบ้าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2006, 11:45:18 AM โดย sinop » บันทึกการเข้า
หยดน้ำ-รักในหลวง
ทุกวันมีความหมาย...
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 18

กัลยาณการี กัลยาณัง ปาปการี จ ปาปกัง

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 25, 2006, 11:44:58 AM »

ไม่ลองสอบถามปลัดอำเภอดูล่ะครับ...
ส่วนตัวนะ...คิดว่าน่าจะเหมือนทั่วไป..เพียงแต่ใช้ในนามนิติบุคคลเท่านั้นเอง

glocklover
เบื้องหลังความสำเร็จ คือความล้มเหลว 9 ใน 10 ครั้งของความพยายาม
Hero Member

คะแนน 12

One Life Live It.

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 25, 2006, 01:01:31 PM »

ให้เจ้าของฟาร์มขออนุญาตซื้อเองเลยครับ คิดว่าทางนายอำเภอน่าจะเห็นความจำเป็นของการใช้ปืนในฟาร์ม และอีกอย่างระดับเจ้าของฟาร์มไม่น่าจะปัญหาเรื่องคุณสมบัติในการขออนุญาตซื้อปืน

ไม่น่าจะมีปัญหาในการขอนะครับ แต่ปัญหาก็คือ ใครจะเป็นคนใช้ปืนได้ นอกจากเจ้าของปืน  Wink

“สุขทุกข์ อยู่ที่ใจ มิใช่หรือ
เพราะใจถือ จึงเป็นทุกข์ ไม่สุขใส
ใจไม่ถือ จึงเป็นสุข ไม่ทุกข์ใจ
เราอยากได้ ความสุข หรือทุกข์นา”
พระศาสนโสภณ (แจ่ม จตฺตสลฺโล)
หน้า: [1]
  พิมพ์