เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 11:16:49 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำวิธีการตั้งศูนย์ปืนลูกโม่  (อ่าน 3515 ครั้ง)
jack07
Jr. Member
**

คะแนน 0

« เมื่อ: เมษายน 28, 2006, 04:25:10 PM »

หากได้ปืนลูกโม่เช่น m67 ซึ่งมีศูนย์ปรับได้ หากต้องการยิงทดสอบเพื่อตั้งศูนย์ มีวฺธีการที่ถูกต้องอย่างไร เช่น ทดสอบที่ระยะกี่เมตร พาดยิงครั้งละกี่นัด และควรเล็งจี้หรือนั่งแท่นครับ ขอบคุณมากครับ หลงรัก
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 28, 2006, 04:32:17 PM »

การตั้งศูนย์นั่งแท่าน หรือ จี้ นั้น  ขึ้นอยู่กับการใช้งานว่าต้องการใช้งานแบบไหน และยิงที่ระยะเท่าไหร่ ส่วนมากหากใช้ยิงต่อสู้จะตั้งศูนย์แบบ จี้  ที่ระยะประมาณ 15 เมตรครับ  แต่ถ้าใช้เพื่อการยิงเป้ามักใช้การตั้งศูนย์แบบ  นั่งแท่น  ตามระยะที่ต้องการแข่งครับเช่น 15  25 เมตร  เป็นต้น

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 28, 2006, 04:43:01 PM »

ปืนต่อสู้ ตั้งศูนย์จี้ที่ 15 เมตรครับ... แล้วที่ 25 เมตรจะเหินขึ้นเป็นนั่งแท่น เล็งขอบวงดำ กระสุนเข้ากลางพอดีเป้าดำใหญ่ ดำเล็ก(ISU, NRA) อย่างไรนายสมชายก็จำไม่ได้ครับ...

ยิงแข่งขันตั้งศูนย์นั่งแท่นที่ระยะที่จะแข่งขัน... ที่ระยะไหน และขนาดวงดำโตเท่าไหร่แล้วแต่การแข่งขันครั้งนั้นครับ...

ยิงกี่นัด... ก็ยิงไปจนกว่ากลุ่มแน่นจนแน่ใจว่าเอาแล้วนะ...

กว่าจะแน่นมีตัวแปรแยะครับ... กำด้ามอยู่ตรงไหน วางแขนที่ไหน วางคางที่ไหน พาดยิงหรือยืนยิง จับปืนสองมือหรือมือเดียว ยิงตอนเช้า ยิงตอนบ่าย ยิงสนามไหน แสงเข้าทิศไหน ฯลฯ ครับ...

ที่อยากบอกคือว่ามือใหม่ๆ พยายามยิงให้เกาะกลุ่มก็พอ... แล้วตั้งศูนย์ให้ X อยู่กลางกลุ่ม อย่าเอาละเอียดมากนักครับ เพราะจะค่อยๆ ค้นพบโน่น ค้นพบนี่จนกระทั่งกลายเป็นคน Sensitive หรือไม่ก็เบื่อไปเลย...

เอาง่ายๆ... ศูนย์ปืนกระบอกเดียวกันเปลี่ยนคนยิง กลุ่มย้ายที่ครับ ทั้งที่ปืนเดิม กระสุนเดิม เวลาเดิม... หรือคนเดิมยิงสองมือกลุ่มมักต่ำ ยิงมือเดียวกลุ่มมักสูง... ฮา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 28, 2006, 04:48:30 PM โดย นายสมชาย(ฮา) » บันทึกการเข้า
แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 28, 2006, 07:43:46 PM »

........ผมมีความมั่นใจว่าปืนใครปืนมันนะครับ   ฝีมือชาวบ้านอย่างพวกผมออกไปยิงกันในบ่อดิน  เพื่อนผู้รับเหมาของผมจัดว่าแม่นในหมู่พวกเดียวกัน  พอมายิงของผม  ยังหลุดกระดาษ A4 ตั้ง 3 นัด  ระยะ 20 เมตรครับผม  เพราะไม่ค่อยได้จับ  อันนี้ผมพูดตามประสาบ้านนอกนะครับ  เพราะมีปืนไม่มากกระบอกครับผม........ด้วยความเคารพครับ......

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
หน้า: [1]
  พิมพ์