เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 19, 2024, 05:21:02 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: COBRA GOLD  (อ่าน 2241 ครั้ง)
winok
Full Member

คะแนน 13

« เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2006, 03:01:51 PM »

Smileyการฝึกคอบบร้าเริ่มแล้วไม่ทราบท่านทหารหาญท่านใดเคยเข้าร่วมฝึกบ้างครับ ช่วยเล่าประสบการณ์ให้ฟังหน่อยครับ แล้วประเทศไทยได้ประโยชน์อะไรบ้างครับ Smiley
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2006, 03:17:53 PM »

นาวิกฯ เมกา....กับ  นาวิกฯ ไทย.....คริ คริ

หนึ่งใน....การฝึก...ครับ คริ คริ

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2006, 03:24:05 PM »

เท่าที่ทราบ....cobra gold มีทหารจากหลายชาติร่วมทำการฝึกและสังเกตการณ์ครับ
คือ ญี่ปุ่น อินโดฯ ไทย อเมริกา สิงคโปร์

นอกจากการแลกเปลี่ยนทางด้านการทหารแล้ว...
ยังมีด้านการแพทย์...และอื่น ๆ ด้วยครับ...ไม่จำกัดเฉพาะหน่วยทหาร...เพียงประการเดียว...

พื้นที่การฝึก....มีหลายภาคในประเทศไทย....ครับ

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...
sorhjate
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2006, 03:55:30 PM »

Grin หวัดดีครับ  Grin
    ผม ก็หน่วยงาน หนึ่งครับ
ที่สนับสนุน ระบบสื่อสาร ให้ครับ
    CAT  TELECOM
☆ *~PLOY~* ☆
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2006, 06:34:34 AM »

การฝึก cobra gold ผมว่าเหมือนมาดูสถานที่ยังไงก็ไม่รู้ ว่าประเทศไหนมีภูมิศาสตร์อย่างไร

[URL=h
Nakin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 115

รักทุกคนเลย ......

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2006, 09:37:21 AM »

ผมเคยเห็น   ......   หมอทหารอเมริกัน  ( ที่มาร่วมการฝึก )  มาช่วยตรวจ / รักษา   ชาวบ้าน   ที่อาศัยอยู่ใกล้ ๆ  สถานที่ตั้งแคมป์ทหาร

Happy   shooting    ......   

พูดจริง     ก็หาว่า    โกหก     ........     พูดตลก    ก็หาว่า     หลอกลวง
msirimas
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2006, 10:02:25 AM »

มีอยู่ปีนึงช่วงที่ผมทำงานอยู่จันทบุรี นาวิกโยธินของสหรัฐอเมริกาเข้ามาตั้งฐานฝึกในสวนเงาะและสวนทุเรียน และจำลองเหตุการณ์เกี่ยวกับการซุ่มโจมตี แต่ความร้อนชื้นเล่นเอาฝรั่งผิวดำกับฝรั่งผิวขาวเหงื่อท่วม เสื้อเปียกเป็นน้ำ เห็นแล้วอดขำไม่ได้.. หากเป็นชีวิตจริงลองมาตั้งฐานในสวนนานๆ แค่เจอยุงป่า แมงหวี่ หรือแมงอีกนับสิบชนิด ก็แทบบ้าแล้ว
HogHeaven
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 95

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2006, 10:26:01 AM »

การฝึก cobra gold ผมว่าเหมือนมาดูสถานที่ยังไงก็ไม่รู้ ว่าประเทศไหนมีภูมิศาสตร์อย่างไร
เคยฝึกบินร่วมกัน เป็นการฝึก Combat SAR (ต้องไปลงในภูมิประเทศเพื่อไปช่วยนักบินที่เครื่องตกในพื้นที่การรบ) พอเห็นแผนที่ของพื้นที่การฝึกที่เค้าเตรียมมาแล้วตกใจครับ โคตะระ ละเอียดมากเลย และ update กว่าของเรามากๆ จนมีคนพูดเล่นว่าถ้าวันไหนเค้ามาสำรวจประเทศไทยครบทุกตารางนิ้วแล้ว คงขอเลิกฝึกกับเรา....(ล้อเล่นนะครับ)
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2006, 11:08:19 AM »

เพื่อนผมเคยไปร่วมฝึกปีหนึ่งครับ.....ไปอยู่เสนารักษ์อยู่กับทหารหมอหญิงของเมกา........มันบอกว่า......มันส์สุด ๆ ครับ.........แต่บอกไม่ได้ว่ามันส์แบบไหน....ครับ................... Grin
b@ll - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 62

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2006, 11:25:10 AM »

นึกถึงตอนที่เรือบรรทุกเครื่องบิน ของอเมริกามาลอยลำที่ทะเลพัทยา....บรรยากาศท่องเที่ยวพัทยาคึกคักมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 06, 2006, 11:27:44 AM โดย b@ll » บันทึกการเข้า

SigPro-รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 177

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2006, 12:11:48 PM »

แถวบ้านผมก็มีการฝึกร่วมกันบ่อยครับ เดือนนี้มีการฝึก  Air Worior  เห็นหลายชาติขนเครื่องบินมาฝึกกันเพียบ

แจกโคมใส ใว้ให้ครอบแทนกะลา
เบื่อเสียงหมา หาว่ากูไม่ใช่ไทย
vuttichai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2006, 01:20:14 PM »

ใครรู้บ้างปีนี้มาฝึกที่เขาแหลม หรือเปล่าวันที่เท่าไหร่.วานบอก.  :-*
หน้า: [1]
  พิมพ์