เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 04, 2024, 08:17:18 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คันค้างสไลด์......รามี่  (อ่าน 985 ครั้ง)
Jumboo_s
Jr. Member
**

คะแนน 0

« เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2006, 08:31:09 PM »

เรียนถามพี่ๆ....... 
ตอนนี้ ผมพยายามถอดคันค้างสไลด์ เจ้ารามี2075 9มม.
     เพื่อลองค้างทำความสะอาด โดยเฉพาะหมึกสี ตามเลขต่างๆ....

แต่มันแข็งมากเลยครับ  เอาไขควงพันผ้าดันก็แล้ว   
      รบกวนพี่ๆ ช่วนแนะนำวิธีถอดด้วยครับ..... Grin

....ปล. ผม  มีCZ75comoact  คันค้างสไลด์ถอดง่ายมากๆ เลยครับ   Grin
joonjan
Hero Member

คะแนน 3

ธรรมย่อมคุ้มครองผู้ประพฤติธรรม

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2006, 09:18:18 PM »

ตรงบริเวณรูด้านขวาที่ปลายขาคันค้างลูกเลื่อนโผล่ออกไป
จะมีลวดเส้นหนึ่งขวางล็อคกับร่องที่ปลายขาคันค้างลูกเลื่อนอยู่
เวลาถอดก็ดันลูกเลื่อนถอยหลังให้ปลายลูกเลื่อนเสมอกับโครงปืน
แล้วใช้ไม้หรือแง่ส้นแม็กเคาะไม่ต้องแรงมากที่ปลายคันค้างลูกเลื่อน
ก็จะหลุดออกได้ง่ายๆ แล้วถอดคันค้างลูกเลื่อนออก ถอดลูกเลื่อนตาม
หงายลูกเลื่อนขึ้นใช้หัวแม่มือกดแหวนสปริงลูกเลื่อนยกออกจากบ่าลำกล้อง
ขยับลำกล้องนิดหนึ่งแล้วถอดออก ตอนจะประกอบกลับคืนก็ให้ทำย้อนกลับ

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด               จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง      จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
ผองพัฒ
Administrator
Hero Member

คะแนน 311

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2006, 09:46:42 PM »

ถ้าดันไม่ออก ใช้ด้ามไขควงพันผ้า หรือ ค้อนยางเคาะเบาๆก็ได้ครับ
Khan Thee Bae
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2006, 10:43:05 PM »

เรียนถามพี่ๆ.......

เพื่อลองค้างทำความสะอาด โดยเฉพาะหมึกสี ตามเลขต่างๆ....

หากจะทำความสะอาดแค่หมึกสี  ที่เขาเอามาระบายตรงตัวเลข
หรือตัวอักษร    เพื่อลอกลายเก็บไว้เป็นหลักฐานของราชการ

ใช้ แอลกอฮอล 70%  ( Isopropyl  rubbing  alcohol)  ที่สำหรับ
ใช้ฆ่าเชื้อโรคหรือทำความสะอาดแผล   ชุบสำลีเช็ดก็ออก

ส่วนแอลกอฮอล  ที่เป็นเอททิล ใช้สำหรับทำสุรา  ควรจะนำไป
ผสมกับโซดาและน้ำแข็งก้อน  แล้วแนมด้วยถั่วลิสงสักจาน  ก็พอ
southboy
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2006, 10:53:52 PM »

ไม่ทราบว่า ถอดเม็ก ออกก่อนหรือยังครับ
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2006, 11:07:19 PM »

ถอยสไลด์ให้ขีดโครงปืนกับสไลด์ตรงกัน แล้วค่อยถอดคันค้างสไลด์ออกมา

ถอยสไลด์ไม่ตรงขีด ดันไม่ออกหรอกครับ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2006, 11:17:52 PM »

...ทำความสะอาดคราบหมึกตามร่องตัวอักษร/ตัวเลข ผมใช้ WD 40 ป้ายให้ชุ่ม แล้วใช้ปลายแหลมของไม้จิ้มฟันค่อย ๆ แคะออกครับ...

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
smp.48
ชาว อวป.
Newbie

คะแนน 0

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2006, 11:38:09 PM »

ผมใช้วิธีง้างนกสับให้อยู่ในตำแหน่งฮาล์ฟค็อก ดึงสไลด์ให้มาชิดพอดีกับนกสับ (จึงจะเป็นตำแหน่งที่จะถอดคันค้างสไลด์ครับ) หลังจากนั้นดันคันค้างสไลด์กับขอบโต๊ะครับ (อย่าลืมรองผ้าที่ขอบโต๊ะเพื่อกันรอยขูดขีดด้วยนะครับ)

ทั้งหมดนี้ได้มาจากในเว็ปนี้แหละครับ

ขอบคุณครับ
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2006, 11:55:25 PM »

เข้าใจว่า จขกท. น่าพอรู้วิธีถอดอยู่บ้างแล้ว  ....  ลองขยับ ขีดร่องบาก ที่เป็นจุดสังเกตุเวลาถอด จัดให้ตรง แล้ว กดปลาย คั้งข้างอีกด้าน กะพิ้นไม้เนื่ออ่อนดูนะครับ  ถ้ากดแล้วขยับเล็กน้อยแต่ไม่ออก  ให้ ขยับ สไลด์ ไปอีกสักนิด แล้วค่อยๆดันออก ขีดร่องบาก อาจจะไม่ตรงกันเสมอไป

เคยพบว่า โรงงาน กัดร่อง ให้ถอดใส่ คันค้างสไลด์  ไม่ตรงกะช่วงรอย เครื่องหมายขีดที่กำหใดให้จัดตรงกันครับ   ต้องค่อยๆขยับไปมา และลองดูทุกจังหวะ ถึงพอจะทราบตำแหน่งวางสไลด์ ที่แน่นอน

....ตามล่า...อีตอแหล
หน้า: [1]
  พิมพ์