เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 27, 2024, 10:30:13 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องรถบังคับน้ำมันครับ  (อ่าน 4612 ครั้ง)
ตี๋ br
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1484

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 28, 2013, 10:29:19 PM »

ใช่รถที่ใช้แอลกอฮอล์ เป็นเชื้อเพลิง หรือเปล่าครับ Grin

น่าจะน้ำมันละหุ่งหรือในโตรนะครับ.....ผมเคยลองเล่นแต่ไม่รุ่งในเครื่องบินบังคับ คิก คิก

สมัยผม เขาใช้แอลกอฮอล์เป็นเชื้อเพลิง มีน้ำมันละหุ่งเป็นตัวหล่อลื่น เหมือนเครื่อง
ตัดหญ้าสะพายสมัยนี้ครับ เป็นเครื่องยนต์2จังหวะ Cheesy
แอบดูที่รูเดิม
เกิดเป็นคน ควรรู้จักกตัญญู
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 622

ปลวกน้อยกัดกินบ้าน..นักการเมืองคอรัปชั่นกัดกินชาติ

« ตอบ #16 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 09:27:59 AM »

ผมว่าลองเล่นพวกบลัสเลสก่อนดีกว่าไหมครับ
รถน้ำมันมันจุกจิกยุ่งยากไปหน่อย ที่ชัดๆคือเรื่องการจูนเครื่อง จูนเช้าเล่นเช้า จูนบ่ายเล่นบ่าย จูนเย็นเล่นเย็น
จูนเช้าเล่นเย็น รถวิ่งอาการผิดกันเลย อาจจะพาลทำให้เซ็งกันได้ง่ายๆ ยิ่งอายุแค่นี้ด้วย
(ต้องดูด้วยครับว่าเค้าเป็นคนที่มีความอดทน ตั้งใจขนาดไหน)
อีกทั้งราคาค่าน้ำมันกระป๋องนึงก็เอาเรื่องอยู่ เว้นเสียแต่ว่าซื้อมาผสมเล่นเอง

แต่ถ้าเค้าสนใจจะเล่นน้ำมันจริงๆ ก็น่าส่งเสริมครับเพราะช่วยฝึกทักษะเบื้องต้นในงานช่างยนต์และอิเล็กทรอนิกส์ได้ดีทีเดียว
 รถน้ำมันงบขนาดที่เจ้าของกระทู้ว่ามา เล่นพวกRTR ซื้อแบตมาใส่เติมน้ำมันแล้ววิ่งโล้ด หลักๆน่าจะเป็นยี่ห้อ Kyosho หรือ TRAXXAS ครับ

เพ้อมาซะเยอะ ไม่ใช่เพราะเซียนนะครับ แต่เพราะเคยเล่นอยู่พักนึง ความรู้แค่หางอึ่งครับ เจ็บมาก็เยอะ
ไหว้

ก็พยายามจะให้เขาสนใจจริงๆน่ะครับ วันนีโทรไปถามร้านมาแล้ว ร้านก็บอกว่าอายุน้อยไปนิด แต่ไม่เป็นไรครับ เหตุผลจริงๆแล้วที่ไม่อยากให้เล่นรถไฟฟ้า ก็เพราะอยากให้มันยุ่งยากนี่แหละครับ  เขาจะได้มีสมาธิกับมันหรืออยากจะเอาชนะบ้าง
  ผมก็คงต้องเป็นแบ๊คให้ด้วยละครับ ลำพังให้เล่นเองคงจะไม่รอด เป็นกิจกรรมร่วมกันระหว่างพ่อลูกครับ  ช่างยนต์ 100% อย่างผมจะมาเสียคนตอนแก่หรือเปล่า ก็งานนี้แหละ
           ถามเพิ่มอีกนิดครับ  traxxxas กับ hpi  นี่น่าเล่นตัวไหนมากกว่ากันครับ เพราะได้ยินเรื่อง kyosho มาหลายแหล่งแล้ว คงต้องมองข้ามไปนะครับ  เสาร์นีคงไปถอยให้แล้วครับ ไม่งั้นเดี่ยวเกิดแม่เปลี่ยนใจ จะอดทั้งพ่อทั้งลูก  พิกัดก็คงเป็นแถวๆ เสือใหญ่ไม่ก็ตะวันนาครับ  เกิดถ้าแม่เขาไม่ไปด้วย  ก็งบประมาณบานตะเกียงครับ  ไหว้

ส่วนตัวผมว่าtraxxasครับ อะไหล่ศูนย์บริการมี
ผมเล่นซะพังก็หาอะไหล่จากศูนย์มาซ่อมได้ไวดี
ของhpi ผมยังไม่เคยลองคลุกคลีครับ เลยให้คำแนะนำไม่ได้
ส่วนkyosho ก็ตามที่ได้ข้อมูลมาแหล่ะครับ อะไหล่อาจจะหายากหน่อยนึง
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #17 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 09:45:47 AM »

ใช่รถที่ใช้แอลกอฮอล์ เป็นเชื้อเพลิง หรือเปล่าครับ Grin

น่าจะน้ำมันละหุ่งหรือในโตรนะครับ.....ผมเคยลองเล่นแต่ไม่รุ่งในเครื่องบินบังคับ คิก คิก

สมัยผม เขาใช้แอลกอฮอล์เป็นเชื้อเพลิง มีน้ำมันละหุ่งเป็นตัวหล่อลื่น เหมือนเครื่อง
ตัดหญ้าสะพายสมัยนี้ครับ เป็นเครื่องยนต์2จังหวะ Cheesy

ใช่ครับ เครื่องยนต์โกลวปลั๊ก ใช้แบบนั้น แต่มันยุ่งยากมากๆในการจูนให้พอเหมาะ
เดี๋ยวนี้ผมมองว่า มอเตอร์กับแบตเตอรี่ดีๆก็ทำได้ดีครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

✿ตุ๊ก...ครับ✿
Full Member

คะแนน 86

« ตอบ #18 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 01:45:03 PM »

เริ่มเล่นใหม่ๆแนะนำรถไฟฟ้าสเกล 1/10 มอเตอร์บลัสเลส ใชกับแบ็ตฯ NI-MH 7.2 volt.....เพื่อสร้างความคุ้นเคย โดยดูแลรักษาไม่ยุ่งยาก.

เริ่มคุ้นเคยดีแล้วจะขยับขึ้นไปเล่นสเกล 1/8 บลัสเลส+แบ็ตฯ LI-PO 4-6 cell (14.8-22.2 volt) ครับ...การดูแลปรับแต่งไม่ยุ่งยากเหมือนเครื่องยนต์

และที่สำคัญ เสียงไม่ดังสามารถเล่นข้างบ้านได้โดยเพื่อนบ้านไม่หนวกหูครับ...

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #19 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 01:49:26 PM »

เริ่มเล่นใหม่ๆแนะนำรถไฟฟ้าสเกล 1/10 มอเตอร์บลัสเลส ใชกับแบ็ตฯ NI-MH 7.2 volt.....เพื่อสร้างความคุ้นเคย โดยดูแลรักษาไม่ยุ่งยาก.

เริ่มคุ้นเคยดีแล้วจะขยับขึ้นไปเล่นสเกล 1/8 บลัสเลส+แบ็ตฯ LI-PO 4-6 cell (14.8-22.2 volt) ครับ...การดูแลปรับแต่งไม่ยุ่งยากเหมือนเครื่องยนต์

และที่สำคัญ เสียงไม่ดังสามารถเล่นข้างบ้านได้โดยเพื่อนบ้านไม่หนวกหูครับ...
รถไฟฟ้านี้อย่าดูถูกเลยนะครับ ไม่มีลานกว้างๆ ทั้งสปอตร์ทั้งออฟโรด ผมพังไปหลายคันแล้ว คิก คิก

oil
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 187

ใครหนอ โกงข้าว ล้มเจ้า เผาเมือง

« ตอบ #20 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 08:51:45 PM »

ไปร้านโอเล็กรามอินทราขาเข้าปากซอยอยู่เย็นครับ หรือสนามคุณตู่ในซอยเสือใหญ่ ไปลองศึกษารถแบบต่างๆดูก่อน ผู้ใหญ่ในสนาม ใจดีให้ลองเล่นลองจับ(รถ)ได้  ถามคนเล่นจริงๆดีกว่าครับ   เสี่ยดมเสี่ยชมเยอะ
เคียวโช่เป็นของเล่น ไม่ใช่ฮ๊อบบี้ อะไหล่หายาก พังแล้วทิ้ง ซื้อเป็นของขวัญปีใหม่ได้ ไม่แพงมาก ไม่แรงจนเอาไม่อยู่
ทามิย่าก็ของเล่นเช่นกันแต่อะไหล่เยอะกว่า  เริ่มต้นก็เหมือนปืนลูกโม่ ถ้าจะขยับต่อไปก็ต้องเซอเพ้นท์ เปรียบได้กับกล๊อก และแต้่งต่อเป็นแสนๆได้แบบแบร์  สองแสนก็ถมไม่เต็มครับถ้าใจรัก

Thailand must not welcome f..cking bag packer, get lost
Earthworm
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 211

« ตอบ #21 เมื่อ: เมษายน 02, 2013, 06:43:08 PM »

ถอยมาแล้วครับ  Traxxas T Max 2.5    nitro     เล่นไปสี่ถัง  ตีลังกา 4   หงาย 8  ชน 3    อนาคตจะได้เทิร์นโปรไม๊เนี่ย ลูกผม  บู่ ไหว้ ไหว้
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์