เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 20, 2024, 06:45:06 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Smith M60 ดับเบิลเริ่มสับไม่แตกแล้วครับ  (อ่าน 2349 ครั้ง)
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« เมื่อ: สิงหาคม 21, 2006, 12:20:27 PM »

Cry
เจ้าตัวเก่งเพื่อนยาก  หลังจากยิงมาประมาณ 3,500 นัด
วันอาทิตย์ที่ผ่านมายิงดับเบิลไม่แตก 1 นัด ก่อนหน้านี้ประมาณ 1 เดือนก็เคยเจออาการแบบนี้ 1 ครั้ง
หลังจากเปิดโม่บิดมาตำแหน่งยิงซ้ำ  ยิงอีกครั้งก็ยิงได้แตกครับ จึงเชื่อว่าไม่น่าเป็นที่กระสุน
ผมเก็บปลอกของวันอาทิตย์ไปเทียบกับปลอกที่เคยยิงสองกล่องแรกที่เก็บเอาไว้ที่บ้าน
รอยของเข็มแทงชนวนลึกต่างกันอย่างเห็นได้ชัด ความลึกต่างกันเกือบเท่าตัว
ปืนไม่เคยแต่งน้ำหนักไก ของเดิมจากโรงงานมาเป็นอย่างไร ก็เก็บไว้เหมือนเดิม
ปืนยิงเสร็จล้างทุกครั้ง แต่ล้างภายนอก  3,500 นัดนี่ยังไม่ได้แกะโครงปืนออกล้างภายในเลยครับ
ควรตรวจเช็คที่จุดใดดีครับ
อาการเช่นนี้ให้เจ้าหน้าล้างปืนที่สนามแกะดูและล้างภายในจะเพียงพอไหมครับ  หรือควรส่งช่างหลังวังไปเลย
ขอคำชี้แนะด้วยครับ 
(แหม ตอนมันสับไม่แตกนัดแรกตอนชักจากซองพกในนี่ไม่ค่อยสนุกเลยครับ กลัวว่าต้องใช้จริงแล้วเกิดอาการเช่นนี้ คงแพ้แน่ อิอิ Cheesy)

It's not the years in your life but the life in your years, that counts
โจ
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2006, 12:45:20 PM »

ปัญหานกสับไม่แตก ผมเคยเจอปืนที่ไม่แต่งอะไรเลยแต่เป็น ปัญหาที่พบในกระบอกดังกล่าวจะเป็นเพราะสลักเข็มเล็กบนที่อยู่บนนก ยื่นออกมาเบียดโครงปืนทำให้กำลังการสับของนกหายไปส่วนหนึ่ง

วิธีตรวจสอบว่านกมีปัญหาแบบนี้หรือไม่
เหนี่ยวไกค้างไว้ แล้วลองใช้นิ้วเหนี่ยวนกขึ้นลงอยู่ว่ามีลื่นหรือไม่ ถ้าลื่นปัญหาก็คงไม่ใช่ที่นกครับ

ถ้าเป็นรุ่นเข็มอยู่บนนก ต้องตรวจสอบปลายเข็มว่ามีแรงสปริง หรือ มีอาการเสียหายหรือไม่ ถ้ามีก็อาจจะเกิดจากตอนนกสับลง นกอาจจะไปเบียดช่องที่เข็มจะแทงท้ายจอกกระสุนครับ

ถ้าเป็นรุ่นมีกุญแจเซฟนก ต้องตรวจสอบด้วยครับ เพราะเซฟอาจจะคลายทำให้นกไปเบียดโดนได้

นึกออกแค่นี้ครับ ถ้าจะให้ดีก็ส่งช่างปืนตรวจสอบให้ ดีที่สุดครับ
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2006, 01:40:57 PM »

เป็นไปได้หรือป่าวครับ ว่าสปริง ดันนกคลายตัว  Huh

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
โจ
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2006, 02:08:18 PM »

รุ่น M 60 เป็นโครง J สปริงนกจะเป็นแบบขดสปริง ซึ่งไม่มีน็อตยึดสปริงอย่างรุ่นที่ใช้สปริงนกแบบแหนบสปริงครับ

ส่วน Rebound Spring จะทำหน้าที่ดันไกให้คืนตำแหน่ง ถ้ามีปัญหาจะเป็นเรื่องเหนี่ยวไกค้าง พอปล่อยไกแล้วไกคืนตัวช้าหรือไม่คืนตัว
tongchai รักในหลวง
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2006, 02:21:42 PM »

เปลี่ยน สปริงนกสับ เลยครับ ของผมเคยเป็น
แล้ว อย่าลืมเก็บของเก่า กลับบ้านละ
ไปซื้อ หลังวัง มาเปลี่ยนเองก็ดีนะครับ
โซ้ยตี๋
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 59

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2006, 03:14:10 PM »

ลองเปิดไซด์เพลทออกมาทำความสะอาด ขัดเงาจุดสัมผัสของชิ้นส่วนดูก่อนซิครับ

เผื่อว่าไม่ต้องเสียทรัพย์

Grin Grin Grin
at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2006, 03:39:15 PM »

ผมคั้งประเด้น ไว้ 3ข้อครับ1
1. นกเบียดโครง(ดูได้ง่ายๆ จากที่ ด้านข้างนกสับทั้งสองข้างมีรอยสึกหรือไม่ครับ)
2.ทางเดินของนกสับสกปรกมาก มีฝุ่น หรือเขม่าทำให้นกสับวิ่งสับท้ายกระสุนไม่สะดวกครับ
3.สปริงนกสับล้า จากการที่คุณยิงไป 3500นัด แล้วผมคิดว่าน่าจะมีการล้าของสริงนกสับได้ครับ

แก้ไขเบื้องต้น ถอดไซเพลท ออกแล้วชำระล้างให้สะอาดแล้วลงน้ำมันใหม่(จารบีที่ท่านใส่ในกลไกอาจแห้งเหนียว ได้)

ถ้าล้างแล้วยังไม่หาย ลองเปลี่ยนสปริงไกดูครับ น่าจะหาย ถ้าไม่หายเนะนำให้ส่งช่างดูครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์