เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 06:32:57 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการลงวินโดว์ของแท้หน่อยครับ  (อ่าน 767 ครั้ง)
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 06:59:22 PM »

คือคอมเครื่องที่ผมซื้อจากโรงจำนำมาผมไปกดลงโปรแกรมอะไรก็ไม่รู้ของวินโดว์แล้วมันขึ้นมาแบบนี้ครับหมายความว่าเป็นวินโดว์ปลอมใช่ไหมครับ
http://www.microsoft.com/genuine/validate/Legalization.aspx?displaylang=th&Error=52&OSV=6.1.7601.2.00010100.1.0.001.00.1033&GenuineInfo=00000000&ls=0&PageName=validate
ทีนี้ถ้าจะลงของแท้ผมก็เลือกไม่ถูกอีกว่าจะต้องลงตัวไหนอีกแล้วค่าใช้จ่ายเท่าไหร่รวมทั้งโปรแกรมออฟฟิตด้วยครับ
แล้วควรจะใช้วินโดว์7 แบบไหนเวอร์ชั่นไหนครับคือผมใช้งานก็เล่นเกมเข้าเวปปริ๊นงานเอกสารคิดค่าแรงครับควรลงตัวไหนดีครับ
แล้วจะดูยังไงว่าร้านเอาของแท้หรือของปลอมลงให้เราครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 09:34:24 PM »

ของแท้จะมีแบบOEMกับFPPครับ จะมาในกลองอย่างสวย ของปลอมส่วนมาก จะมาเป็นซองๆครับ
OEMจะเป็นตัวถูกสุดขายพร้อมเครื่องใหม่ ข้างในจะมีซีเรี่ยล ลงได้ครั้งเดียว
FPPหาซื้อยากหน่อย ลงได้ไม่จำกัด วิน7ผมไม่รู้แต่XP ลงได้5รอบรอบที่6ขึ้นไปต้องไปขอซีเรี่ยลกับตัวแทน

แล้วก็จะแบ่งตามความสามารถ ถ้าเป็นตัวHomeจะมีแค่วินดดว์เพียวๆ ตัวBusinessจะมีซอฟแวร์ระดับหนึ่ง ตัวEnterpriseผมยังไม่เคยลองไม่รู้มีOfficeให้ด้วยมั้ย ผมมีแค่ตัวBasicครับ (ไม่ได้ซื้อด้วยได้มาฟรี)ส่วนโปรแกรมOfficeผมใช้Libre officeไม่ได้ใช้ของMicrosoft เพราะฟรีไม่ต้องซื้อเพิ่มเหมือนMS office
แต่Libre officeต้องลงJREเพิ่ม คนไม่เคยอาจจะยุ่งยาก นอกนั้นในเครื่องก็เป็นฟรีแวร์หมดครับ อันที่จริงผมแทบไม่ได้ใช้งานเอกสารเลย ลงไปให้มันอ่านไฟล์ที่โหลดมาเท่านั้น

ราคาตัวเบสิค วิน7 ตอนนี้คงราวๆ4000.- เอาชัวร์ต้องรอท่าน อรชุนแล้วละครับ

โปรแกรมที่แนะนำ สำหรับคนที่ไม่ต้องการใช้ซอฟท์แวร์ละเมิดและไม่อยากซื้อ ใช้แทนกันได้100%
งานเอกสาร-Libre office
ดูรูปใช้-Pisaca
ตัดแต่งรูปใช้-Gimp
ไเอกสารอิเลก/PDFใช้-Foxitreader มีโปรแกรมอื่นเล็กกว่านะแต่ผมชอบอินเตอร์เฟสกับฟังชั่นฟอกมากกว่า หรือจะใช้ของAdobeก็แล้วแต่
มัลติมีเดียใช้-Kmplayerมันเปิดได้ทุกนามสกุล แต่ภาพกับเสียงไม่แจ่มนะครับเมื่อเทียบกับ Media player classicหรือSplash
โปรแกรมImage ISOใช้ Deamon tool lite(เป้นตัวเดียวที่ใช้Autorunได้)+Power iso ตัวแรกมันทำImageไม่ได้ เม้าท์ได้อย่างเดียว
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2013, 09:07:13 AM »

ขอบคุณครับแล้วของแท้นี่ถ้าเครื่องมีปัญหาถึงขั้นต้องลงวินโดว์ใหม่นี่เราต้องซื้อใหม่ทุกครั้งใหม่ครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2013, 09:27:44 AM »

เคยซื้อ Dell ราคาไม่แพงมาใช้ที่ office มี Ubuntu ลงมาด้วยเป็น Open source น่ะมีโปรแกรมใช้งานครบไม่ต้องง้อ Microsoft
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2013, 09:50:36 AM »

ท่านแปจีหล่อ สาวก WOT เช็ค PM ด้วยครับ Grin
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2013, 11:54:42 AM »

ใช้งานเชิงธุรกิจ... ซื้อแบบ OEM คุ้มกว่าครับ... เคยมีข่าวสำนักงานใช้วินโดว์เถื่อน... โดนปรับกันอาน...

Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2013, 03:28:11 PM »

ที่ทำงานตั้งแต่ใช้ Windows แท้ Office แท้ AutoCAD แท้ Nod32 รายปี นิ่งสนิทไม่มีปัญหากวนใจเลยมาหลายปี
ลงทุนไปสองแสนแต่เราขายงานได้ปีละหลายล้านมันก็ควรจะลงทุนนะทุกอย่างมันเป็นของซื้อของขาย ไม่อยากซี้อก็ ลอง Opensource ดูไม่ขี้เหร่ได้งานเหมือนกัน
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2013, 07:44:20 PM »

ครับถ้าได้เข้าในเมืองจะไปให้ร้านดูให้อีกทีครับ

หน้า: [1]
  พิมพ์