เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 10:26:35 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนรู้จากสามก๊ก ตอน (1) การสร้างตัวของเล่าปี่  (อ่าน 2060 ครั้ง)
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #30 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2013, 02:43:53 PM »

ขอแสดงความเห็นด้วยครับ เคยได้พูดคุยกับคุณเล่าชวนหัว
คนที่เขียนหนังสือเกี่ยวกับพงศวาดารจีนได้สนุกท่านหนึ่ง
ท่านว่า สามก๊กที่เราอ่าน นั้นเป็นพงศวาดารจีน และได้มีการเติมแต่ในสมัยหมิง
ซึ่งเป็นของฉบับหลอกว้านจง เพื่อใช้ในการแสดงงิ้ว ให้สนุก
บุคคลิกบางคนอาจจะไม่ได้เก่ง บางเหตุการณ์ ก็เกินความจริงครับ
เช่น ขงเบ้ง ผู้ที่เก่งกาจ ประวัติกับพื้นเพอยู่แต่ในชนบท ทำไมถึงรอบรู้ได้เหมือน อาจารย์กู้
ส่วนเหตุการณ์ ล่องเรือล่อเอาดอกธนูจากกองทัพโจโฉ นั้นหากเป็นจริง ทหารโจโฉทำไมไม่ยิงด้วย
ธนูไฟแทนยิงมั่วให้เสียดอกธนูเปล่าๆ  

อย่างไรก็ดี ผมก็ยังคิดว่า สามก๊ก ทุกฉบับก็ได้ให้ข้อคิดได้อย่างมาก ถึงยุทธวิธี การอ่านคน อ่านความคิด
และใช้คน ได้ดีเยี่ยมครับ แม้แต่บุคคลากรเพนต้ากอนยังเอาไปใช้เลยครับ

ผมเป็นแฟนตัวยงเลยครับ มุมมองเหมือนกัน ตามอ่านรายละเอียดที่ลากออกมาสับได้มันส์มาก

เจอครั้งแรกในหอสมุดม.ตอนปี2 หลังจากนั้นก็ซื้อทุกเล่มที่เจอ  เยี่ยม

แค่ที่ลากบันทึกจากหอจดหมายเหตุ ว่าเหล่ามหาเทพเล่าปี่ กวนอู เตียวหุย ขงเบ้งฯลฯ พอเข้าสู่อันได้แล้วเขาแจกสมบัติกันได้มูมมามขนาดไหน

เตียวหุยลากหลานสาวอายุ13ของแฮหัวตุ้นมาข่มขืนเป็นเมีย ใครอ่านเจอจนครบเวลาเห็นคนจุดธูปไหว้กวนอูเป็นเทพเจ้าแห่งความสัตย์ซื่อแล้วจะขำ

มีอีกเยอะ แต่ยังนึกไม่ออก  คิก คิก

What man is a man , who does not make the world better?
bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #31 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2013, 03:04:11 PM »

ขอแสดงความเห็นด้วยครับ เคยได้พูดคุยกับคุณเล่าชวนหัว
คนที่เขียนหนังสือเกี่ยวกับพงศวาดารจีนได้สนุกท่านหนึ่ง
ท่านว่า สามก๊กที่เราอ่าน นั้นเป็นพงศวาดารจีน และได้มีการเติมแต่ในสมัยหมิง
ซึ่งเป็นของฉบับหลอกว้านจง เพื่อใช้ในการแสดงงิ้ว ให้สนุก
บุคคลิกบางคนอาจจะไม่ได้เก่ง บางเหตุการณ์ ก็เกินความจริงครับ
เช่น ขงเบ้ง ผู้ที่เก่งกาจ ประวัติกับพื้นเพอยู่แต่ในชนบท ทำไมถึงรอบรู้ได้เหมือน อาจารย์กู้
ส่วนเหตุการณ์ ล่องเรือล่อเอาดอกธนูจากกองทัพโจโฉ นั้นหากเป็นจริง ทหารโจโฉทำไมไม่ยิงด้วย
ธนูไฟแทนยิงมั่วให้เสียดอกธนูเปล่าๆ 

อย่างไรก็ดี ผมก็ยังคิดว่า สามก๊ก ทุกฉบับก็ได้ให้ข้อคิดได้อย่างมาก ถึงยุทธวิธี การอ่านคน อ่านความคิด
และใช้คน ได้ดีเยี่ยมครับ แม้แต่บุคคลากรเพนต้ากอนยังเอาไปใช้เลยครับ

อาจจะเป็นการยิงจากเรือสู่เรือหรือเปล่าครับ คือกลัวเรือตัวเองไหม้เลยไม่ใช้ธนูไฟ.. Grin

ไม่น่าใช่ครับ เพราะแค่จุดไฟแล้วยิงไปเหมือนกระสุนส่องวิถีครับ  งานนี้ขงเบ้งเลยเป็นฮีโร่
แต่หากเป็นปัจจุบัน ขงเบ้งเป็นไก่อบดอกธูปเพลิงครับ 555

ผมเป็นแฟนตัวยงเลยครับ มุมมองเหมือนกัน ตามอ่านรายละเอียดที่ลากออกมาสับได้มันส์มาก

เจอครั้งแรกในหอสมุดม.ตอนปี2 หลังจากนั้นก็ซื้อทุกเล่มที่เจอ  เยี่ยม

ท่านเล่าชวนหัวไม่ใช่ย่อยนะครับ เคยเป็นคนในคณะที่ปรึกษาของป๋าเปรมนะครับ
บางเรื่องของสามก๊กนั้นก็เป็นดาบคืนให้คนคิดเลียบแบบตามตำรา
เช่น พวกฝรั่งหัวแดงจับทางได้และชนะสมัยราชวงศ์ชิง(แมนจู) อย่างง่ายๆ ครับ

อเสวนา จะ พาลานัง
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์