เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 27, 2024, 07:11:29 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เดี๋ยวนี้ขับรถต่างจังหวัด ทางหลวงเขาให้ขับแค่ 90 เองหรือครับ .. เพิ่งได้ใบสั่งมา  (อ่าน 4780 ครั้ง)
Hang Forever
Hero Member

คะแนน 349

« ตอบ #45 เมื่อ: มีนาคม 21, 2014, 08:59:32 AM »

โชคดีผมไม่ไปไหนไกลๆ คุ้นเคยพื้นที่ เลยรู้จุดตั้งกล้อง..... ถ้าเข้าเขตกล้อง ผมจะคลาน   อิอิ
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #46 เมื่อ: มีนาคม 21, 2014, 09:47:42 AM »

มีแล้วครับพี่จ้าว 3จุด แถวอ.ถลาง ไปสารสิน เพิ่งติดเดือนกว่าๆครับ

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
krutor - รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 46

ครูต่อ

« ตอบ #47 เมื่อ: มีนาคม 21, 2014, 09:54:07 AM »

ผมว่าส่งใบสั่งมาให้ไปเสียค่าปรับดีกว่าให้ตำรวจคอยโบกนะครับ สะดวกและปลอดภัยด้วยกันทั้งสองฝ่าย
สายพิษณุโลก-นครสวรรค์ ตั้งกล้องเลย ม.นเรศวร ลงไปเขาให้ไม่เกิน 115 กม./ชม.
สายพิษณุโลก-อุตรดิตถ์ ตั้งกล้องแถวเขาไร่ เขาให้ไม่เกิน 120 กม./ชม.
พิษณุโลก-หล่มสัก และพิษณุโลก-สุโขทัย จะเป็นรถตำรวจทางหลวงโบกจับครับ
ผมโดนไม่ว่ากรณีใดก็จ่ายค่าปรับไปครับ ถือว่าเป็นค่าทางด่วนครับ

Rose are red. Violet are blue. Honey is sweet and so are you.
เขาใหญ่
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 83

« ตอบ #48 เมื่อ: มีนาคม 21, 2014, 10:31:01 AM »

ทำคลุมเครือ เรื่องโบกจับอ้างว่าขับเร็ววิ่งขวา เป็นช่องทางหากินมากกว่า

ทำให้ถูกต้องโปร่งใส ออกไปสั่งส่งไปที่บ้านเเน่นอนที่สุด

"เป้าหมาย...มีไว้เเล่นตำ"
เห่าดง - รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 39

« ตอบ #49 เมื่อ: มีนาคม 21, 2014, 11:05:32 AM »

รถทุกคันที่ถูกถ่ายภาพขณะใช้ความเร็วเกินกว่ากฎหมายกำหนด จะถูกส่งใบสั่งไปให้ทุกคันหรือไม่ครับ

Nothing else matters
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #50 เมื่อ: มีนาคม 21, 2014, 12:20:24 PM »

การไม่จ่ายค่าปรับตามใบสั่ง     

ยังไม่ถือว่า เป็นการฝ่าฝืน  ไม่เคารพกฎหมาย

เพียงแต่ไม่พอใจที่จะจ่ายค่าปรับกับ จนท.ผู้บังคับใช้กฎหมายขั้นต้นของกระบวนการยุติธรรมเท่านั้นครับ
แต่ผมเต็มใจที่จะจ่ายกับผู้รักษากฎหมายขั้นสุดท้ายเท่านั้นครับ นั่นคือศาล

ผมก็รอให้ตำรวจฟ้องศาลอยู่ผมจึงจะจ่าย
แต่รอๆอยู่ ตำรวจก็ไม่ส่งฟ้องเสียที ผมจะจ่ายอย่างไรได้ครับ

และคดีละเมิดกฎหมายจราจรอายุความก็แค่หนึ่งปีเท่านั้น
ภายในหนึ่งปี ถ้าไม่ส่งฟ้องศาล คดีก็หมดอายุความ  ตำรวจทำอะไรไม่ได้

และถ้ายึดใบขับขี่หรือบัตรประชาชนไป ก็ต้องคืน ถ้าไม่คืน ก็อาจจะโดนฟ้องกลับ

ถึงว่ามีการผลักดันกันจังจะตั้งศาลจราจรเป็นการนำร่องในกรุงเทพก่อนให้ได้

ขำก๊าก ขำก๊าก คิก คิก

5555  ยายฮา  พวก  " Pop corn "  อ่ะ ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ตาย ตาย ตาย  เขียนมาได้  " ยังไม่ถือว่า  เป็นการฝ่าฝืน  ไม่เคารพกฎหมาย "  ฮา  จูบบบบ
ความผิดมัน  "สำเร็จ"  แล้ว ตั้งแต่ ก่อนออก ใบสั่ง อ่ะ ฮา  ยิ้มีเลศนัย

ตาม พรบ.จราจร  เจ้าพนักงานตามกฎหมาย มีอำนาจ  "เปรียบเทียบปรับ"  อ่ะ ฮา  คิก คิก

5555  ยายเชื่อแล้ว ว่าเป็นพวก  "กำนัน"  อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #51 เมื่อ: มีนาคม 21, 2014, 02:02:15 PM »

หน้าบ้านผม 18-22ล้อ แบกน้ำหนัก80-90 ตัน
ไม่เห็นมาจับ ถนนพังจะหมดแล้ว  เศร้า

5555  ยายงง   รถอะไร บรรทุก " 80 - 90 ตัน"  อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ตกยุคแล้วยาย     ยิ้มีเลศนัย

55555 ใช่เรยอ่ะ พี่นัตตา  ฮา

เมื่อก่อนรถ  "แร่ ถ่านหิน"  ล่อกัน  50 - 60 ตัน เลยอ่ะ ฮา
แต่เดี๋ยวนี้  ไม่มี " ใครกล้า "  อ่ะ  ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

555 ถามหน่อยอ่ะ พี่นัตตารู้จัก คุณ " จุฑามาศ บริพันธ์ทวีนันท์ " มั้ย อ่ะ ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

รู้จักแต่ชื่อ ไม่รู้จักตัวครับ  ฮา...

เขาไปตั้งด่านเคลื่อนที่แถวนครสะสมทรั.. เอ๊ย นครปฐม จับได้ถึง 90 ตัน แต่คนจับก็กินข้าวไม่ค่อยอร่อย นอนก็ไม่หลับ จนทุกวันนี้   ขำก๊าก

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #52 เมื่อ: มีนาคม 21, 2014, 02:26:04 PM »

ยังไม่ถือว่า เป็นการฝ่าฝืน  ไม่เคารพกฎหมาย

เพียงแต่ไม่พอใจที่จะจ่ายค่าปรับกับ จนท.ผู้บังคับใช้กฎหมายขั้นต้นของกระบวนการยุติธรรมเท่านั้นครับ
แต่ผมเต็มใจที่จะจ่ายกับผู้รักษากฎหมายขั้นสุดท้ายเท่านั้นครับ นั่นคือศาล

ผมก็รอให้ตำรวจฟ้องศาลอยู่ผมจึงจะจ่าย
แต่รอๆอยู่ ตำรวจก็ไม่ส่งฟ้องเสียที ผมจะจ่ายอย่างไรได้ครับ

และคดีละเมิดกฎหมายจราจรอายุความก็แค่หนึ่งปีเท่านั้น
ภายในหนึ่งปี ถ้าไม่ส่งฟ้องศาล คดีก็หมดอายุความ  ตำรวจทำอะไรไม่ได้

และถ้ายึดใบขับขี่หรือบัตรประชาชนไป ก็ต้องคืน ถ้าไม่คืน ก็อาจจะโดนฟ้องกลับ
ถึงว่ามีการผลักดันกันจังจะตั้งศาลจราจรเป็นการนำร่องในกรุงเทพก่อนให้ได้

5555  ยายฮา  พวก  " Pop corn "  อ่ะ ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ตาย ตาย ตาย  เขียนมาได้  " ยังไม่ถือว่า  เป็นการฝ่าฝืน  ไม่เคารพกฎหมาย "  ฮา  จูบบบบ
ความผิดมัน  "สำเร็จ"  แล้ว ตั้งแต่ ก่อนออก ใบสั่ง อ่ะ ฮา  ยิ้มีเลศนัย

ตาม พรบ.จราจร  เจ้าพนักงานตามกฎหมาย มีอำนาจ  "เปรียบเทียบปรับ"  อ่ะ ฮา  คิก คิก
5555  ยายเชื่อแล้ว ว่าเป็นพวก  "กำนัน"  อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ยายบ๊าบไม่เข้าใจประเด็นฯ... ความผิดสำเร็จแล้วนั่นก็ใช่ แล้วมันก็มีช่องทางบังคับใช้กฎหมายอื่นนอกจากโดนเปรียบเทียบปรับโดยเจ้าพนักงานฯ ซึ่งตาม Post นี่คือยอมให้ศาลสั่งปรับฯ...

ประเด็นคือใช้ช่องทางตามกฎหมายทั้งสิ้นฯ เส้นแบ่งคือหากคนที่ไม่เคารพกฎหมาย ก็จะใช้ช่องทางอื่นที่กฎหมายไม่ได้เขียนเอาไว้ เช่นให้"ข้าราชการใหญ่ๆ"มาเบ่งใส่เจ้าพนักงานฯ... ซึ่งอย่างหลังนี่ไม่ได้บอกเอาไว้ในกฎหมายฯ...

ว่ากันตามเนื้อผ้าแล้วตำรวจส่วนใหญ่ไม่ค่อยรู้กฎหมาย ที่เห็นบ่อยคือให้จับเอาไว้ก่อน แล้วส่งลูกต่อให้สารวัตรเวร นั่งพลิกกฎหมายหาข้อหาที่มันเหมาะๆบนโรงพักฯ... ดังนั้นเวลาเจอใครเล่นแง่กฎหมายฯ มักโดนข้อหาที่ไม่มีในกฎหมายเพิ่มเข้ามาอีก(เป็นการภายใน) คือข้อหา"หัวหมอ"... ฮา...
Ghostreporting
Hero Member

คะแนน 112

ขอเจอตัวจริงของเทอสักครั้ง

« ตอบ #53 เมื่อ: มีนาคม 21, 2014, 04:07:01 PM »

บ๊าบมั่วตามเคยคร๊า จริงๆช่องทางให้สู้กันถึงชั้นศาล แต่คนที่ถูกปรับไม่อยากยุ่งยากเลยจ่ายค่าปรับตั้งแต่ชั้นตำรวจ กระต๊ากๆๆๆ

http://www.thaispyshot.com/index.php?topic=718.0 อ้างเพิ่มระดับความเขี้ยวของมาตรฐานไอเสีย เพื่อรักษาสภาพแวดล้อม เราไม่โง่พอที่จะเชื่อคุณหรอก ที่รถบรรทุกทิ้งหินทิ้งทราย ทิ้งควันดำปื๋อดันไม่ไปกวดขัน ทุเรศประเทศสารขันธ์
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #54 เมื่อ: มีนาคม 21, 2014, 04:53:59 PM »

ยังไม่ถือว่า เป็นการฝ่าฝืน  ไม่เคารพกฎหมาย

ภายในหนึ่งปี ถ้าไม่ส่งฟ้องศาล คดีก็หมดอายุความ  ตำรวจทำอะไรไม่ได้

5555  ยายฮา  พวก  " Pop corn "  อ่ะ ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ตาย ตาย ตาย  เขียนมาได้  " ยังไม่ถือว่า  เป็นการฝ่าฝืน  ไม่เคารพกฎหมาย "  ฮา  จูบบบบ
ความผิดมัน  "สำเร็จ"  แล้ว ตั้งแต่ ก่อนออก ใบสั่ง อ่ะ ฮา  ยิ้มีเลศนัย

ตาม พรบ.จราจร  เจ้าพนักงานตามกฎหมาย มีอำนาจ  "เปรียบเทียบปรับ"  อ่ะ ฮา  คิก คิก

5555  ยายเชื่อแล้ว ว่าเป็นพวก  "กำนัน"  อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ก็บอกแล้วไง การไม่จ่ายค่าปรับตามใบสั่ง ยังไม่ถือว่า เป็นการฝ่าฝืน ไม่เคารพกฎหมาย
ผมยังเคารพกฏหมายทุกๆข้อ เพียงแต่ผมไม่อยากจ่ายค่าปรับตามใบสั่งกับ จนท.ผู้ออกใบสัง

นี่มันแค่ขั้นต้นของกระบวนการทางกฎหมายเท่านั้น ยังไม่ถึงศาล ศาลตัดสินหรือยังว่าผมผิด
ผมก็บอกไปแล้วว่า ผมจะจ่ายในชั้นศาลเท่านั้น
 ก็เหมือนกับผู้ต้องหาที่ไม่ยอมปริปากพูดในชั้นสอบสวน แต่จะขอต่อสู้คดีในชั้นศาลเท่านั้น

คนไทยเราชอบยอมความกับพนักงานในชั้นสอบสวนมานานจนชินไง ไม่ยอมต่อสู้รักษาสิทธิตัวเอง
ที่พึงมี และกฎหมายก็ได้เขียนคุ้มครองครอบผู้ต้องหาครอบคลุมไว้แล้ว ใช่จะยอมให้พนักงานในชั้นสอบสวน
รังแกเอาฝ่ายเดียวเมื่อไหร่

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์