เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 08:18:30 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่องกระสุน.22  (อ่าน 2847 ครั้ง)
plo-รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 51

« เมื่อ: มีนาคม 20, 2007, 03:35:12 PM »

Smiley....ไม่รู้ว่ามีใครคิดสงสัยเหมือนผมหรือเปล่า   

ทำไม  กระสุน.22 LR  และ  .22  MAGNUM  ของ CCI  เวลายิงแล้วเสียงจะดังน้อยกว่า ยี่ห้ออื่น Huh
...ทั้งที่ความเร็วกระสุนก็เท่ากับยี่ห้ออื่น...สงสัยมานานแล้ว

Smiley..อยากถามผู้รู้ว่า อะไรเป็นปัจจัยที่ทำให้ กระสุนของ CCI เสียงดังน้อยกว่ายี่ห้ออื่น... Smiley
ขอบคุณล่วหน้าครับ :-*
หินเหล็กไฟ
ถึงตายไปก็ช่างมัน...ขอให้ชีวิตยังอยู่ก็พอ..
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 20, 2007, 03:48:49 PM »

ลูก.22 ซีซีไอ กล่องนี้ เป็นลูกความเร็วมาตรฐานครับ ความเร็วไม่เกิน 1100 ฟุตต่อวินาทีครับ
เทียบกับ เรมิงตัน ทันเดอร์โบท ความเร็ว 1250 ฟุตต่อวินาที เสียงจะดังต่างกันมาก คิดว่าเป็นเพราะความเร็วนี่เอง  แต่แม็คนั่มไม่ทราบเพราะไม่เคยลองครับ

[img]http://i7.tinypic.com/333hiqw.jpg[/img
man999
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 20, 2007, 03:49:29 PM »

Huh Huh จริงผมก็สงสัยมานานแล้วเหมือนกัน  Huh Huh
Been
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 20, 2007, 04:00:51 PM »

ไม่รู้เหมือนกัน  Huh แต่ชอบ CCI มากๆ เก็บไว้ได้นานหลายปี ยิงดีเหมือนเดิม เสียงเบา แม่น หลงรัก
         ถ้าได้ ELEYสุดยอด... จูบบบบ
plo-รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 51

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 20, 2007, 04:44:21 PM »

ลูก.22 ซีซีไอ กล่องนี้ เป็นลูกความเร็วมาตรฐานครับ ความเร็วไม่เกิน 1100 ฟุตต่อวินาทีครับ
เทียบกับ เรมิงตัน ทันเดอร์โบท ความเร็ว 1250 ฟุตต่อวินาที เสียงจะดังต่างกันมาก คิดว่าเป็นเพราะความเร็วนี่เอง แต่แม็คนั่มไม่ทราบเพราะไม่เคยลองครับ

ลูกที่ผมเทียบดู ของ.22 LR มี Super X ของ วินๆ(เก็บดองไว้) ....อามสกอร์  ....S&B...และ CCI ทุกตัว ความเร็วมาตรฐานครับ
ยิงเทียบ ใน  CZ M.2    ลูก CCI เสียงเบากว่าเพื่อน...รู้สึกได้ถึงความต่างชัดเจนครับ(สามตัวที่เหลือดังพอๆกัน)
.....สงสัยมานานแล้ว...อยากรู้จริงๆครับ :-*
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 20, 2007, 05:09:09 PM »

เทียบกับ เรมิงตัน ทันเดอร์โบท ความเร็ว 1250 ฟุตต่อวินาที เสียงจะดังต่างกันมาก คิดว่าเป็นเพราะความเร็วนี่เอง แต่แม็คนั่มไม่ทราบเพราะไม่เคยลองครับ

ลูกที่ผมเทียบดู ของ.22 LR มี Super X ของ วินๆ(เก็บดองไว้) ....อามสกอร์ ....S&B...และ CCI ทุกตัว ความเร็วมาตรฐานครับ
ยิงเทียบ ใน CZ M.2 ลูก CCI เสียงเบากว่าเพื่อน...รู้สึกได้ถึงความต่างชัดเจนครับ(สามตัวที่เหลือดังพอๆกัน)
.....สงสัยมานานแล้ว...อยากรู้จริงๆครับ :-*
ความเร็วมาตรฐานเขียนข้างกล่องของแต่ละยี่ห้ออาจจะไม่เท่ากัน..เป็นไปได้ทดลองยิงผ่านเครื่องวัดความเร็วเปรียบเทียบดูครับ..อาจได้ตัวเลขที่แตกต่างกัน..

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
Wooddy
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 43

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 20, 2007, 05:25:37 PM »

ลองหาลูกEley Standard,หรือ Eley Clubมาลองยิงดูซิครับ เสียงเบาเหมือนCCIครับ
Been
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 20, 2007, 07:58:12 PM »

ลองหาลูกEley Standard,หรือ Eley Clubมาลองยิงดูซิครับ เสียงเบาเหมือนCCIครับ

:oEley  หาทำยา อยากแล้วครับท่าน "Wooddy" เมื่อก่อนผมเก็บEley Standardไว้ 3 พันกว่า ๆยิงเล่นซะหมด
             มารู้คุณค่าตอนที่หาไม่ได้ หัวเราะร่าน้ำตาริน Eley Club เจอครั้งสุดท้าย 3 เดือนก่อน ถามราคา กล่องละ 600 บาท โดนชก

ตอนนี้ในตลาดหลังวัง เท่าที่เจอ  เฟเดอรัล/ WIN /CCI / อาร์มสกอร์/ S&B  มีท่านใดเจอยีห้ออื่นๆอีกหรือเปล่า??? น้ำลายหก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 20, 2007, 08:01:36 PM โดย Been » บันทึกการเข้า
makarms
เมื่อเป้าเคลื่อนไหว สับไกทันที
Hero Member

คะแนน 286

อัพเดททุกลมหายใจ

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 20, 2007, 08:18:39 PM »

:oEley  หาทำยา อยากแล้วครับท่าน "Wooddy" เมื่อก่อนผมเก็บEley Standardไว้ 3 พันกว่า ๆยิงเล่นซะหมด
             มารู้คุณค่าตอนที่หาไม่ได้ หัวเราะร่าน้ำตาริน Eley Club เจอครั้งสุดท้าย 3 เดือนก่อน ถามราคา กล่องละ 600 บาท โดนชก

ตอนนี้ในตลาดหลังวัง เท่าที่เจอ เฟเดอรัล/ WIN /CCI / อาร์มสกอร์/ S&B มีท่านใดเจอยีห้ออื่นๆอีกหรือเปล่า??? น้ำลายหก
วันก่อนไปเจอมา กล่องละ 750 บาท (50 นัด) ตกนัดละ 15 บาท ผมไม่ได้ซื้อไว้ครับเพราะไม่รู้ว่าจะเอาไปยิงอะไร.......... หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

มิตรภาพนั้นเกิดขึ้นง่าย แต่การรักษาไว้กลับยากยิ่ง......
(จงอย่าแสวงหาความสุข บนความทุกข์ของผู้อื่น
จงเติมน้ำใจสักนิดเพื่อเป็นมิตรที่ถาวร..........)
หินเหล็กไฟ
ถึงตายไปก็ช่างมัน...ขอให้ชีวิตยังอยู่ก็พอ..
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 20, 2007, 08:48:02 PM »

ลูกที่ผมเทียบดู ของ.22 LR มี Super X ของ วินๆ(เก็บดองไว้) ....อามสกอร์ ....S&B...และ CCI ทุกตัว ความเร็วมาตรฐานครับ
ยิงเทียบ ใน CZ M.2 ลูก CCI เสียงเบากว่าเพื่อน...รู้สึกได้ถึงความต่างชัดเจนครับ(สามตัวที่เหลือดังพอๆกัน)
ความเร็วมาตรฐานเขียนข้างกล่องของแต่ละยี่ห้ออาจจะไม่เท่ากัน..เป็นไปได้ทดลองยิงผ่านเครื่องวัดความเร็วเปรียบเทียบดูครับ..อาจได้ตัวเลขที่แตกต่างกัน..

พวกความเร็วมาตรฐานคงความเร็วไม่เท่ากันจริงครับ แต่อาจแตกต่างกันนิดหน่อย  ผมอาศัยฟังอย่างเดียว  ที่เบาไกล้เคียงกันมี ซีซีไอ  เอสบี  จีโก้ อาร์มสกอร์ และวินมาตรฐานครับ  แต่วินนี่ดังกว่าเพื่อนในกลุ่ม       แต่พวกความเร็วสูงอย่างเช่นเฟด (เคยเจอแต่ไฮ) วินไฮ  เอสบีไฮ เรมิงตัน
เอสบีดังฟ้าแตกกว่าชาวบ้านเขา และเฟดนิ่มที่สุด (เท่าที่เคยใช้มานะครับ) Grin Grin

[img]http://i7.tinypic.com/333hiqw.jpg[/img
หน้า: [1]
  พิมพ์