เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 06:22:45 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถามพี่ Watt และ พี่ๆ ทุกท่านครับ  (อ่าน 2467 ครั้ง)
RroamD
Colt 1911 Semi Auto & Single Action Only
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 205

« เมื่อ: มิถุนายน 19, 2007, 10:42:32 PM »

วันนี้แฟนผมซื้อมา 22.500 บาท(เครื่องรับประกันของบริษัท) 
พี่วัฒน์และพี่ๆ คิดว่าราคาสมค่าตัวมั้ยครับ  เมื่อเทียบ spec แล้วเป็นรอง เรโนโว รุ่น 3000 N 100 ที่ราคาในงานคอมมาร์ทล่าสุดแค่ 19,000 บาท(เพื่อนบอก) ผมไม่ได้เข้าไปชมที่งานและไม่มีข้อมูลของ เรโนโว ถ้าพี่ๆ ท่านใดมีข้อมูลจะกรุณานำมาบอก ผมยินดีและขอบคุณล่วงหน้าครับ
จุดประสงค์เพื่อ ใช้ทำงานเก็บข้อมูล เข้าเว๊บทางอินเตอร์เน็ท ไม่เล่นเกมส์

รบกวนพี่ๆ ช่วยแสดงความคิดเห็นด้วยครับ

Intel ® Centrino ® Duo Mobile Technology
- Intel ® Core ™ 2 Duo Processor T5500
(1.66GHz, 2MB L2 cache, 667MHz FSB)
- Intel ® 945GM Express Chipset
- Integrated Intel ® Pro/Wireless 3945BG
Integrated Bluetooth™
512MB DDR2-533 (Max 4GB)
120GB(5400rpm) , Weight 2.4kg.
DVD-Super Multi double layer drive, 5-in-1 card reader
56K Fax/Modem, 10/100Mbps LAN
14.1" WXGA Acer CrystalBrite TFT LCD (1280x800 pixel)/ S-Video Out
Intel® Graphics Media Accelerator (GMA) 950, up to 224MB

เรียนท่าน วมต และ RO ผู้ดูแลทุกท่าน
ผมไม่มีเจตนาหรือจุดประสงค์เพื่อโฆษณาหรือโจมตีสินค้าดังกล่าว  หากเห็นว่ากระทู้ไม่เหมาะสมกรุณาลบครับ
ด้วยความเคารพครับ

ปลายทางของการปะทะกันด้วยปืนคือเชิงตะกอนกับเรือนจำ
MadFroG
Si vis pacem para bellum
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 46

Father and Son

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2007, 10:58:14 PM »

ผมว่าก็ ok แล้วนะครับ
สมัยก่อน notebook ตัวแรกที่ผมซึ้อ ตั้งแสน spec ต่ำกว่านี้
ยังกับฟ้ากะเหว หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
spec ขนาดนี้ ทำอะไรก็ได้แทบทั้งนั้นครับ Grin

เมื่อเกิดวงเล็บ จึงเกิดการก้าวกระโดดทางตรรกะ
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2007, 11:13:31 PM »

สมัยก่อน notebook ตัวแรกที่ผมซึ้อ ตั้งแสน spec ต่ำกว่านี้
ยังกับฟ้ากะเหว หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
spec ขนาดนี้ ทำอะไรก็ได้แทบทั้งนั้นครับ Grin

Smiley เห็นด้วยครับ คุ้มค่าแล้วครับ ตอนนี้น่าเป็นยุคทองของผู้ที่คิดจะซื้อโน๊ตบุ๊คไว้ใช้งาน ราคาที่ขายในงานคอมมาร์ทคงจะเปรียบเทียบไม่ได้เพราะนั้นเป็นงานที่ต้องโปรโมทกันเต็มที่ครับ

Smiley โน๊ตบุ๊ค Acer ตอนนี้เรื่องบริการจัดได้ว่าดีระดับหนึ่ง เทียบชั้นได้กับ HP Compaq ขาดแต่เพียงวัสดุ และดีไซด์รูปร่างเป็นรองนิดหน่อย

Cheesy มีเรื่องบอกนิดนึง ท่านที่ใช้โน๊ตบุ๊ค แบตฯไฟชาร์ตเต็มแล้ว ถ้าใช้อยู่กับที่มีแหล่งจ่ายไฟ ถอดแบตฯออกเอาไว้ใช้ในที่ไม่มีแหล่งจ่ายไฟ จะช่วยถนอมอายุการงานของแบตฯใด้มากขึ้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2007, 11:42:23 PM โดย Watt » บันทึกการเข้า

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
โซ้ยตี๋
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 59

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2007, 08:34:40 AM »

เอา acer มาถามอย่างนี้ แฟน acer อย่างผมก็น้ำลายท่วมคีย์บอร์ดน่ะซิครับ
 น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2007, 08:40:52 AM »

ราคานี้น่าสนใจครับน้าอารมณ์ดี  ไม่ทราบว่า software ที่ให้มามีอะไรบ้างและ Windows มี liecense เปล่าครับ

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2007, 08:50:29 AM »

ขออนุญาตครับ

มหาวิทยาลัยที่ผมทำงานอยู่ มีนักศึกษามาลงทะเบียน MAC Address เพื่อขอเข้าใช้ระบบอินเตอร์เน็ต วันละไม่ต่ำกว่า ๓๐ - ๔๐ เครื่อง ประมาณร้อยละ ๗๐ เป็นเครื่องยี่ห้อนี้  ส่วนรุ่นก็ปลีกย่อยออกไป สิ่งที่เจอบ่อยสุดคือ ร้านที่ขายสินค้าประเภทเครื่องใช้ไฟฟ้าเงินผ่อน ขาย Notebook ด้วย แล้วไม่มีช่างประจำ ลงโปรแกรมมาแบบไม่ QC เลย ไดรเวอร์ก็ไม่ครบ

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2007, 09:53:34 AM »

น่าอิจฉามาก... นายสมชายใช้ Pentium M 1.5 Ghz ของ HP เทียบกับของแฟนเป็น Note Book ของที่ทำงานยี่ห้อ Dell แต่สเป็คเท่ากับของคุณ RoamD เลยครับ...

บอกได้เลยว่า Core2Duo สเปคขนาดนี้หากใส่แรมเพิ่มเป็น 1 กิ๊กกาไบต์นี่ทำอะไรได้ทุกอย่างเลยครับ... นายสมชายเปรียบเทียบ PenTuim M รันงานเดี่ยวๆ เทียบกับ Core2Duo นี่แทบไม่แตกต่างกันครับ... คือแตกต่างกันน้อยมากตามอัตราส่วนความเร็วสัญญาณนาฬิกา (คาดว่า Pentuim M คงมีสถาปัตยกรรมเดียวกับ Core2Duo แต่ M มีหัวเดียว)...

แต่ถ้ารันงานหลายงานพร้อมกันนี่ Core2Duo ที่สุดของที่สุดแล้วครับ...

เมื่อคราวที่นายสมชายอัพเกรดเครื่องตั้งโต๊ะสำหรับรันโปรแกรมปัญญาประดิษฐ์สำหรับวิเคราะห์หุ้น... คราวนั้นใช้ Pentium D รันที่ 3.4 Ghz ที่แรมสองกิ๊ก(ใหญ่สุดเท่าที่ XP ใช้งานได้) รันเทียบกับโนตบุค Core2Duo ของแฟน... ครั้งแรก Core2Duo แพ้กระจุย... แต่หลังจากที่เอาซอร์สโค้ดมาคอมไพล์ใหม่ให้รองรับ CPU หลายหัว...

ผลลัพธ์คืองานที่เคยรันด้วย Pentium D/3.4 Ghz ใช้เวลาประมาณ 5 - 6 ชั่วโมง... พอมารันด้วย Core2Duo สเปคเหมือนของคุณ RoamD แหละครับ งานเดิมๆ รันแค่ชั่วโมงเดียวเสร็จ...

นายสมชายร้องเหวอเลย... จ๊ากซ์

ข้อแนะนำให้เพิ่มแรมอีก 512 Mb (ไม่ถึงพันบาท) ให้เต็ม 1 Gb แล้วจะรันงานหลายอย่างพร้อมๆกันนิ่มๆเลยครับ...
natfd
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2007, 10:00:23 AM »

ดีครับตัวนี้วันเสาร์ที่ผ่านมาผมก็ไปซื้อมา2 ตัว  พอใจกับมันนะครับต้องคิดไว้ด้วยคอมซื้อวันนี้ตกรุ่นวันนี้ครับโน้ตบุคมีความสามารถจำกัดครับ แบตละอย่างหนึ่ง ขนาดจอละ อย่างแต่ถ้าความต้องการอย่างที่ว่า สมัยก่อน k62 ยังเล่นได้เลย

ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับมือใหม่
RroamD
Colt 1911 Semi Auto & Single Action Only
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 205

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2007, 01:28:54 AM »

ใช่ครับพี่  คอมพิวเตอร์ทุกวันนี้ราคาถูกลงกว่าเมื่อก่อนมากเพราะการแข่งขันสูงมากครับ

Smiley เห็นด้วยครับ คุ้มค่าแล้วครับ ตอนนี้น่าเป็นยุคทองของผู้ที่คิดจะซื้อโน๊ตบุ๊คไว้ใช้งาน ราคาที่ขายในงานคอมมาร์ทคงจะเปรียบเทียบไม่ได้เพราะนั้นเป็นงานที่ต้องโปรโมทกันเต็มที่ครับ

Smiley โน๊ตบุ๊ค Acer ตอนนี้เรื่องบริการจัดได้ว่าดีระดับหนึ่ง เทียบชั้นได้กับ HP Compaq ขาดแต่เพียงวัสดุ และดีไซด์รูปร่างเป็นรองนิดหน่อย

Cheesy มีเรื่องบอกนิดนึง ท่านที่ใช้โน๊ตบุ๊ค แบตฯไฟชาร์ตเต็มแล้ว ถ้าใช้อยู่กับที่มีแหล่งจ่ายไฟ ถอดแบตฯออกเอาไว้ใช้ในที่ไม่มีแหล่งจ่ายไฟ จะช่วยถนอมอายุการงานของแบตฯใด้มากขึ้นครับ
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆ โดยเฉพาะเรื่องการยืดอายุแบตเตอรีครับพี่วัฒน์
เอา acer มาถามอย่างนี้ แฟน acer อย่างผมก็น้ำลายท่วมคีย์บอร์ดน่ะซิครับ
 น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก
ราคานี้น่าสนใจครับน้าอารมณ์ดี ไม่ทราบว่า software ที่ให้มามีอะไรบ้างและ Windows มี liecense เปล่าครับ
น้ำลายท่วมคีย์บอร์ดแต่เสียเงินน้อยกว่าซื้อปืนนะครับพี่โซ้ยตี๋ครับ
โปรแกรมต่างๆ ลงมาให้ครบแต่ผมได้รับคำแนะนำให้ลง window xp แทน vista  พี่ปูอ่านช่วงท้ายๆ อีกครั้งนะครับ
ขออนุญาตครับ

มหาวิทยาลัยที่ผมทำงานอยู่ มีนักศึกษามาลงทะเบียน MAC Address เพื่อขอเข้าใช้ระบบอินเตอร์เน็ต วันละไม่ต่ำกว่า ๓๐ - ๔๐ เครื่อง ประมาณร้อยละ ๗๐ เป็นเครื่องยี่ห้อนี้ ส่วนรุ่นก็ปลีกย่อยออกไป สิ่งที่เจอบ่อยสุดคือ ร้านที่ขายสินค้าประเภทเครื่องใช้ไฟฟ้าเงินผ่อน ขาย Notebook ด้วย แล้วไม่มีช่างประจำ ลงโปรแกรมมาแบบไม่ QC เลย ไดรเวอร์ก็ไม่ครบ

ขอบคุณครับพี่  ตรงนี้คงต้องขอความเห็นจากพี่วัฒน์อีกครั้งครับ
น่าอิจฉามาก... นายสมชายใช้ Pentium M 1.5 Ghz ของ HP เทียบกับของแฟนเป็น Note Book ของที่ทำงานยี่ห้อ Dell แต่สเป็คเท่ากับของคุณ RoamD เลยครับ...

บอกได้เลยว่า Core2Duo สเปคขนาดนี้หากใส่แรมเพิ่มเป็น 1 กิ๊กกาไบต์นี่ทำอะไรได้ทุกอย่างเลยครับ... นายสมชายเปรียบเทียบ PenTuim M รันงานเดี่ยวๆ เทียบกับ Core2Duo นี่แทบไม่แตกต่างกันครับ... คือแตกต่างกันน้อยมากตามอัตราส่วนความเร็วสัญญาณนาฬิกา (คาดว่า Pentuim M คงมีสถาปัตยกรรมเดียวกับ Core2Duo แต่ M มีหัวเดียว)...

แต่ถ้ารันงานหลายงานพร้อมกันนี่ Core2Duo ที่สุดของที่สุดแล้วครับ...

เมื่อคราวที่นายสมชายอัพเกรดเครื่องตั้งโต๊ะสำหรับรันโปรแกรมปัญญาประดิษฐ์สำหรับวิเคราะห์หุ้น... คราวนั้นใช้ Pentium D รันที่ 3.4 Ghz ที่แรมสองกิ๊ก(ใหญ่สุดเท่าที่ XP ใช้งานได้) รันเทียบกับโนตบุค Core2Duo ของแฟน... ครั้งแรก Core2Duo แพ้กระจุย... แต่หลังจากที่เอาซอร์สโค้ดมาคอมไพล์ใหม่ให้รองรับ CPU หลายหัว...

ผลลัพธ์คืองานที่เคยรันด้วย Pentium D/3.4 Ghz ใช้เวลาประมาณ 5 - 6 ชั่วโมง... พอมารันด้วย Core2Duo สเปคเหมือนของคุณ RoamD แหละครับ งานเดิมๆ รันแค่ชั่วโมงเดียวเสร็จ...

นายสมชายร้องเหวอเลย... จ๊ากซ์

ข้อแนะนำให้เพิ่มแรมอีก 512 Mb (ไม่ถึงพันบาท) ให้เต็ม 1 Gb แล้วจะรันงานหลายอย่างพร้อมๆกันนิ่มๆเลยครับ...
ผมจะทำตามที่พี่แนะนำ  ขอให้แฟนลองใช้กับงานสักพักหนึ่ง  ขอบคุณมากครับ
ดีครับตัวนี้วันเสาร์ที่ผ่านมาผมก็ไปซื้อมา2 ตัว พอใจกับมันนะครับต้องคิดไว้ด้วยคอมซื้อวันนี้ตกรุ่นวันนี้ครับโน้ตบุคมีความสามารถจำกัดครับ แบตละอย่างหนึ่ง ขนาดจอละ อย่างแต่ถ้าความต้องการอย่างที่ว่า สมัยก่อน k62 ยังเล่นได้เลย
ยินดีด้วยครับพี่

หลังจากตั้งกระทู้แล้ว  ผมก็นำเครื่องมาชาร์จแบตเตอรรีพอเปิดฝาดูโดยละเอียด...เกิดอาการ...งง...ครับ Huh

อ้าว...ทำไมเป็นรุ่นนี้ทั้งที่ตอนซื้อคนขายบอกแฟนผมว่าเป็นรุ่น aspire 5583 Huh

แถมสติ๊กเกอร์บอก spec ที่ติดอยู่ด้านขวาของตัวเครื่องก็ยืนยันว่าเป็น aspire 5583 แต่ระบุฮาร์ดดิสไว้ 80GB ตอนที่ซื้อคนขายบอกแฟนผมว่า 120GB Huh

รีบหยิบคู่มือในกล่องออกมาดู Huh

เริ่มสงสัยว่าถูกคนขายหลอกเข้าแล้ว  เข้าไปดูเว๊บของบริษัท Shocked
http://www.acer.co.th/product/travelmate/aspire5580_/index_p.htm
ปรากฏว่าไม่มี spec ตัวที่ผมซื้อทั้งที่คลิ๊กที่รุ่น aspire 5580 แล้ว
วันนี้โทรไปถามคนขายที่เซนทรัลพระราม 3 ก็ได้รับคำตอบว่าเป็นเครื่องบริษัทรุ่นลด spec ฮาร์ดดิสลงมาเหลือ 80GB ราคาจึงถูก Angry
เอ...มันยังไงกันแน่...โทรไปบริษัท acer

อ๋อ...พี่รุ่นนี้เป็นรุ่นพิเศษทำราคาให้ถูกโดยลด spec นิดหน่อย...เป็นตัวที่ขายดีที่สุดคุ้มค่ากับการใช้งานสำหรับ notebook รุ่นนี้ Shocked
ยิ่งฟัง...ยิ่ง...งง...เลยถามกลับไปเรื่องสติ๊กเกอร์ รุ่นและ spec ที่ติดอยู่กับเครื่องอีกครั้ง Huh
อ๋อ...มันขายดีน่ะครับพี่...ทางบริษัทติดสติ๊กเกอร์ผิด...ไม่ต้องเป็นห่วงครับ...เรารับประกันเครื่องให้ 1 ปีอยู่แล้ว หัวเราะร่าน้ำตาริน
ผมไม่คิดจะถามอะไรต่ออีกแล้วครับพี่ๆ ซื้อแล้วก็ใช้ไป...ดูมันตอบได้เนียนขนาดนี้
ตกใจ
ผมคิดมากเกินไปหรือเปล่าครับพี่ๆ
ขออภัยที่รบกวนนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2007, 01:37:31 AM โดย RroamD » บันทึกการเข้า

ปลายทางของการปะทะกันด้วยปืนคือเชิงตะกอนกับเรือนจำ
Τσρ Κσρ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 294

สูงสุด คืนสู่สามัญ

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2007, 02:36:23 AM »

เรื่องรุ่นไม่มีปัญหานะครับ acer จะระบุแบบนั้นเอง
ตรงขอบจอใกล้บานพับ จะเป็น series ครับ ของคุณ RroamD เป็น Aspire 5580 series
ส่วนรุ่นคือ Aspire 5583NWXMi ตามสติกเกอร์ครับ
ที่เป็นแบบนั้น เพราะในแต่ละ series จะมีอีกหลายรุ่น
กรณีนี้ ก็เช่น 5584 อย่างนี้ครับ แต่ตรงขอบจอจะเป็น 5580 เหมือนกันหมด
อาจจะเพื่อความสะดวกในการจัดแผ่น Driver หรือแผ่น Recovery Disc เวลาบรรจุหีบห่อ
เพราะ series เดียวกันจะใช้เหมือนกันเป็นส่วนใหญ่ครับ   Grin

ส่วนเรื่อง HDD อันนี้น่าจะผิดพลาดครับ คนขายอาจจะไม่ซื่อตั้งใจให้เราเข้าใจผิด หรืออาจจะเข้าใจผิดเอง
เพราะคงต้องยึดตามสติกเกอร์ คือ 80 GB ได้เครื่องมาแล้วเช็คดูก็รู้ครับ
เท่าที่ผมดูจากเว็บต่างต่าง 5583NWXMi รุ่นเดียวกัน รหัสเหมือนกันเป๊ะเป๊ะ มีสเปคต่างกันหลายตัวครับ
ตั้งแต่ HDD 80 GB http://hitech.sanook.com/computer/acer_07288.php, 120 GB,
160 GB http://www.pcresource.co.th/computer/acer-aspire-5583nwxmi023-intel-coretm2-duo-processor-t5500-512-mb-160-gb-141-wxga-orbicam-p-3825.html
หรือการ์ดจอออนบอร์ด การ์ดแยก ก็มี http://www.acer.co.th/product/travelmate/aspire5580_/index_p.htm
ยังไงลองติดต่อร้านที่ซื้อมาครับ ถ้าเปลี่ยนได้ก็ดี ถ้าไม่ได้ 80 GB สำหรับงานที่คุณ RroamD ว่ามา ก็เหลือเฟือครับ

ความเห็นของผม acer เป็นทางเลือกที่คุ้มค่าในราคาที่ใกล้เคียงกันนะครับ
ส่วนมากจะได้สเปคที่ค่อนข้างจะดีกว่าตัวอื่น
แนะนำให้ซื้อประกันเพิ่มเป็น 3 ปีครับ acer จะมีโปรโมชั่นตัวนี้อยู่ น่าจะราวราว 2,000 กว่าบาท
เพราะส่วนใหญ่ Notebook มักจะไม่ค่อยมีปัญหาในช่วงปีแรก
เรื่อง RAM ถ้าเพิ่มเป็น 1 GB ก็ลื่นปรื๊ดลื่นปรื๊ดล่ะครับ แต่ถ้าไม่อยากเพิ่ม 512 สำหรับ Windows XP ก็สบายสบายอยู่แล้ว

อ้อ .... อีกอย่างคือประกันอุบัติเหตุและสูญหายนะครับ
acer จะมีให้ 1 ปีรวมกับประกันทั่วไป
แต่ ผู้ใช้ต้องลงทะเบียนภายใน 7 วันหลังซื้อ ไม่งั้นจะถือว่าสละสิทธิ์ครับ
ดูเหมือนต้องลงทะเบียนผ่านเว็บนะ หรือยังไงลองติดต่อร้านที่ซื้อดูครับ 
  Grin

Ability is Nothing Without Opportunity. 

Napoleon Bonaparte
RroamD
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 205

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2007, 11:37:55 PM »

เรื่องรุ่นไม่มีปัญหานะครับ acer จะระบุแบบนั้นเอง
ตรงขอบจอใกล้บานพับ จะเป็น series ครับ ของคุณ RroamD เป็น Aspire 5580 series
ส่วนรุ่นคือ Aspire 5583NWXMi ตามสติกเกอร์ครับ
ที่เป็นแบบนั้น เพราะในแต่ละ series จะมีอีกหลายรุ่น
กรณีนี้ ก็เช่น 5584 อย่างนี้ครับ แต่ตรงขอบจอจะเป็น 5580 เหมือนกันหมด
อาจจะเพื่อความสะดวกในการจัดแผ่น Driver หรือแผ่น Recovery Disc เวลาบรรจุหีบห่อ
เพราะ series เดียวกันจะใช้เหมือนกันเป็นส่วนใหญ่ครับ Grin

ส่วนเรื่อง HDD อันนี้น่าจะผิดพลาดครับ คนขายอาจจะไม่ซื่อตั้งใจให้เราเข้าใจผิด หรืออาจจะเข้าใจผิดเอง
เพราะคงต้องยึดตามสติกเกอร์ คือ 80 GB ได้เครื่องมาแล้วเช็คดูก็รู้ครับ
เท่าที่ผมดูจากเว็บต่างต่าง 5583NWXMi รุ่นเดียวกัน รหัสเหมือนกันเป๊ะเป๊ะ มีสเปคต่างกันหลายตัวครับ
ตั้งแต่ HDD 80 GB http://hitech.sanook.com/computer/acer_07288.php, 120 GB,
160 GB http://www.pcresource.co.th/computer/acer-aspire-5583nwxmi023-intel-coretm2-duo-processor-t5500-512-mb-160-gb-141-wxga-orbicam-p-3825.html
หรือการ์ดจอออนบอร์ด การ์ดแยก ก็มี http://www.acer.co.th/product/travelmate/aspire5580_/index_p.htm
ยังไงลองติดต่อร้านที่ซื้อมาครับ ถ้าเปลี่ยนได้ก็ดี ถ้าไม่ได้ 80 GB สำหรับงานที่คุณ RroamD ว่ามา ก็เหลือเฟือครับ

ความเห็นของผม acer เป็นทางเลือกที่คุ้มค่าในราคาที่ใกล้เคียงกันนะครับ
ส่วนมากจะได้สเปคที่ค่อนข้างจะดีกว่าตัวอื่น
แนะนำให้ซื้อประกันเพิ่มเป็น 3 ปีครับ acer จะมีโปรโมชั่นตัวนี้อยู่ น่าจะราวราว 2,000 กว่าบาท
เพราะส่วนใหญ่ Notebook มักจะไม่ค่อยมีปัญหาในช่วงปีแรก
เรื่อง RAM ถ้าเพิ่มเป็น 1 GB ก็ลื่นปรื๊ดลื่นปรื๊ดล่ะครับ แต่ถ้าไม่อยากเพิ่ม 512 สำหรับ Windows XP ก็สบายสบายอยู่แล้ว

อ้อ .... อีกอย่างคือประกันอุบัติเหตุและสูญหายนะครับ
acer จะมีให้ 1 ปีรวมกับประกันทั่วไป
แต่ ผู้ใช้ต้องลงทะเบียนภายใน 7 วันหลังซื้อ ไม่งั้นจะถือว่าสละสิทธิ์ครับ
ดูเหมือนต้องลงทะเบียนผ่านเว็บนะ หรือยังไงลองติดต่อร้านที่ซื้อดูครับ
Grin
ขอบคุณครับพี่สำหรับรายละเอียดและข้อคิดเห็น เรื่องประกันเพิ่มบอกแฟนไปแล้วครับ  ขณะนี้ก็ลองใช้อยู่  ผมไม่คุ้นกับแป้นพิมพ์ของโน้ตบุ๊คเลยใช้ได้ช้ากว่าเด๊กซท๊อปยิ่งไม่ได้ต่อเม้าส์ด้วย เข้าเว๊บ ความเร็วก็ไม่ช้ากับ เอดีเอสแอล ทรู สปีด 1.5MB ครับ

Rock
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2007, 12:22:29 AM »

คุ้มครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์