เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 15, 2024, 05:18:39 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รู้สึกอย่างไรครับกับเรื่องการรับน้องที่เป็นข่าว  (อ่าน 1990 ครั้ง)
JJ-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 386

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 22, 2007, 07:59:04 PM »

ผมว่า เหมือนพวกโรคจิตมากครับ
แต่ที่สำคัญอีกอย่าง สิ่งที่ทำให้ขาดสติ คือ สุรา
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 22, 2007, 09:12:29 PM »

รู้สึกว่าตัวเอง แย่มากๆครับ  เพราะผมเคยแกล้งรุ่นน้องแบบนั้นเหมือนกัน  Cry Cry

ถ้ามีผู้ใหญ่ไปด้วยเรื่องทำนองนี้คงไม่เกิด 

....ตามล่า...อีตอแหล
ไม่ค่อยแม่น รักในหลวง
ฉายเดี่ยวหมื่นลี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

นิสัยน่ารัก แต่ปากหมามุ่ย

« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 22, 2007, 10:11:47 PM »

อย่างไอ้พวกนี้ทำไม่เรียกรับน้องครับ .. มันเรียกว่าแกล้งหรือทรมานกันมากกว่าครับ ...  Angry Angry Angry

ไม่ได้ประโยชน์อะไรขึ้นมา และไม่ประเทืองปัญญาครับ มักใฃ้กับพวกไม่มีหัวสมอง .....  โดนชก

สมัยผมเรียน ที่ ม.เกษตรฯ มีการประชุมเชียร์ มีการรับน้องทั้งคณะและตึกหอ ทุกอย่างเป็นไปตามประเพณี ...

โดยมีจุดมุ่งหมายหลัก เพื่อความรักความสามัคคีในรุ่น และให้รู้จักระบบ SOTUS ครับ ...

S = ซีเนียริตี้ การรู้จักรุ่นพี่รุ่นน้องและให้ความเคารพซึ่งกันและกัน
O = ออร์เดอร์ การเชื่อฟังคำสั่งอย่างมีเหตุผล และปฏิบ้ติตามอย่างเคร่งครัด
T = เทรดดิชั่น ประเพณีอันดีของมหาวิทยาลัย และการใช้ชีวิตอยู่ร่วมกันของสังคม
U = ยูนิตี้ เพื่อความเป็นน้ำหนึ่งอันเดียวกัน และมีความสามัคคี
S = สปิริต

ทุกอย่างอยู่ในนี้หมดสำหรับการประชุมเชียร์ หรือ รับน้อง ทุกครั้งพี่จะพูดเสมอๆ ว่า ...

ไม่ไหวอย่าฝืน บนฟ้าเกษตรไม่มีดาวทุกคนเหมือนกันหมด เวลาทำอะไรดูเพื่อนข้างเข้าไว้ รักกันให้มากรับผิดชอบเป็นรุ่น ....

ตลอดเวลาที่ผมเป็นน้องใหม่ และ เป็นรุ่นพี่เพื่อรับน้อง .. เราจะสนิทกันเร็วมากสำหรับ คนร้อยพ่อพันแม่ที่มาอยู่ร่วมกันครับ ..

ผมเองก็จบจากสถาบันที่ขึ้นชื่อว่ารับน้องหนักมากๆ

ตอนปีหนึ่งผมก็โดนมาหนักมาก  แต่ไม่เคยบาดเจ็บ

ผมเองเมื่อตอนอยู่ปีสอง สาม  ก็เป็นพี่ว๊าก

สิ่งที่ผมทำเหมือนกับที่ท่าน Sig บอกมาทุกประการ

ไม่เคยมีน้องรับอันตรายจากการประชุมเชียร์ หรือรับน้องแม้แต่ครั้งเดียว

นี่คือสิ่งที่พวกผมถูกสอน และปฏิบัติมาเป็นประเพณี และผมเห็นว่านี่คือสิ่งที่จำเป็นต้องมี

ในรั้วหมาวิทยาลัย

ส่วนเรื่องข่าวที่เพิ่งเกิด  มันคือความไร้สมอง  ขาดความยั้งคิด

ผมว่าอาจารย์ควรมีส่วนรับผิดชอบด้วย

"อยากไปไหน ไปทุกที่  ถ้ามีตังค์"

ถึงจะไม่ได้รวยล้นฟ้า  แต่ข้าก็มีแผ่นดินจะอาศัย

ถึงจะไม่ได้มีอำนาจมากมาย  แต่ก็ได้ตายในแผ่นดินเกิด.....ล่ะวะ
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 22, 2007, 11:40:47 PM »

ไม่มีอาจารย์ไปด้วย แอบไปกันเอง ต้องดำเนินคดีตามกฎหมายครับ ให้เป็นบรรทัดฐานต่อไป ไม่ใช่ให้เป็นคลื่นกระทบฝั่ง...

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 23, 2007, 12:49:32 AM »

พวกรับน้องโหดนี่ส่วนใหญ่จะเกิดในอาชีวะศึกษาครับปวช.-ปวส

ในระดับอุดมศึกษานี่ก็มีโหดแต่โหดในเกมส์ครับ...ไม่มีของมึนเมา

มาเกี่ยวข้องครับ...คล้ายๆเป็นการละลายพฤติกรรม...รวมกันได้

ตามความหมายของSOTUSที่พี่แพะได้ให้ความหมายไว้แล้วครับ

ประเภทปรบมือซ้อมร้องเพลงเชียร์,ลุยโคลน,วิ่งฯลฯ...เน้นทำ

ให้พร้อมเพรียง...ทำผิดลงโทษทั้งรุ่น...ซ่อมก็ทั้งรุ่น...สตาฟ

เชียร์ก็แบ่งเป็นทีมว๊าก(ว๊ากเกอร์),ทีมสอน,ทีมปลอบ(ไม่ใช่ปอบ)

ใช้จิตวิทยา...เป็นเหมือนทางสายกลางครับ...น้องเริ่มเครียด

ก็ผ่อน...น้องเริ่มเละก็ว๊าก...ทำโทษทั้งรุ่น...มีร้องไห้เมื่อไร

มีการเสียสละถูกทำโทษแทนคนป่วยเมื่อไร...ถือว่าสตาฟเดินมา

ถูกทางครับ

ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 23, 2007, 02:09:54 AM »

อย่างไอ้พวกนี้ทำไม่เรียกรับน้องครับ .. มันเรียกว่าแกล้งหรือทรมานกันมากกว่าครับ ...  Angry Angry Angry

ไม่ได้ประโยชน์อะไรขึ้นมา และไม่ประเทืองปัญญาครับ มักใฃ้กับพวกไม่มีหัวสมอง .....  โดนชก

สมัยผมเรียน ที่ ม.เกษตรฯ มีการประชุมเชียร์ มีการรับน้องทั้งคณะและตึกหอ ทุกอย่างเป็นไปตามประเพณี ...

โดยมีจุดมุ่งหมายหลัก เพื่อความรักความสามัคคีในรุ่น และให้รู้จักระบบ SOTUS ครับ ...

S = ซีเนียริตี้ การรู้จักรุ่นพี่รุ่นน้องและให้ความเคารพซึ่งกันและกัน
O = ออร์เดอร์ การเชื่อฟังคำสั่งอย่างมีเหตุผล และปฏิบ้ติตามอย่างเคร่งครัด
T = เทรดดิชั่น ประเพณีอันดีของมหาวิทยาลัย และการใช้ชีวิตอยู่ร่วมกันของสังคม
U = ยูนิตี้ เพื่อความเป็นน้ำหนึ่งอันเดียวกัน และมีความสามัคคี
S = สปิริต

ทุกอย่างอยู่ในนี้หมดสำหรับการประชุมเชียร์ หรือ รับน้อง ทุกครั้งพี่จะพูดเสมอๆ ว่า ...

ไม่ไหวอย่าฝืน บนฟ้าเกษตรไม่มีดาวทุกคนเหมือนกันหมด เวลาทำอะไรดูเพื่อนข้างเข้าไว้ รักกันให้มากรับผิดชอบเป็นรุ่น ....

ตลอดเวลาที่ผมเป็นน้องใหม่ และ เป็นรุ่นพี่เพื่อรับน้อง .. เราจะสนิทกันเร็วมากสำหรับ คนร้อยพ่อพันแม่ที่มาอยู่ร่วมกันครับ ..

ผมเองก็จบจากสถาบันที่ขึ้นชื่อว่ารับน้องหนักมากๆ

ตอนปีหนึ่งผมก็โดนมาหนักมาก  แต่ไม่เคยบาดเจ็บ

ผมเองเมื่อตอนอยู่ปีสอง สาม  ก็เป็นพี่ว๊าก

สิ่งที่ผมทำเหมือนกับที่ท่าน Sig บอกมาทุกประการ

ไม่เคยมีน้องรับอันตรายจากการประชุมเชียร์ หรือรับน้องแม้แต่ครั้งเดียว

นี่คือสิ่งที่พวกผมถูกสอน และปฏิบัติมาเป็นประเพณี และผมเห็นว่านี่คือสิ่งที่จำเป็นต้องมี

ในรั้วหมาวิทยาลัย

ส่วนเรื่องข่าวที่เพิ่งเกิด  มันคือความไร้สมอง  ขาดความยั้งคิด

ผมว่าอาจารย์ควรมีส่วนรับผิดชอบด้วย

พิมพ์ไวกว่าใจ อิอิ

พวกรับน้องโหดนี่ส่วนใหญ่จะเกิดในอาชีวะศึกษาครับปวช.-ปวส

ในระดับอุดมศึกษานี่ก็มีโหดแต่โหดในเกมส์ครับ...ไม่มีของมึนเมา

มาเกี่ยวข้องครับ...คล้ายๆเป็นการละลายพฤติกรรม...รวมกันได้

ตามความหมายของSOTUSที่พี่แพะได้ให้ความหมายไว้แล้วครับ

ประเภทปรบมือซ้อมร้องเพลงเชียร์,ลุยโคลน,วิ่งฯลฯ...เน้นทำ

ให้พร้อมเพรียง...ทำผิดลงโทษทั้งรุ่น...ซ่อมก็ทั้งรุ่น...สตาฟ

เชียร์ก็แบ่งเป็นทีมว๊าก(ว๊ากเกอร์),ทีมสอน,ทีมปลอบ(ไม่ใช่ปอบ)

ใช้จิตวิทยา...เป็นเหมือนทางสายกลางครับ...น้องเริ่มเครียด

ก็ผ่อน...น้องเริ่มเละก็ว๊าก...ทำโทษทั้งรุ่น...มีร้องไห้เมื่อไร

มีการเสียสละถูกทำโทษแทนคนป่วยเมื่อไร...ถือว่าสตาฟเดินมา

ถูกทางครับ

ของผมก็คือ เกมส์ เกมส์ซื้อใจ

คนเจ็บ คนเหนื่อยไม่ใช่น้อง แต่เป็นพี่

ซ่อมพี่ ทำพี่ น้องนั่งมอง จนสำนึกได้เอง

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 23, 2007, 02:19:44 AM »

ผมก็เห็นข่าวอย่างนี้ออกมาทุกปี...

ผู้รับผิดชอบก็พยายามแก้ไขกันมาตลอด...

แต่ก็ยังไม่หมดไป คราวนี้ผู้กระทำผิดไม่ใช่เยาวชนแล้ว...

ต้องเอาผิดทางอาญาให้เป็นเยี่ยงอย่างครับ...
K@RN # รักในหลวง
ของถูกและดีไม่มีในโลก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 166

SUPER BLACKBIRD

« ตอบ #22 เมื่อ: กันยายน 23, 2007, 08:06:37 AM »

เมื่อคืนนั่งดูรายการจับเข่าคุยทางช่อง 3 ไม่อยากจะเชื่อเลยจริง ๆ ครับ จะโดนทรมานมากขนาดนี้ สงสารพ่อแม่ของน้อง ๆ เหล่านั้นมาก โดยเฉพาะน้องอั้ม หากหายกลับมาได้ก็ต้องเป็นเจ้าชายนิทราตลอดชีวิต อยากให้ตำรวจเอาโทษให้หนักที่สุดเท่าที่จะทำได้ จะได้เป็นเยี่ยงอย่าง พอสะที่เถอะครับเหตุการณ์แบบนี้ เห็นใจหัวอกคนเป็นพ่อเป็นแม่จริง  ๆ

หน้า: 1 [2]
  พิมพ์