เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 17, 2024, 06:37:23 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รัฐธรรมนูญผ่านแล้ว เรียนท่านผู้การฯร่างกฎหมายปืนเสนอ โดยเข้าชื่อ10000คนดีไหมครับ  (อ่าน 2471 ครั้ง)
ยอดดอย
รุกก่อน ถอนทีหลัง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 31

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2007, 08:26:42 PM »

สนับสนุนอีกหนึ่งเสียงครับ
roba
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2007, 08:52:34 PM »

สนับสนุนอีกคนครับ อยากพกแบบถูกกฎหมายเสียที พกเถื่อนมาหลายปีแล้วครับ ไปไหนแต่ละทีไหว้แล้วไหว้อีกว่าให้แคล้วคลาดปลอดภัย
glocklover
เบื้องหลังความสำเร็จ คือความล้มเหลว 9 ใน 10 ครั้งของความพยายาม
Hero Member

คะแนน 12

One Life Live It.

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2007, 09:21:56 PM »

รอดูผลการร่าง กฎหมาย ที่เกี่ยวข้องให้แล้วเสร็จก่อนครับ  Grin

“สุขทุกข์ อยู่ที่ใจ มิใช่หรือ
เพราะใจถือ จึงเป็นทุกข์ ไม่สุขใส
ใจไม่ถือ จึงเป็นสุข ไม่ทุกข์ใจ
เราอยากได้ ความสุข หรือทุกข์นา”
พระศาสนโสภณ (แจ่ม จตฺตสลฺโล)
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2007, 10:04:29 PM »

อ่านดูให้ดีเสียก่อนว่า เขาให้เสนอร่างกฎหมายประเภทไหนได้บ้าง
charkkrit
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2007, 12:04:37 AM »

ดีใจจังลำดับที่ G19พอดี....   1 เสียงครับ.. ต่อไปกรุงเทพจะเป็นเมืองคาวบอย แระ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 21, 2007, 12:06:32 AM โดย charkkrit » บันทึกการเข้า

ปืน..หนะยิงไม่ค่อยแม่นหรอกครับ แต่กล้าที่จะลั่นไกและ ชินกับมันก็พอ..
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2007, 12:08:28 AM »

บอกให้อ่านให้ดีเสียก่อน
สองหมื่นคน  เขาให้แก้ได้เฉพาะกฎหมายตามหมวด 3 หมวด 5  ของรัฐธรรมนูญ  ไม่ใช่กฎหมายควบคุมอาวุธปืน
น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2007, 07:06:14 AM »

บอกให้อ่านให้ดีเสียก่อน
:Smiley.. Grin. Grin. Wink

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
ทุกปัญหาของชาติเริ่มต้นที่ "คอรัปชั่น"
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 74

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2007, 10:22:14 AM »

ครับ เป็นความผิดพลาดของผมเองครับ ไปอ่านแค่สรุปสาระสำคัญทางด้านหลัง ของเล่ม ร่างรัฐธรรมนูญ เท่านั้นครับ
รู้สึกเหมือนเสียรู้ ยังไงไม่รู้ครับ แต่ช่างมันเหอะครับ จะได้จำเป็นบทเรียน

"ไม่เคยคิดหวังเป็นวีรบุรุษ แต่ก็สุดจะเห็นชาติพินาศสลาย"
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2007, 10:36:21 AM »

ครับ เป็นความผิดพลาดของผมเองครับ ไปอ่านแค่สรุปสาระสำคัญทางด้านหลัง ของเล่ม ร่างรัฐธรรมนูญ เท่านั้นครับ
รู้สึกเหมือนเสียรู้ ยังไงไม่รู้ครับ แต่ช่างมันเหอะครับ จะได้จำเป็นบทเรียน

ไม่ใช่เรื่องเสียรู้อะไรหรอก
มันเป็นโครงสร้างมาตรฐานของรัฐธรรมนูญ   ประชาธิปไตยทางตรง ก็ต้องมีขอบเขต ถ้าขืนให้ประชาชนเสนอกฎหมายได้ทุกเรื่อง  ก็ไม่จำเป็นต้องมีการเลือกสั้ง สส.เข้าไปให้เปลืองเงินเดือน
รัฐธรรมนูญปี 40 ก็ให้ห้าหมื่นคน เสนอร่างกฎหมายได้เฉพาะบางเรื่อง  เหมือนกับฉบับนี้นั่นแหละ  และเป็นเรื่องเดียวกันด้วย คือสิทธิและเสรีภาพของชนชาวไทย   กับแนวนโยบายพื้นฐานแห่งรัฐ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 21, 2007, 10:38:16 AM โดย สุพินท์ » บันทึกการเข้า
ทุกปัญหาของชาติเริ่มต้นที่ "คอรัปชั่น"
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 74

« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2007, 11:29:59 AM »

ไม่ใช่เรื่องเสียรู้อะไรหรอก
มันเป็นโครงสร้างมาตรฐานของรัฐธรรมนูญ   ประชาธิปไตยทางตรง ก็ต้องมีขอบเขต ถ้าขืนให้ประชาชนเสนอกฎหมายได้ทุกเรื่อง  ก็ไม่จำเป็นต้องมีการเลือกสั้ง สส.เข้าไปให้เปลืองเงินเดือน
รัฐธรรมนูญปี 40 ก็ให้ห้าหมื่นคน เสนอร่างกฎหมายได้เฉพาะบางเรื่อง  เหมือนกับฉบับนี้นั่นแหละ  และเป็นเรื่องเดียวกันด้วย คือสิทธิและเสรีภาพของชนชาวไทย   กับแนวนโยบายพื้นฐานแห่งรัฐ
ขอบพระคุณสำหรับความรู้ครับ

"ไม่เคยคิดหวังเป็นวีรบุรุษ แต่ก็สุดจะเห็นชาติพินาศสลาย"
M193-รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 80

« ตอบ #25 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2007, 12:37:00 PM »

เรียนผู้การสุพินท์.....ไหนๆก็คุยเรื่อง พรบ.อาวุธปืนฯ อยู่แล้วเลยขอแจมเรื่อง..คำสั่งกระทรวงมหาดไทยที่ ๑๐๙/๒๕๓๕สมัย รสช. เรื่องของให้แก้ไขการซ่อมแซม นำเข้า จำหน่าย อาวุธปืนและเครื่องกระสุน   ในข้อ ๑ เกี่ยวกับโควต้า ๓๐ สั้นและ ๕๐ ยาวต่อปี(อ้างเพราะไม่แน่ใจว่าจำเลขที่คำสั่งถูกหรือเปล่า)ต่อใบอนุญาต ๑ ใบ *ข้อ ๒ ห้ามมิให้เพิ่มใบอนุญาตการซ่อม..จำหน่าย..หากเห็นสมควรให้ลดจำนวนลงได้ * แต่ในข้อ ๔ กลับมีขอปฏิบัติในการขอใบอนุญาต การซ่อม...จำหน่าย...(รายละเอียดเยอะมาก).....สรุปแล้วหากจะขอใบ ป.๕ ได้หรือไม่ในยุคปัจจุบัน(หากมีท่านใน WEB ที่สามารถตอบได้ก็ช่วยตอบนะครับเพราะผมจำไม่ได้ว่ามีท่านใดถนัดด้านกฏหมายจำได้แต่ผู้การคนเดียวจริงๆ)
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #26 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2007, 01:53:43 PM »

เรียนผู้การสุพินท์.....ไหนๆก็คุยเรื่อง พรบ.อาวุธปืนฯ อยู่แล้วเลยขอแจมเรื่อง..คำสั่งกระทรวงมหาดไทยที่ ๑๐๙/๒๕๓๕สมัย รสช. เรื่องของให้แก้ไขการซ่อมแซม นำเข้า จำหน่าย อาวุธปืนและเครื่องกระสุน ในข้อ ๑ เกี่ยวกับโควต้า ๓๐ สั้นและ ๕๐ ยาวต่อปี(อ้างเพราะไม่แน่ใจว่าจำเลขที่คำสั่งถูกหรือเปล่า)ต่อใบอนุญาต ๑ ใบ *ข้อ ๒ ห้ามมิให้เพิ่มใบอนุญาตการซ่อม..จำหน่าย..หากเห็นสมควรให้ลดจำนวนลงได้ * แต่ในข้อ ๔ กลับมีขอปฏิบัติในการขอใบอนุญาต การซ่อม...จำหน่าย...(รายละเอียดเยอะมาก).....สรุปแล้วหากจะขอใบ ป.๕ ได้หรือไม่ในยุคปัจจุบัน(หากมีท่านใน WEB ที่สามารถตอบได้ก็ช่วยตอบนะครับเพราะผมจำไม่ได้ว่ามีท่านใดถนัดด้านกฏหมายจำได้แต่ผู้การคนเดียวจริงๆ)

คำสั่ง เขาไม่ได้เขียนไว้แบบนั้น  มีหมกเม็ดเอาไว้พอสมควร
แต่ผมคงไม่อธิบาย  เพราะจะทำให้มีคนอื่นถามต่อ ๆ กันอีกมาก   ทั้ง ๆ ที่เป็นเรื่องที่ไม่มีสาระกับนักเล่นปืนทั่วไป
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #27 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2007, 12:03:34 PM »

เรื่องนี้เป็นเรื่องใหม่ในสังคมไทย และผมไม่คิดว่าจะสามารถทำได้ง่ายๆ ต่อให้ในกฎหมายสามารถเข้าชื่อได้ ๑๐,๐๐๐ คนก็เถอะ พอถึงเวลาจะเขียนใหม่ หรือจะแก้ไข หรือเปลี่ยนแปลงกฎหมาย การที่จะผ่านกฎหมายจากรัฐบาลตัวรัฐเองคงต้องมาพิจารณาว่ามีผลดีผลเสียตัวรัฐบาลตัว รัฐธรรมนูญผ่านแต่ยังมีอีกหลายประเด็นที่มีปัญหา คงต้องมาดูเป็นเรื่องๆ ไปครับ แต่ก็เป็นการเริ่มต้นที่ดีครับ ทำให้คนเข้าถึงรัฐธรรมนูญได้ง่ายไม่ใช่วางอยู่บนพานอย่างเดียว

สำหรับการขอ ป ๑๒ มีคดีหมายเลขแดงที่ อ.๑๕๑/๒๕๕๐ เป็นผลคำตัดสินของศาลปกครองสูงสุดเรื่อง การขออนุญาตขอ ป ๑๒ (ขอพกพาอาวุธปืน) ซึ่งเท่าที่อ่านคดีนี้เป็นช่วงที่งานทะเบียนอยู่ภายใต้ตำรวจ เพราะผู้ถูกฟ้องคือ สำนักงานตำรวจแห่งชาติ บังเอิญผมไม่ค่อยสนใจเรื่องพกพาอาวุธปืน แต่เรื่องที่น่าสนใจคือการที่ผู้ฟ้องระบุถึงสิทธิของผู้ฟ้องตามกฎหมายรัฐธรรมนูญ (ปี ๔๐) และอำนาจหน้าที่ของผู้ถูกฟ้อง และผู้ฟ้องมีความรู้ทางเนติศาสตร์ดี เพราะกำลังสอบเป็นผู้พิพากษา ได้แจกแจงประเด็นถึงสิทธิซึ่งความไม่เท่าเทียมกัน โดยระบุว่ามาจากระเบียบ คำสั่งของสำนักงานตำรวจแห่งชาติ (ซึ่งไม่ใช่กฎหมาย) ผลการตัดสินของตุลาการปกครองสูงสุด คือ ยกฟ้องครับ สำหรับรายละเอียดคงต้องไปอ่านเอง   เพราะว่ามันค่อนข้างยาว แต่ไม่ใช่นักกฎหมายก็พออ่านแล้วทำความเข้าใจได้ครับ 

ผมไปสอบค้นจากเลขคดีที่คุณcht.ระบุไว้ แต่หาไม่พบครับ พอจะช่วยตรวจสอบ/ให้รายละเอียดเพิ่มเติมได้ไหมครับ
ไม่รู้ว่าเป็นเรื่องเดียวกับที่นักกฎหมายท่านหนึ่ง ได้ฟ้องไว้หรือไม่ 
ซึ่งตอนนั้นศาลยกฟ้อง แต่มิใช่ด้วยสิทธิตามรัฐธรรมนูญ แต่เป็นด้วยเหตุที่มิได้ดำเนินการในกระบวนการของกม.ปกครองให้ครบถ้วนเสียก่อน
ตามlinkนี้ครับ http://www.admincourt.go.th/44/S44-0044-O01.pdf

cht.
Full Member

คะแนน 35

« ตอบ #28 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2007, 05:56:42 PM »

ผมไปสอบค้นจากเลขคดีที่คุณcht.ระบุไว้ แต่หาไม่พบครับ พอจะช่วยตรวจสอบ/ให้รายละเอียดเพิ่มเติมได้ไหมครับ
ไม่รู้ว่าเป็นเรื่องเดียวกับที่นักกฎหมายท่านหนึ่ง ได้ฟ้องไว้หรือไม่
ซึ่งตอนนั้นศาลยกฟ้อง แต่มิใช่ด้วยสิทธิตามรัฐธรรมนูญ แต่เป็นด้วยเหตุที่มิได้ดำเนินการในกระบวนการของกม.ปกครองให้ครบถ้วนเสียก่อน
ตามlinkนี้ครับ http://www.admincourt.go.th/44/S44-0044-O01.pdf

ขอเวลาผมตรวจสอบหน่อยครับ บังเอิญไม่ใช่นักกฎหมายแต่ว่าได้อ่านมาอีกที แล้วผมจะแจ้งให้ทราบครับ

The 1st Law of Gun Safety- The Gun Is Always Loaded!
The 2nd- Never Point A Gun At Something You're Not Prepared To Destroy!
The 3rd - Always Be Sure Of Your Target And What Is Behind It!
The 4th Law of Gun Safety- Keep Your Finger Off Trigger Until Your Sights Are On The Target!
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์