เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 01, 2024, 06:41:03 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: น้องใหม่อยากได้ข้อมูล  (อ่าน 2550 ครั้ง)
เอ๋คนสงขลา
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 10

« เมื่อ: กันยายน 08, 2007, 11:17:41 AM »

พ่อมีสมิทm10-5 ลำกล้อง3นิ้วครับ
1.ปืนลูกโม่ 6 นัด รุ่นนี้ ชื่อรุ่นอะไรมีประสิทธิภาพ ดีและไม่ดี อย่างไรบ้าง 
2. ข้อดีและข้อเสียของรุ่นนี้เป็นอย่างไรบ้าง เช่น ความแม่น ความทนทาน อายุการใช้งาน (ยิงไม่ถึง 50 นัดจริง ๆ ผมรู้ดีว่าคุณพ่อผมซื้อมาเคยยิงๆครั้งละ ไม่ถึง 5 นัด และบางปี เน้นว่าบางปีนะครับ ไม่ใช่ทุก ๆ ปี ก็เอาออกมายิงวันที่ ราหูอมจันทร์ สัก 2-3 นัด)
3. ผมจะสามารถเอาไปทำให้ใหม่ ๆ เหมือนเดิมได้หรือเปล่า ที่ไหน ราคาประมาณเท่าไหร่
4. แต่งสวย ๆ กว่านี้ โดยไม่เสียของได้หรือเปล่า ราคาประมาณเท่าไหร่
5. ปืนกระบอกนี้ ควรจะต้องดูแลตรงส่วนไหนบ้างเพราะ คุณพ่อซื้อมานานมาก ๆ แล้ว (ผมจำได้ว่าเกือบ ๆ 30 ปี เห็นจะได้)
6. ระหว่างการรมดำหรือฮาร์ดโครมขึ้นมาใหม่ อะไหล่เดิม ๆ ทุกชิ้น มีสนิมขึ้นเริ่มเยอะแล้วสมควรทำอย่างไรครับ
7. ต้องใช้ลูกปืนอะไรที่เหมาะสมกับปืนรุ่นนี้ครับ ต้องบอกกับทางร้านที่เราจะซื้อว่าอย่างไรหรือครับเห็นพ่อมีกระสุนหัวรูเก็บไว้
8. ผมอยากเก็บไว้ครับต้องบำรุงรักษาอะไรบ้าง

ถามยาวและเยอะแต่ขอบคุณพี่ๆทุกคนที่ช่วยให้ข้อมูลครับ

ไม่เลือกสี ไม่เลือกฝ่าย แต่กูเลือกที่จะจงรัก ภักดีต่อ ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์
105Unit#2 P-04
ลูกพระวิษณุ วิทยาลัยเทคนิคยะลา 39
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 08, 2007, 01:10:21 PM »

S&W Model 10 เริ่มผลิตครั้งแรกในปี ค.ศ.1899 หรือ พ.ศ.2422       
เป็นปืนโครง K ครับ    เรียกกันว่า  Military&Police

ต่อมาในปี ค.ศ.1960 หรือ พ.ศ.2503 S&W ก็ได้ออก Model 10 HB ออกมาครับ
เป็นปืนโครง K เช่นเดิม เรียกกันว่า Military&Police Heavy Barrel (HB)

ส่วน Model 10-5 นั้น
เริ่มผลิตในปี ค.ศ.1962 หรือ พ.ศ.2505 ครับ
มีทั้งแบบลำกล้องธรรมดาพร้อมปรับเปลี่ยนศูนย์หน้าให้หนามากขึ้น
รวมถึงมีทั้งแบบลำกล้อง Heavy Barrel ครับ

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 08, 2007, 05:22:59 PM »

พ่อมีสมิทm10-5 ลำกล้อง3นิ้วครับ
1.ปืนลูกโม่ 6 นัด รุ่นนี้ ชื่อรุ่นอะไรมีประสิทธิภาพ ดีและไม่ดี อย่างไรบ้าง
2. ข้อดีและข้อเสียของรุ่นนี้เป็นอย่างไรบ้าง เช่น ความแม่น ความทนทาน อายุการใช้งาน (ยิงไม่ถึง 50 นัดจริง ๆ ผมรู้ดีว่าคุณพ่อผมซื้อมาเคยยิงๆครั้งละ ไม่ถึง 5 นัด และบางปี เน้นว่าบางปีนะครับ ไม่ใช่ทุก ๆ ปี ก็เอาออกมายิงวันที่ ราหูอมจันทร์ สัก 2-3 นัด)
3. ผมจะสามารถเอาไปทำให้ใหม่ ๆ เหมือนเดิมได้หรือเปล่า ที่ไหน ราคาประมาณเท่าไหร่
4. แต่งสวย ๆ กว่านี้ โดยไม่เสียของได้หรือเปล่า ราคาประมาณเท่าไหร่
5. ปืนกระบอกนี้ ควรจะต้องดูแลตรงส่วนไหนบ้างเพราะ คุณพ่อซื้อมานานมาก ๆ แล้ว (ผมจำได้ว่าเกือบ ๆ 30 ปี เห็นจะได้)
6. ระหว่างการรมดำหรือฮาร์ดโครมขึ้นมาใหม่ อะไหล่เดิม ๆ ทุกชิ้น มีสนิมขึ้นเริ่มเยอะแล้วสมควรทำอย่างไรครับ
7. ต้องใช้ลูกปืนอะไรที่เหมาะสมกับปืนรุ่นนี้ครับ ต้องบอกกับทางร้านที่เราจะซื้อว่าอย่างไรหรือครับเห็นพ่อมีกระสุนหัวรูเก็บไว้
8. ผมอยากเก็บไว้ครับต้องบำรุงรักษาอะไรบ้าง

ถามยาวและเยอะแต่ขอบคุณพี่ๆทุกคนที่ช่วยให้ข้อมูลครับ

1. MP ครับ...

2. ปืนดี การทำงานไว้ใจได้ ความแม่นยำดี ครับ...

3. ทำใหม่ได้ แต่ไม่เหมือนเดิม...

4. แต่งสวยๆง่ายครับ หาประกับไม้สวยๆซักคู่ก็เรี่ยมแล้วครับ...

5. ถอดประกับออก แล้วถอดไซด์เพลทมาทำความสะอาดและหล่อลื่น ปีละครั้งครับ...

6. ถ้าหากอยากทำจริงๆ ผมแนะให้รมดำครับ แจ้งช่างว่าให้เก็บตัวหนังสือเดิมไว้ด้วย และพยายามให้เหมือนเดิมที่สุดครับ...

7. ลูกกระสุน .38 สเปเชี่ยล ครับ ไม่ต้อง +P...

8. หมั่นทำความสะอาด เช็ดปืนทุกครั้งหลังหยิบจับ ถ้าไม่ได้ยิงนานๆ ถอดประกับออกครับ...Grin
เอ๋คนสงขลา
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 10

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 08, 2007, 06:39:17 PM »

3. ทำใหม่ได้ แต่ไม่เหมือนเดิม...
หมายถึงอะไรครับไม่เหมือนเดิมสีหรือสภาพปืน
ขอบคุณครับ

ไม่เลือกสี ไม่เลือกฝ่าย แต่กูเลือกที่จะจงรัก ภักดีต่อ ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์
105Unit#2 P-04
ลูกพระวิษณุ วิทยาลัยเทคนิคยะลา 39
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 09, 2007, 12:40:25 AM »

หมายถึงอะไรครับไม่เหมือนเดิมสีหรือสภาพปืน
ขอบคุณครับ

หากนำไปรมดำใหม่ ผิวปืนจะบางลงตัวอักษรจะลางครับ แต่ก็สามารถทำให้ชัดได้แต่เสียเวลานานหน่อยครับ อาจจะประมาณ 2 - 3 สัปดาห์ ครับ ร้านที่รับทำก็อยู่แถวดีโอสยาม (คลองหลอดครับ)

แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 09, 2007, 12:45:39 AM »

..... ผมชอบอะไรที่มันเดิม ๆ ถ้าไม่เกี่ยวกับระบบกลไกที่ต้องใช้แล้ว  เรื่องผิวผมมองไม่เห็นความจำเป็นต้องทำ  เพราะการทำใหม่บางครั้งมันทำให้กลิ่นไอของระยะเวลาหายไป ..... แล้วแต่ใจนะครับผม ....

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
หน้า: [1]
  พิมพ์