เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 23, 2024, 03:34:50 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำชี้แนะจะเลือกปืนให้แฟนครับ  (อ่าน 4111 ครั้ง)
BOY
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2007, 11:17:19 AM »

เลดี๋ก็เหมาะดีนะครับผมยังอยากได้เลยครับ เยี่ยม
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2007, 11:26:20 AM »

Taurus M.85   Ruger KSP-821X

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
Sting รักในหลวง
มีกิน มีเหลือ เผื่อแผ่ สังคม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 192

ปรารถนาใดใดในปฐพี เอาไมตรีแลกได้ดังใจจง

« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2007, 11:57:18 AM »

Karh K9

มโน                         มอบพระผู้เสวยสวรรค์     
แขน                        มอบถวายทรงธรรม์เทิดหล้า    
ดวงใจ                     มอบเมียขวัญและแม่    
เกียรติศักดิ์รักข้า      มอบไว้แก่ตัว
Punjira
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2007, 11:57:41 AM »

มีคนแนะนำลูกโม่ดีๆ  แล้ว  ก็จะให้ความคิดเห็น  Semi-Auto  บ้าง
-  Khar  MK9  ลำกล้อง  3"  บางกระทัดรัดดี  กระสุน  9 มม.  ไว้ใจได้ดีกว่า  .38  จุกระสุนได้มากกว่าลูกโม่ด้วย
-  Glock  26  ลำกล้องประมาณ  3"  กระสุน  9  มม.  แม็กธรรมดา  10  นัด  เสริมแม็ก  12  นัด  จะทำให้ด้ามจับถนัดขึ้น  โครงโพลิเมอร์นำหนักเบา
-  Rami  ของ  CZ  มิติใกล้เคียง  Glock  26  โครงโลหะแต่บางกว่านิดหน่อย
-  Walther  .380  สวยงามกระทัดรัดดี  อำนาจหยุดยั้งน้อยกว่า  9  มมใ  หน่อย  แต่ก็เพียงพอกับการป้องกันตัว
พยายามหลีกเลี่ยงกระสุนชนวนริมพวก  .22  เพราะกระสุนด้านง่าย
ต้องทำความคุ้นเคยกับปืนมากกว่าลูกโม่หน่อยแต่เมื่อคุ้นเคยก็จะสามารถใช้งานได้ดี
แต่ถ้าเราคามาเปรียบเทียบด้วยน่าจะเลือก  RAMI  หรือ  G26  เพราะราคาถูกคุณภาพก็ไม่ได้เป็นรองใคร  เหล็ก  RAMI  โพลิเมอร์เบาหน่อยdH  G26
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 192

ปรารถนาใดใดในปฐพี เอาไมตรีแลกได้ดังใจจง

« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2007, 11:59:54 AM »

Karh P9

มโน                         มอบพระผู้เสวยสวรรค์     
แขน                        มอบถวายทรงธรรม์เทิดหล้า    
ดวงใจ                     มอบเมียขวัญและแม่    
เกียรติศักดิ์รักข้า      มอบไว้แก่ตัว
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2007, 12:29:42 PM »

มีแต่ คนว่า .๒๒ ด้านง่าย
น่าน้อยใจ..........

เล่น  M ๒๒๑๔
หรือ M ๒๑ A
หรือ ๖๑๗   ก็ดีครับ
ได้ TPH ก็เยี่ยม
ใช้ลูกหัวแดง หรือ แรงสูง ไฮเปอร์

มีโอกาส ซ้อมยิง ได้มาก
โอกาส สั่งได้ดั่งใจ มีสูง....

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
หงส์ซิ่ง ♥ รักในหลวง ♥
Hero Member

คะแนน 1157

« ตอบ #21 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2007, 01:10:20 PM »

เทารัสM85 ปืนลูกโม่น่าจะเหมาะกับผู้หญิงมากกว่ากึ่งออโต้เพราะใช้ง่ายกว่า แต่งไกซักหน่อย(ไม่ต้องมาก)เพื่อให้ยิงง่ายขึ้น

ถ้าเป็นกึ่งออโต้ก็GLOCK26 ดูแลง่าย น้ำหนักเบาเพราะเป็นโพลิเมอร์
MadFroG
Si vis pacem para bellum
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 46

Father and Son

« ตอบ #22 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2007, 01:26:11 PM »

ผมเสนอ GLOCK 26 ครับ
เล็กและเบา เหมาะมือผู้หญิง เยี่ยม

ถ้าพกลูกโม่ได้ ก็ไม่น่าจะกลัว GLOCK Grin

เมื่อเกิดวงเล็บ จึงเกิดการก้าวกระโดดทางตรรกะ
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #23 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2007, 05:51:27 PM »

ผมเสนอ GLOCK 26 ครับ
เล็กและเบา เหมาะมือผู้หญิง เยี่ยม

ถ้าพกลูกโม่ได้ ก็ไม่น่าจะกลัว GLOCK Grin

Smiley ปืนกล๊อก ถ้าขึ้นลำเลื่อนแล้วเอานิ้วเข้าโกร่งไก น่ากลัวกว่าปืนลูกโม่เยอะครับ

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
anakin
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 10

« ตอบ #24 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2007, 05:57:35 PM »

ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นครับตอนนี้ลอยมาในสมองแล้วสองรุ่นตาที่เพื่อนๆพี่ๆแนะนำครับ
1.S&W M60 ลำกล้อง 3นิ้ว
2.Glock 26
ด้านต่อไปก็เรื่องราคาตอนนี้ราคาเท่าไรประมาณก็ได้น่ะครับ เพราะนั้นคืออีกหนึ่งปัจจัยยยยยยย
sukrom
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #25 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2007, 06:26:24 PM »

มีข้อชวนคิดดังนี้ครับ
1) ถ้ามีปืนแล้ว จะฝึกซ้อมใช้ ซ้อมยิงไหม? ถ้าเธอตอบว่า ไม่มีทาง แนะนำว่า อย่ามีปืนเลยครับ คุณคุ้มครองเธอต่อไปดีกว่า
2) ถ้าเธอตอบว่าตกลง ถามต่อว่า คิดว่าจะรักการยิงปืนไหม ถ้าเธอชอบยิงปืนแน่ๆ ผมว่าถ้าเป็นผม ผมเลือก สมิธ mod 60 ลำกล้อง 3 นิ้ว เพราะพอได้ความแม่นยำที่10-15 mครับ ถ้าคิดว่าเอาแค่พอคุ้นๆมือ ก็พอใจแล้ว โครง J ลำกล้อง 2 นิ้วน่าจะเหมาะกับผู้หญิงนะครับ เพราะโครง K เหล็กล้วน ถึงแม้ว่าจุมากกว่าอีก1นัด แต่หนักกว่าเยอะครับ
ผมมีทั้ง mod 60 และ 64 ลำกล้อง2นิ้วทั้งคู่  โครงสเตนเลส6นัด หนักกว่าโครงอัลลอยด์ 5นัดอย่างมีนัยสำคัญครับ
anakin
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 10

« ตอบ #26 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2007, 06:51:50 PM »

1) ถ้ามีปืนแล้ว จะฝึกซ้อมใช้ ซ้อมยิงไหม? ถ้าเธอตอบว่า ไม่มีทาง แนะนำว่า อย่ามีปืนเลยครับ คุณคุ้มครองเธอต่อไปดีกว่า
2) ถ้าเธอตอบว่าตกลง ถามต่อว่า คิดว่าจะรักการยิงปืนไหม ถ้าเธอชอบยิงปืนแน่ๆ ผมว่าถ้าเป็นผม ผมเลือก สมิธ mod 60 ลำกล้อง 3 นิ้ว เพราะพอได้ความแม่นยำที่10-15 mครับ ถ้าคิดว่าเอาแค่พอคุ้นๆมือ ก็พอใจแล้ว โครง J ลำกล้อง 2 นิ้วน่าจะเหมาะกับผู้หญิงนะครับ เพราะโครง K เหล็กล้วน ถึงแม้ว่าจุมากกว่าอีก1นัด แต่หนักกว่าเยอะครับ
ผมมีทั้ง mod 60 และ 64 ลำกล้อง2นิ้วทั้งคู่  โครงสเตนเลส6นัด หนักกว่าโครงอัลลอยด์ 5นัดอย่างมีนัยสำคัญครับ

ใช่เลยครับพี่...ผมถามตามที่พี่บอกเลยครับ
1.ถ้ามีปืนเธอซ้อมแน่นอนและคงเริ่มจากการไปเข้าหลักสูตรอบรมการยิงปืนซักแห่ง หลังจากนั้นคงไปสนามกับผม
2.รักการยิงปืนหมอันนี้คงไม่เธอเพียงต้องการซ้อมเพื่อความคุ้นเคยแต่คงไม่เคี่ยวกร่ำขนาดหนักครับ มีปืนก็ต้องซ้อมเพื่อความคุ้นเคยครับอันนี้ผมใส่ข้อมูลไปในความคิดเธอแล้ว

ที่นี้ก็อย่างที่พี่ๆว่ามาครับผมอาจหา .38 ลำกล้อง 3นิ้ว ให้เธอลองยิงดูก่อน(อันนี้คงไปยืมเพื่อน)หากเธอโอเคกับน้ำหนักปืนและแรงสะบัดผมคงเอา M60 แต่ถ้าคุณนายผมไม่ปลื้มก็อาจลงมาที่ 2นิ้วตามที่พี่ๆแนะนำ แต่ด้วยความเคารพครับลำกล้อง 2 นิ้วเนี่ยมันหวังผลแค่ 5เมตรหรือครับเพราะเห็นในการทดสอบ"เลดี้ฯ"ลองยิงขวดน้ำ 5นัดไม่โดนทั้งหมดเลยครับก็เลยหวาดๆครับเพราะหากเกิดเหตุการณ์จริง 5 เมตรผมว่าใกล้หรือจวนตัวเกินไป(อันนี้คิดเองน่ะครับ)
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #27 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2007, 07:05:26 PM »

Smiley ลำกล้อง 2 นิ้ว ระยะ 5 เมตรนี่ชักออกมายิงเลย เป้าคอขวดรับรองไม่หลุดแน่ๆ แต่ถ้าแบบยืนยิงแบบปั้น ลองมาดูเพื่อนทดสอบที่กระทู้นี้ครับ http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=46644.0

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 192

« ตอบ #28 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2007, 07:13:31 PM »

ใช่เลยครับพี่...ผมถามตามที่พี่บอกเลยครับ
1.ถ้ามีปืนเธอซ้อมแน่นอนและคงเริ่มจากการไปเข้าหลักสูตรอบรมการยิงปืนซักแห่ง หลังจากนั้นคงไปสนามกับผม
2.รักการยิงปืนหมอันนี้คงไม่เธอเพียงต้องการซ้อมเพื่อความคุ้นเคยแต่คงไม่เคี่ยวกร่ำขนาดหนักครับ มีปืนก็ต้องซ้อมเพื่อความคุ้นเคยครับอันนี้ผมใส่ข้อมูลไปในความคิดเธอแล้ว

ที่นี้ก็อย่างที่พี่ๆว่ามาครับผมอาจหา .38 ลำกล้อง 3นิ้ว ให้เธอลองยิงดูก่อน(อันนี้คงไปยืมเพื่อน)หากเธอโอเคกับน้ำหนักปืนและแรงสะบัดผมคงเอา M60 แต่ถ้าคุณนายผมไม่ปลื้มก็อาจลงมาที่ 2นิ้วตามที่พี่ๆแนะนำ แต่ด้วยความเคารพครับลำกล้อง 2 นิ้วเนี่ยมันหวังผลแค่ 5เมตรหรือครับเพราะเห็นในการทดสอบ"เลดี้ฯ"ลองยิงขวดน้ำ 5นัดไม่โดนทั้งหมดเลยครับก็เลยหวาดๆครับเพราะหากเกิดเหตุการณ์จริง 5 เมตรผมว่าใกล้หรือจวนตัวเกินไป(อันนี้คิดเองน่ะครับ)

ระยะยิง อยู่ที่การฝึกฝนครับ การจัดศูนย์ การเล็งเผื่อ

เพราะปืนเป็นปืนศูนย์ตาย ต้องเล็งแก้ทางปืนเอาเอง สายตาแต่ละคนไม่เหมือนกัน

อาจารย์ปืนผมท่านนึง ท่านเคยใช้ สมิธชีฟ ยิง PPC ได้คะแนนเต็มนะครับ

ดังนั้น การที่จะยิงปืนให้ได้ดี+แม่น

ปืนต้องดี กระสุนต้องดี คนต้องฝึกมาดี ประกอบกันครับ

หน้า: 1 [2]
  พิมพ์