เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 05:28:29 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขออนุญาต คุณปิ๊ก นอกเรื่องปืน  (อ่าน 1527 ครั้ง)
poojar
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 6

« เมื่อ: มิถุนายน 18, 2005, 10:06:45 AM »

เนื่องจากตอนนี้ปู และเพื่อน ๆ ที่รักในการท่องเที่ยวเชิงอนุรักษ์ ได้เปิดตัว "ชมรมรักษ์ดิน น้ำ ป่า" ขึ้น  Cheesy ซึ่งเป้าหมายเน้นไปที่ การบริจาคถุงยังชีพให้แก่เจ้าหน้าที่ป่าไม้ค่ะ ( เจ้าหน้าที่เดินป่าจริง ๆ ไม่เจาะจงเฉพาะเจ้าหน้าที่หน้าอุทยานเท่านั้น)

ทริปแรก เราจะไปบริจาคกันที่ อช. ทับลาน อ.วังน้ำเขียว จ. นครราชสีมา วันที่ 30 -31 กรกฎาคม นี้  Smiley ที่ อช. ทับลานมีทั้งหมด 14 หน่วย มีเจ้าหน้าที่ป่าไม้ทั้งหมด 207 คน โดยมีพื้นที่โดยประมาณ ถึง 1,500,000 ไร่ เลยทีเดียว  Shocked

ใครอยากร่วมบริจาค และร่วมทริปก็ไปสนุกด้วยกันได้ค่ะ ได้บุญด้วยน๊ะ  หลงรัก  หลังจากบริจาคถุงยังชีพแก่ จนท.ป่าไม้แล้ว เราก็จะร่วมกันปลูกป่า เพื่อเทิดพระเกียรติ ณ. อช. ทับลานด้วยเลย (ไม่จำกัดค่ายรถ และตัวรถนะคะ ไม่ว่าจะเป็น 2WD หรือ 4 WD ก็ไปได้ทั้งนั้นค่ะ  :-* )

กลางคืน เราจะมาพักแรมกันที่ ไร่ริมธาร บรรยากาศดีมาก ๆ  Cheesy มีภูเขารายล้อม และมีธารเล็ก ๆ ไหลผ่านจุดกางเต้นท์ ลมเย็นสบายตลอดเวลา นอกจากนี้เรายังมีดนตรีสด ๆ สไตล์ Country มาร้องและบรรเลงให้ฟัง โดยกลุ่ม Jeep โบราณ ปราจีนฯ  Cheesy

ผู้ที่รักสุขภาพ เราก็มีผักปลอดสารพิษ สด ๆ ให้ไปเลือกซื้อจากแปลงได้เลย  :-* หรือชอบเห็ดหอมสด ที่นี่ก็มีเช่นกัน ไปเลือกซื้อกันถึงแปลงเห็ดเลยทีเดียว  Wink

นอกจากจะได้ทำบุญแล้ว ยังได้ชื่นชมบรรยากาศธรรมชาติ ที่ห่างจาก กทม. ไม่ถึง 300 กม. อีกด้วย  หลงรัก

phuphakdee
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2005, 10:10:11 AM »

น้องปู(กิ๊ก) JUC ใช่ไหมจ๊ะเนี่ย   มาเจอที่นี่จนได้เด้อ .... หวัดดีครับ ฝากหวัดดีพี่กิ๊กโต่ยเน้อ Grin Grin
ป - ปั้น-รักในหลวง
ถ้าท้อเป็นเพียงถ่าน ถ้าผ่านจึงเป็นเพชร
Hero Member

คะแนน 90

..พูดดีก็ดีด้วย พูดร้ายก็ร้ายตอบ...

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2005, 10:17:51 AM »

.....ถ้าไปไม่ได้แต่อยากร่วมบริจาค ต้องทำอย่างไรบ้างครับ....

......พรุ่งนี้ก็สายเสียแล้ว.... 
www.gingamegun.com
poojar
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2005, 10:18:35 AM »

หวัดดี พี่แบล็ก งัยมาโผล่ที่นี่ได้ล่ะ  Huh

ไปด้วยกันนะ ไปพักที่ไร่พี่สานิตย์ (บังคับ)  Grin  Grin  Grin

phuphakdee
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2005, 10:42:27 AM »

หวัดดีคร๊าบน้องปูจ๋า  คนมันชอบเหมือนๆกัน จะไปไหนด้ายล่ะค้า.. Grin Grin ก็ต้องมาเจอกันวันค่ำละน่า

.... ยังไม่รู้เลยนะว่าจะได้ไปรึเปล่า ช่วงนี้ขยับตัวค่อนข้างยากครับ จะไปไหนทีต้องเอาเรื่องงานมาอ้างผสมๆกันไปครับ ...

วันนี้ไป meeting ป่าวจ๊ะ .... ฝากหวัดดีทุกๆคนด้วยครับผม 

คิดถึงทุกคนครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
phuphakdee
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2005, 02:41:14 PM »

น้องปู  พี่จะลงกรุงเตปวันพรุ่งนี้  ไม่รู้ว่าจะอยู่ถึงสิ้นเดือนหรือเปล่า 

ถ้าอยู่ถึงติดไปด้วย 2 คน แบบไม่เอารถไปได้ป่าว ..... Grin Grin
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2005, 03:23:29 PM »

ในฐานะคนเคยอยู่ป่า
ขอขอบพระคุณทุกคนที่มีส่วนร่วมในโครงการนี้
รวมถึงน้องปูจ๋าที่ประชาสัมพันธ์ข่าวให้

เจ้าหน้าที่ชั้นผู้น้อยหลายท่าน คงดีใจที่มีคนเห็นความสำคัญ
และคงเป็นขวัญและกำลังใจ ในการปฏิบัติหน้าที่รับใช้ชาติต่อไป

ขอบุญกุศลในจิตอธิษฐาน หนุนส่งให้ทุกท่านเจริญในหน้าที่การงานครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

poojar
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2005, 09:45:41 AM »

ในฐานะคนเคยอยู่ป่า
ขอขอบพระคุณทุกคนที่มีส่วนร่วมในโครงการนี้
รวมถึงน้องปูจ๋าที่ประชาสัมพันธ์ข่าวให้

เจ้าหน้าที่ชั้นผู้น้อยหลายท่าน คงดีใจที่มีคนเห็นความสำคัญ
และคงเป็นขวัญและกำลังใจ ในการปฏิบัติหน้าที่รับใช้ชาติต่อไป

ขอบุญกุศลในจิตอธิษฐาน หนุนส่งให้ทุกท่านเจริญในหน้าที่การงานครับ

พี่ซับ ฯ ถ้าว่าง ก็เชิญไปร่วมเป็นกำลังใจให้กับเจ้าหน้าที่ป่าไม้ด้วยกันนะคะ 30-31 กรกฎาคมค่ะ  Wink

poojar
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2005, 09:47:30 AM »

น้องปู  พี่จะลงกรุงเตปวันพรุ่งนี้  ไม่รู้ว่าจะอยู่ถึงสิ้นเดือนหรือเปล่า 

ถ้าอยู่ถึงติดไปด้วย 2 คน แบบไม่เอารถไปได้ป่าว ..... Grin Grin

พี่แบล็ก อย่าหลงเดือนสิ กรกฎาคม ย่ะ 30 -31 กรกฎาคม  Wink

โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2005, 12:20:08 PM »

ต้องการของประเภทไหนเป็นพิเศษ ช่วยบอกด้วยครับ 

เคยเห็นที่มูลนิธิสืบฯ ทำ ช่วยจัดหา เครื่องแบบ หม้อ กระติก เป้ ให้ปี ละชุดครับ ให้เขตรักษาฯ ห้วยขาแข้ง เพราะพวกเขาต้องควักกระเป๋าซื้อเอง   

....ตามล่า...อีตอแหล
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2005, 01:34:03 PM »

ขอแนะนำ
1.ยาเล็กๆน้อย แบบยาทาที่ใช้กะแผลสด หรือยารับประทานเพื่อป้องกันโรค
2.แบ็ตเตอรี่ ถ่านไฟฉาย เพราะส่วนใหญ่พวกเขาต้องซื้อเอง
3.พวกอาหารประเภทอยู่ทนนาน เช่นน้ำตาลทราย (คนอยู่ป่า มักทานน้ำตาลเยอะ เพราะทำงานสนาม ใช้กำลังเยอะ) และถ้ามีถั่วเขียวแบบที่ขายเป็นแพ็คซักหลายๆแพ็คก็ดี
สมัยผมอยู่ป่า ทานข้าวน้อย เพราะเป็นมื้อสุดท้ายที่เอาเข้าป่า ข้าวเหลือน้อยแล้ว เพิ่งนึกออกว่ามีถั่วเขียว1เเพ็คกะน้ำตาล เลยต้มกินประทังๆกันไป ได้ผลด้านให้กำลังดีครับ
4.ถ้ามีเครื่องเดินป่าแบบเปลสนามก็ดี บางทีไม่สามารถวางเต๊นท์ได้ เพราะฝนชุก เดี๋ยวฝนตก น้ำพัดไป ต้องผูกเปลสนามนอนเอา

ที่กล่าวทั้งหมด เป็นประสบการณ์ที่อยู่ทางใต้นะครับ ไทราบที่เราจะไป เหมือนกันหรือไม่ อย่างไร

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

poojar
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2005, 08:53:31 AM »

ขอบคุณค่ะ ที่แจ้งเป็นข้อมูลเพิ่มเติม  Wink

ใน 1 ถุงยังชีพ จะมี
ข้าวสาร   ยาพาราฯ  ยาเม็ดแอนตาซิน(เจ้าหน้าที่ต้องการมาก)  น้ำปลา (ครบจำนวนแล้ว)  เกลือ  กะปิ  ปลากระป๋อง  น้ำมันพืช  สบู่(ครบจำนวนแล้ว)   ยาสีฟัน  แปรงสีฟัน  เทียนไข(ครบจำนวนแล้ว)  รองเท้าแตะ (ครบจำนวนแล้ว)
เพิ่มเติมตามที่พี่ซับฯ บอกก็คือ น้ำตาลทราย และถั่วเขียว (แพ็คถุง)

เจ้าหน้าที่ป่าไม้ ใน อช.ทับลาน มีทั้งหมด 207 คน ค่ะ  Smiley

Manit
สนุกกับการยิงปืน....
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 9

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2005, 12:13:46 PM »

บริจาคได้ที่ไหนครับ  Smiley
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2005, 12:45:42 PM »

ใครชอบถ่ายรูป คงได้"ล่าภาพ"กันสนุก  Cheesy

หน้า: [1]
  พิมพ์