เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 18, 2024, 01:23:28 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถามพี่ๆและเพื่อนๆ  (อ่าน 1121 ครั้ง)
lex
Hero Member

คะแนน 2112

« เมื่อ: มิถุนายน 26, 2005, 09:09:55 AM »

วันนี้ผมขอรบกวนพี่ๆและเพื่อนๆหน่อยครับ  คือว่าผมจะซื้อปืนซึ่งมีทะเบียน   คนละจังหวัดกับที่ผม
อยู่  ผมจะทำอย่างไรบ้างครับ  ในการโอนหรือว่าย้ายทะเบียนบ้านของผม  หรือว่าไม่ต้องย้ายให้ที่
กองทะเบียนเขาย้ายให้เองในการตัดยอด  ผมขอรายละเอียดเป็นข้อๆน่ะครับ  เพราะว่าผมไม่เข้าใจ
จริงๆ  ในการที่จะซื้อปืนต่างจังหวัดหรือการซื้อปืนมือสอง  ขอขอบพระคุณมากครับ

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

anna
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2005, 09:58:52 AM »

สนิทกับเจ้าของปืนหรือเปล่าคะ เพราะถ้าจะให้ดีเมื่อคุณเล็กออก ป.3 ได้เรียบร้อยแล้วน่าจะส่งให้เจ้าของปืนซึ่ง ควรจะเป็นคนถือเรื่องขึ้นอำเภอที่ทะเบียนปืนตั้งอยู่ เพื่อขอหักโอนออกจากอำเภอนั้นๆ  และดำเนินการประมาณนี้ค่ะ
1.คุณเล็กต้องมีทะเบียนปืน (ป.4) ตัวจริง ให้เจ้าของปืน เซ็นชื่อลอยไว้ พร้อมสำเนาบัตรประจำตัวประชาชน และสำเนาทะเบียนบ้าน ทั้งสองฝ่าย (รับรองสำเนาด้วยนะ) ถ้าจะให้ดีก็ติดตัวจริงไปด้วย
2.นำขึ้นไปยังอำเภอที่ทะเบียนบ้านคุณเล็กตั้งอยู่ แจ้งความประสงค์ต่อเจ้าหน้าที่แผนกทะเบียนปืน(ฝ่ายปกครอง)ว่าจะขออนุญาตซื้ออาวุธปืนรับโอนจากต่างท้องที่ กรุณาทำให้ผมด้วยเถิดคร้าบ......จะเป็นพระคุณอย่างสูงเลยคร้าบ..
3.เมื่อรับใบอนุญาตให้ซื้อได้แล้ว(ป.3)ก็ส่งเรื่องให้เจ้าของปืนนำขึ้นอำเภอ(ของเจ้าของปืนนะคะ)เพื่อไปหักโอนตามข้างต้น และเมื่อทางอำเภอที่ทะเบียนปืนตั้งอยู่หักโอนแล้ว เจ้าของปืน (เดิม)จะต้องส่งใบป.4 คืนมาที่คุณเล็ก ซึ่งจะมีรายการตัดโอนอยู่หลังใบป.4นั้น
4.คุณเล็กก็นำใบนั้นขึ้นอำเภอขอคุณเล็กอีกครั้ง พร้อมปืน(ไม่ต้องบรรจุลูกไปนะคะ) เพื่อขอออกใบป.4 เป็นชื่อคุณเล็ก ให้เรียบร้อย 
             หากเจ้าของปืนไม่สะดวก ที่จะไปหักโอนให้คุณเล็กด้วยตัวเอง ก็ให้โทร.ประสานงานกับเจ้าหน้าที่อาวุธปืนที่อำเภอนั้นๆก่อน ถามเรื่องค่าบริการให้เรียบร้อยด้วยนะคะ เพราะท่านเจ้าหน้าที่ผู้นั้นจะต้องส่งเรื่องคืนให้คุณเล็กด้วยค่ะ
             หากอยู่กรุงเทพฯ ให้นำปืนและนำตัวผู้ซื้อ+ผู้ขายไปที่กรมการปกครองค่ะ
           คิดว่าน่าจะเป็นตามนี้นะคะ ถ้าท่านใดมีเพิ่มเติมก็ช่วยบอกๆกันหน่อยนะคะ

ปืนธีรพงษ์ 081797 5099  สนามยิงปืนจังหวัดชุมพร 077 658 111-2
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2005, 10:09:16 AM »

Grin วานเจ้าของกระทู้บอกหน่อยเถอะว่าเป็นคนไหนในรูป เผื่อเจอะหน้าค่าตาจะได้ทักทาย Grin
lex
Hero Member

คะแนน 2112

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2005, 01:58:34 PM »

ต้องขอโทษคุณ babor ด้วยครับ  ในรูปไม่มีผมอยู่ครับ  ผมไปกับเพื่อนแล้วเห็นพวกคุณยิงกันหนะ
ผมก็อยากจะไปสนุกกับพวกคุณด้วย  แต่วันนั้นเสียดายผมได้ดูแค่สนามแรกเอง  สนามที่สองไม่ได้ดู  เพื่อนมันกลับเสียก่อน  (รูปนี้ผม copyไว้ครับ) ขอโทษอย่างแรง

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2005, 02:22:00 PM »

Grin วานเจ้าของกระทู้บอกหน่อยเถอะว่าเป็นคนไหนในรูป เผื่อเจอะหน้าค่าตาจะได้ทักทาย Grin

Grin Grin คนแก่ขี้สงสัย  Cheesy Cheesy Cheesy

babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2005, 07:53:38 AM »

ต้องขอโทษคุณ babor ด้วยครับ  ในรูปไม่มีผมอยู่ครับ  ผมไปกับเพื่อนแล้วเห็นพวกคุณยิงกันหนะ
ผมก็อยากจะไปสนุกกับพวกคุณด้วย  แต่วันนั้นเสียดายผมได้ดูแค่สนามแรกเอง  สนามที่สองไม่ได้ดู  เพื่อนมันกลับเสียก่อน  (รูปนี้ผม copyไว้ครับ) ขอโทษอย่างแรง

ไม่เป็นไร ไม่ได้หมายความถึงอย่างอื่นครับ  Wink นึกว่าพี่จะเป็นคนที่อยู่ในรูปแล้วมาเล่นเวปด้วยนะครับ  Grin ครั้งหน้าอย่าลืมทักทายกันนะครับ เข้าไปร่วมแจมได้เลย  หลงรัก

Grin พี่บอกว่าพี่ได้ดูแค่สนามแรก เอ๊ะ หรือว่าพี่เป็นทีมงานเดียวกับพี่นุ้ยครับ เพราะพี่นุ้ยและเพื่อน ๆ กลับตอนที่พวกเราเริ่มซ้อมยิงที่สนามแรก ถ้าใช่ก็สวัสดีครับ ถ้าไม่ใช่ก็สวัสดีเช่นกัน  หลงรัก พี่ไปสนามพัทลุงบ่อยไหมครับ เผื่อได้นั่งเมา เอ๊ย นั่งโม้กันบ้าง  Grin

Grin Grin คนแก่ขี้สงสัย Cheesy Cheesy Cheesy

Grin วุ้ย ไม่ยอมปล่อยเลยนิ  Grin ครั้งหน้าไม่มาลองปืนใหม่หรือจ๊ะ  หลงรัก
หน้า: [1]
  พิมพ์