เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 15, 2024, 01:33:57 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่องสิ่งเทียมอาวุธ ตามข่าว  (อ่าน 3458 ครั้ง)
สีอำพัน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 258

« เมื่อ: มิถุนายน 28, 2005, 01:47:45 PM »

มีสิ่งเทียมอาวุธ ไว้ในครอบครองผิด ด้วยหรือครับ  ตามที่รู้และเข้าใจ ว่ามีได้ไม่ผิด แต่ห้ามขาย ใช่ไหมครับ

จากข่าวนี้   ข่าวสด  วันที่ 28 มิถุนายน พ.ศ.2548 ปีที่ 15 ฉบับที่ 5325

"เฒ่า"โร่มอบตัวคดีหมาตายอ้างแค่ยิงขู่

จากกรณีนายสุนทร ปั้นถนอม อายุ 58 ปี อยู่บ้านเลขที่ 37/1 หมู่ 1 แขวงบางไผ่ เขตบางแค พร้อมด้วย น.ส.ชลิดา เย็นท้วม อายุ 27 ปี บุตรสาวอุ้มซาก "เจ้าเขียว" สุนัขเพศผู้ อายุ 3 ปี เข้าแจ้งความกับ ร.ต.ต.บัญชา เอมเบีย ร้อยเวร สน.หลักสองว่า นายประสิทธิ์ ธนสารประสิทธิ์ อายุ 60 ปี อยู่บ้านเลขที่ 189/6 หมู่ 1 แขวงบางไผ่ เขตบางแค ยิงสุนัขตัวโปรด สาเหตุเพราะไปติดพันสุนัขเพศเมียที่บ้านของนายประสิทธิ์ ขณะที่เจ้าหน้าที่ออกหมายเรียกนายประสิทธิ์มารับทราบข้อกล่าวหา เหตุเกิดเมื่อค่ำวันที่ 26 มิ.ย. ที่ผ่านมา ตามที่เสนอข่าวแล้วนั้น

ความคืบหน้าคดีนี้ เมื่อเวลา 09.00 น. วันที่ 27 มิ.ย. นายประสิทธิ์ เดินทางเข้าพบร.ต.ต.บัญชา หลังจากทราบข่าวว่าถูกดำเนินคดีข้อหาทำให้เสียทรัพย์ หลังใช้อาวุธปืนยิงสุนัขเพื่อนบ้านตาย โดยนายประสิทธิ์ให้การว่า ตนกับเจ้าของหมาเป็นเพื่อนบ้านกัน แต่เกิดเรื่องผิดใจระหองระแหงกันมาตลอด จนวันเกิดเหตุ สุนัขตัวที่ตายมาติดพันหมาที่บ้านตน จึงหยิบปืนอัดลมมายิง โดยตั้งใจจะยิงขู่ ไม่คิดว่าสุนัขจะตาย

เจ้าหน้าที่จึงให้นายประสิทธิ์นำปืนมามอบให้ เพื่อนำส่งกองพิสูจน์หลักฐานตรวจสอบว่าปืนกระบอกดังกล่าวจัดเป็นอาวุธหรือไม่ และมีใบครอบครองปืนหรือไม่

จากการชันสูตรซากสุนัขของสัตวแพทย์ ทราบว่ากระสุนทะลุปอด ทำให้ขาดใจตาย ถ้าพบว่าปืนที่ใช้ยิงถือเป็นอาวุธเจ้าหน้าที่จะแจ้งข้อหาเพิ่มมีสิ่งเทียมอาวุธไว้ในครอบครองเพื่อดำเนินคดี และจะเรียกผู้เสียหายมาเจรจากับนายประสิทธิ์ เนื่องจากอยากให้ประนีประนอมกัน 

อันวันใดไม่สำคัญเท่าวันนี้ เป็นวันที่สำคัญกว่าวันไหน
อันวันนี้สำคัญกว่าวันใด  วันไหนไหนไม่สำคัญเท่าวันนี้
หนึ่ง_รักในหลวงมากครับ
ประเทศไทยรวมเลือดเนื้อเป็นชาติเชื้อไทย
Hero Member

คะแนน 59

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2005, 01:54:34 PM »

กระสุนปืนถึงกับทะลุปอด  ผมว่าไม่น่าจะเป็นปืนอัดลมนะครับ

ผมดีใจที่ได้เกิดเป็นคนไทย สุขบ้าง  ทุกข์บ้าง  ก็ยังเป็นไทย   บรรพบุรุษของเราแต่โบราณ  ปกบ้านป้องเมืองคุ้ยเหย้า  เสียเลือด  เสียเนื้อมิใช่เบา  หน้าที่เรารักษาสืบไป ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า  จะได้มีพสุธาอาศัย
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2005, 02:26:23 PM »

:Smiley ถ้าทะลุปอดของสุนัขได้...

ก็น่าจะทะลุปอดของคนได้...

อย่างนี้ไม่น่าเรียกสิ่งเทียมอาวุธแล้วล่ะคับ...

อาวุธชัดๆเลย...  Cool
SA-KE
เมื่อเดินผิด ย่อมมิใช่มนุษย์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 702

เรารักในหลวง

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2005, 02:42:09 PM »

เท่าที่ทราบและเคยอ่านผ่านตา ตามความเข้าใจของผมครับ.....สิ่งเทียมอาวุธปืนหมายถึง สิ่งซึ่งมีรูปและลักษณะอันน่าจะทำให้หลงเชื่อว่าเป็น "อาวุธปืน" ..ครับ  จะเป็น BB หรือ ปืนพลาสติกเด็กเล่น ขายตามงานวัด ก็ตาม ถ้านำไปใช้งานแล้วทำให้ผู้เสียหายหลงเชื่อว่าเป็นปืนจริง..โดนข้อหานี้แน่ครับ..ถึงแม้ในสภาพปกติจะไม่มีอันตรายใดๆก็ตาม ..นั่นหมายความว่าต้องมีผู้เสียหายครับ..จึงจะตั้งข้อหาว่ามี สิ่งเทียมอาวุธปืนครับ...ถ้ายังไม่มีผู้เสียหาย ไม่ถือว่าเป็นสิ่งเทียมอาวุธปืนครับ...มีกล่าวถึงในมาตรา 4 (5)..ครับ..
   "ถ้าพบว่าปืนที่ใช้ยิงถือเป็นอาวุธเจ้าหน้าที่จะแจ้งข้อหาเพิ่มมีสิ่งเทียมอาวุธไว้ในครอบครองเพื่อดำเนินคดี"  ..ผมคิดว่าน่าจะชัดเจนครับ..

คนต่างกับสัตว์ที่ "ความคิด"  ,  คนต่างกับมนุษย์ที่ "ศีลธรรม"
Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2005, 02:47:47 PM »

........... Grin..ไม่ได้เห็นรูปปืน  แต่ผมว่าน่าจะเป็นพวกปืนอัดลมจีนแดง ที่มีขายตามชายแดน แบบที่ใช้ลูกหัวตะกั่วยิง   ถ้าเป็นลูกพาสติก แบบปืน บีๆ ไม่น่าจะเจาะเข้าเนื้อถึงปอดได้... Undecided

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2005, 03:20:18 PM »

........... Grin..ไม่ได้เห็นรูปปืน  แต่ผมว่าน่าจะเป็นพวกปืนอัดลมจีนแดง ที่มีขายตามชายแดน แบบที่ใช้ลูกหัวตะกั่วยิง   ถ้าเป็นลูกพาสติก แบบปืน บีๆ ไม่น่าจะเจาะเข้าเนื้อถึงปอดได้... Undecided

เห็นด้วยครับ  BB เดิม ๆ ไม่น่าจะเข้าเนื้อครับ แต่ถ้าเป็นลูกเบอร์ ๒ เนี่ย มีลุ้น  Cry

carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2005, 03:39:32 PM »

ทำไมปืนแรงจัง  Grin Grin Grin ต้องดูที่หัวกระสุน Grin Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2005, 11:14:15 PM »

:Smiley น่าจะเป็นปืนอัดลมยาวที่ใช้ลูกเหล็ก ...อย่างของผมเบอร์ 1 ยิงกระป๋องผลไม้กระป๋องระยะประมาณ 10 เมตร กระป๋องทะลุครับ... Wink

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
จุดสองห้อย
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2005, 12:21:45 AM »

Shocked Shocked Shocked    ตามพระราชบัญญัติอาวุธปืน  เครื่องกระสุนปืน  วัตถุระเบิด  ดอกไม้เพลิง  และสิ่งเทียมอา

วุธปืน  พ.ศ. ๒๔๙๐  มาตรา ๔ ( ๕ )  บัญญัติไว้ว่า  " สิ่งเทียมอาวุธปืน "  หมายความว่า  สิ่งที่มีรูปและ

ลักษณะอันน่าจะทำให้หลงเชื่อว่าเป็นอาวุธปืน

Cool Cool Cool  ในหมวด ๔ ของพ.ร.บ.ดังกล่าวนี้กล่าวถึง  " สิ่งเทียมอาวุธปืน" ไว้

ว่า          มาตรา ๕๒  ห้ามมิให้ผู้ใด สั่ง นำเข้า หรือค้าซึ่งสิ่งเทียมอาวุธปืน  เว้นแต่ได้รับใบอนุญาต

จากนายทะเบียนท้องที่ 

มาตรา  ๕๓  ในการสั่ง นำเข้าหรือค้าสิ่งเทียมอาวุธปืน  ให้นำมาตรา ๑๖  มาตรา  ๑๗ 

มาตรา  ๑๘  มาตรา  ๑๙  มาตรา ๓๐  มาตรา  ๓๑ และมาตรา  ๓๗  มาใช้บังคับโดยอนุโลม

มาตรา  ๕๔  ใบอนุญาตที่ออกให้ตามความในหมวดนี้มีอายุใช้ได้หนึ่งปีนับแต่วันออก

ซึ่งจะเห็นได้ว่ากฎหมายกล่าวถึงความผิดเกี่ยวกับ "สิ่งเทียมอาวุธปืน" นี้ไว้เพียง 

๓ มาตรา     ดังนั้น ความผิดฐานมีสิ่งเทียมอาวุธปืนไว้ในครอบครองโดยไม่ได้รับใบอนุญาต   กับฐาน

พกพาหรือพาสิ่งเทียมอาวุธปืนไปในเมือง หมู่บ้าน หรือทางสาธารณะโดยไม่มีเหตุอันสมควร   จึงไม่มี

ไม่เหมือนกับ " อาวุธปืน"

มีคำพิพากษาศาลฎีกาที่  ๘ / ๒๕๓๙ วินิจฉัยว่า  ปืนไฟแช็คเป็นสิ่งเทียมอาวุธปืน    มิใช่

อาวุธปืนตาม พ.ร.บ. อาวุธปืน ฯ

ดังนั้น  การทำ ซื้อ มี สิ่งเทียมอาวุธปืนจึงไม่มีความผิดและไม่ต้องขออนุญาตแต่อย่างใด

แต่ถ้าหากจะ สั่ง  นำเข้า หรือค้าสิ่งเทียมอาวุธปืนจะต้องได้รับใบอนุญาตจากนายทะเบียนท้องที่   ไม่

งั้นฝ่าฝืน มาตรา  ๕๒  มาตรา ๕๓  ข้างต้น  มีความผิดครับ
สีอำพัน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 258

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2005, 10:41:47 AM »

ขอบคุณครับ

อันวันใดไม่สำคัญเท่าวันนี้ เป็นวันที่สำคัญกว่าวันไหน
อันวันนี้สำคัญกว่าวันใด  วันไหนไหนไม่สำคัญเท่าวันนี้
จอบหลอย-รักในหลวง
HS4JFZ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 160

เรารักในหลวง

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2005, 11:44:17 AM »

น่าจะเป็นปืนลมของจีนแดงครับ แรงทีเดียว ยิงแกลลอนน้ำมันเครื่องทะลุครับ

บริการรถตู้VIP 10ที่นั่งครับ ท่องเที่ยวทั่วไทย ไปไหนไปกันครับ
จอบหลอยเต็มใจบริการครับ 085-4046999,080-4719444
vuttichai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2005, 12:24:10 PM »

ปืนลมที่ชาวบ้านทำใช้เอง(ลูกเหล็กใหญ่กว่า .22) แรงกว่าปืนลมเดียน่า เบอร์ 1หรือเบอร์ 2(ถ้าอัดลมเต็มที่.) Smiley
HK_P7
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2005, 01:19:14 PM »

โมหะ+โทสะของคน แต่ไปลงที่หมา มันไม่ได้เกี่ยวข้องด้วยเลย กรรม....ม  Sad Sad
หน้า: [1]
  พิมพ์