เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 18, 2024, 11:34:30 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใบอนุญาตลูกซอง7นัด????  (อ่าน 3218 ครั้ง)
Point_Blank
ผู้มีฤทธิ์ ย่อมไปได้ ในอากาศ
Hero Member

คะแนน 31

Point_Blank เอง....................ก๊าบ

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2005, 09:43:16 PM »

แล้วลูกซอง12 นัด แบบโปรเท็กต้าร์ ใบ ป.๔ จะออกมาเป็นแบบใด......................ก๊าบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 26, 2005, 01:18:03 PM โดย Point_Blank » บันทึกการเข้า

ถ้าคุณเป็นคนที่ไม่มีรองเท้าจะใส่แล้วน้อยใจในโชคชะตา ลองมองคนที่เขาไม่มีขาจะใส่รองเท้าดูบ้าง

SEK
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2005, 11:10:32 PM »

ผมว่าอนุญาตมากกว่าจริงไม่น่าจะมีปัญหานะครับ

ว่าแต่ไม่ได้คุยกับพี่เสกนานแล้วแฮะ Wink
คนแต่งงานใหม่ๆก็งี้แหละครับมีเวลาให้คนอื่นน้อยลง ว่าแต่ว่าเมื่อไรจะเห็นผลงานซะที หลงรัก หลงรัก
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2005, 01:10:06 PM »

ผมสงสัยเหมือนกันครับว่า. Huh Huh....โดยการเรียกความจุของกระสุน ปืนแต่ละชนิด ( ไม่ว่าจะเป็น ปืนลูกซอง , ปืนสั้น , ปืนไรเฟิล ฯลฯ ) การเรียกที่ถูกต้อง ตามกฎหมายบ้านเรา ที่จะต้องขออนุญาตต้องเรียกอย่างไร?  ถึงจะถูกต้องครับ และตาม กติกาสากล เขาเรียกอย่างไร? กันแน่ครับ .. ?   
     ผมกลัวอย่าวเดียว ว่า บ้านเราเรียกกันด้วยความเคยชินและความเข้าใจเอง จนกลายเป็นความคุ้นเคยที่เข้าใจ ของนายทะเบียนแต่ละท้องที่เอาเอง   อย่าง เช่น ...   
       1.  ตัว Rem.870  18" ที่ถูกต้อง ควรจะลง  ความจุที่ 4 หรือ 5 ( แม้กฯ4 + 1 รังเพลิง )....  Huh 
       2. ตัว Rem.870 Marine 18" ที่ถูกต้อง ควรจะลง  ความจุที่ 6 หรือ 7 ( แม้กฯ6 + 1 รังเพลิง ) .... Huh

ในความคิดผมนะครับ ถ้าเราจะเรียกให้ถูกจริงๆ น่าจะพิจารณาที่ Magazine Capacity มากกว่าครับ   ไม่ควรจะรวมในรังเพลิงเข้าไปด้วย   ดังนั่น ที่ถูกต้องสำหรับผม ในใบ ป.3 หรือป.4 ...
      => ตัว Rem.870  18" ที่ถูกต้อง ควรจะลง เป็น "อาวุธปืนเล็กยาว ลูกซอง  4 นัด " มากกว่า 5 นัดครับ   
      => ตัว 870 Marine ก็ควรจะเป็น 6 นัดครับ... Huh ไม่ใช่ 7 นัด

ที่ยังสับสน Huh..ทำไมปืนสั้นหรือปืนไรเฟิล ใน ป4  จึงไม่ได้กำหนดขนาดความจุกระสุน เช่นเดียวกับลูกซอง .... Huh

ผิดถูกประการใด..ช่วยชี้แนะด้วยครับ....         

คงเป็นเพราะแรกเริ่มเดิมทีนายทะเบียนรู้จักแค่ลูกซองเดี่ยวกับแฝด เลยเอาจำนวนกระสุนมาจับกับแบบปืนลูกซอง

สรุปง่ายๆ ว่าการกำหนดแบบปืนในใบอนุญาตต่างๆ ไม่ได้ทำตามหลักวิชาการ

เหมือนกับการเลือกตั้งน่ะแหละครับ ไม่ได้แพ้/ชนะกันด้วยหลักวิชาการหรือข้อมูลที่ถูกต้อง

คำตอบสุดท้ายของวิชาปรัชญา "ความดีความชั่ว กำหนดด้วยเสียงข้างมากในสภา"

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
Iamshootinghere
Sr. Member

คะแนน 2

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2005, 09:04:29 AM »

ผมว่าอนุญาตมากกว่าจริงไม่น่าจะมีปัญหานะครับ

ว่าแต่ไม่ได้คุยกับพี่เสกนานแล้วแฮะ Wink
คนแต่งงานใหม่ๆก็งี้แหละครับมีเวลาให้คนอื่นน้อยลง ว่าแต่ว่าเมื่อไรจะเห็นผลงานซะที หลงรัก หลงรัก

คงอีกซักพักนึงครับ แบบว่ามือใหม่หัดขับ หลงรัก หลงรัก หลงรัก

"You not the only one who makes mistakes, but they're the only thing that you can truly call you own"
Billy Joel
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์