เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 01, 2024, 04:40:07 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพิ่งซื้อปืนมา ยังไม่ได้รับ ป.4 จะเอาไปซ้อมที่สนามยิงปืน ได้หรือไม่ครับ  (อ่าน 1749 ครั้ง)
ธฤต
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: มกราคม 24, 2008, 12:01:32 AM »

ขอบคุณครับ Grin
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 24, 2008, 06:54:13 AM »

หลงรัก
ครับ
ป.3 ขอซื้อ
ป.4ขอใช้
 หลงรัก

น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 24, 2008, 06:56:37 AM »

....ตอบว่าได้ครับ..เอกสารใบ.ป3.ติดปืนตลอด.ได้ป3.เท่ากับได้ปืนแล้ว.เหลือขั้นตอนสุดท้ายแค่.ป4..ครับ.. Wink

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 24, 2008, 07:49:37 AM »

1/ ประเด็นการครอบครอง.....

คำพิพากษาฎีกาที่ 5139/2545

การที่นายทะเบียนอาวุธปืนออกใบอนุญาตให้ซื้ออาวุธปืน หรือเครื่องกระสุนปืนส่วนบุคคล (แบบ ป.3) ให้แก่ผู้ขออนุญาต ถือได้ว่านายทะเบียนอาวุธปืนได้อนุญาตให้ผู้ขออนุญาตมีและใช้อาวุธปืนได้แล้ว ส่วนการไปซื้อหรือรับโอนอาวุธปืนตามแบบ ป.3 ดังกล่าว แล้วนำไปดำเนินการจดทะเบียนออกใบอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืน (แบบ ป.4) เป็นขั้นตอนต่อเนื่องมาเพื่อควบคุมอาวุธปืนในราชอาณาจักรให้รู้ว่าอาวุธปืนแต่ละกระบอกอยู่ในครอบครองของผู้ใดเท่านั้น ไม่ได้หมายถึงว่าผู้ขออนุญาตเพิ่งได้รับอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืนเมื่อนายทะเบียนอาวุธปืนออกใบอนุญาตแบบ ป.4 ให้

ตาม พ.ร.บ. อาวุธปืน ฯ มาตรา 23 (2) กำหนดให้แบบ ป.3 มีอายุ 6 เดือน นับแต่วันออก การที่จำเลยซื้อและครอบครองอาวุธปืนตามแบบ ป.3 แล้วดำเนินการขอจดทะเบียนรับใบอนุญาตแบบ ป.4 ภายในกำหนดเวลา จำเลยจึงไม่มีความผิดฐานมีอาวุธปืนและเครื่องกระสุนปืนไว้ในครอบครองโดยไม่ได้รับใบอนุญาต

2/ ประเด็นการนำปืนไปซ้อมที่สนามยิงปืน ..... ขึ้นอยู่กับว่าลักษณะวิธีการนำไป..
.....ว่าเป็นการพาอาวุธปืนติดตัว หรือเป็นเพียงการขนย้ายสิ่งของ
อย่างไรก็ตาม หากถูกตรวจพบ จนท.ตร.ก็สามารถจับกุมกล่าวหาได้ ..... แต่จะเป็นความผิดหรือไม่นั้น-ศาลยุติธรรมเป็นผู้ตัดสิน

kai850
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 38

เรารักในหลวงครับ

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 24, 2008, 09:54:44 AM »

ได้ความรู้เพิ่มครับ หลงรัก

<a href="http://graphics-comment.blogspot.com" target="_blank">Goodnight comments" title="Goodnight comments[/url]<p><a href="http://graphics-comment.blogspot.com" target="_blank">comments hi5 ฮิต![/url]
เหมียวน้ำระทวย
"It Pays to be a Winner" ชัยชนะต้องมีค่าใช้จ่าย
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 30

CLASS ONE TEAM

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 24, 2008, 10:12:46 AM »

ป4ถึงมีก็เรื่องยาวเหมือนหนังชีวิตครับ...เอาใส่กระเป๋าลอคแน่นหนาแยกลูกปืนออกมา หรือแยกปืนเลยก็ดี น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ถ้าเจอแบบโหดๆก็ต้องคุยที่ศาลครับ

คำครูสอน:ฝึกและศึกษาในแนวทางที่ถูกต้อง ใช้เวลาที่เหลือค้นหาแนวทางการปฏิบัติที่ถูกและดีที่สุด

ธฤต
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 25, 2008, 12:06:10 AM »

ขอบคุณ คุณธำรง มากครับ

สรุปคือผมสามารถนำพาอาวุธปืน ไปสนามยิงปืนได้    ผมจะถอดออกเป็นชิ้นๆ เลยครับ แล้วค่อยไปประกอบที่สนาม  จะได้ไม่มีปัญหา

ขอบคุณครับ
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 25, 2008, 01:06:46 AM »

มันอดใจไม่ค่อยไหวครับ ขอซักกล่องสองกล่องก่อน  Grin

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
sutha
ไม่กล้าใช่ว่ากลัว ไม่ตอบโต้ใช่ว่าอ่อนแอ ที่แน่ๆก็คือสติ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 25, 2008, 09:28:14 AM »

ปืนลูกกรดผมถอดลูกเลื่อน ใส่กระเป๋ารวมกัน แยกกระสุน / ปืนสั้นถอดสไลด์ แยกกระสุน ใส่กล่องล็อกกุญแจ
เก็บปืนไว้ท้ายรถ  ส่วนกระสุนใส่ลิ้นชักหน้ารถ  พก ป.3 ป.4 ติดรถ  แค่นี้ก็เพียงพอ ที่สำคัญหากโดนจริงๆ
อย่าไปเบ่ง  รอดูคำให้การ หรือบันทึกการจับกุม  พบเจอปืนในสภาพที่เราเก็บไหม แล้วไปเจอกันศาลโลด  Grin
หน้า: [1]
  พิมพ์