เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 05:48:57 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามเพื่อนสมาชิค เพื่อนผมโดนทวงหนี้โดยหลายบริษัทต้องทำอย่างไรดี  (อ่าน 1560 ครั้ง)
SIRICHAI19
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2008, 02:22:37 PM »

เพื่อนผมคนนี้เปิดห้างร้านและมีปัญหาขาดทุนต้องเป็นหนี้หลายบริษัททั้งเงินกู้นอกระบบและบริษัทผ่อนสินค้าอีกทั้งบัตรเคดิต
หากเพื่อนสมาชิคมีใครมีข้อแนะนำบ้างครับ
เงินกู้นอกระบบที่นี้มายึดทรัพย์ไปด้วย อาทิ เครื่องคอม ทรัพย์สินในบ้านด้วย
จะช่วยอย่างไรดี พวกนี้มีสิทธิ์มายึดด้วยหรือครับ มีใครทราบบ้าง
SIRICHAI19
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2008, 02:24:12 PM »

ทรัพย์สินบางตัวยังผ่อนอยู่อีก ต้องให้เขาทำอย่างไรดีครับ
ขอผู้รู้เรื่องกฏหมายช่วยตอบด้วยครับ
natfd
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2008, 02:25:51 PM »

ผมว่าไม่มีสิทธิยึดนะครับจิงใหม   ทวงได้แต่ไม่สามารถยึดได้แค่ฟ้องศาล

ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับมือใหม่
ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2008, 02:32:30 PM »

ยึดได้หรือไม่ต้องลองดูในสัญญาที่เซ็นไว้กับเจ้าหนี้ค่ะ
หากเป็นไปได้ เจรจาประนอมหนี้ จ่ายอันไหนได้จ่ายไปก่อน ผ่อนอันไหนได้ก็ผ่อนไป แต่ต้องดูกำลังด้วยนะคะว่าไหวแค่ไหน...สู้ๆค่ะ Wink

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
Τσρ Κσρ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 294

สูงสุด คืนสู่สามัญ

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2008, 02:46:12 PM »

เป็นหนี้ก็ต้องใช้ครับ ไม่ว่าจะในระบบหรือนอกระบบ

ตอนยืมตอนกู้ คงไม่มีใครมาบังคับให้ยืมกระมัง

เพราะฉะนั้นตอนใช้ ก็ต้องพยายามให้เต็มที่

ได้ไม่ได้ ก็ต้องพูดคุย เจรจาประนีประนอมกันไป

ไม่ใช่จะหาข้อกฎหมายมาเข้าข้าง เลี่ยงบาลีไปแบบนี้

ขออภัยครับ หากความเห็นตรงตรง ทำให้ขัดเคือง 
  ไหว้

Ability is Nothing Without Opportunity. 

Napoleon Bonaparte
som36
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 29

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2008, 02:54:52 PM »

เป็นหนี้ก็ต้องใช้ครับ ไม่ว่าจะในระบบหรือนอกระบบ

ตอนยืมตอนกู้ คงไม่มีใครมาบังคับให้ยืมกระมัง

เพราะฉะนั้นตอนใช้ ก็ต้องพยายามให้เต็มที่

ได้ไม่ได้ ก็ต้องพูดคุย เจรจาประนีประนอมกันไป

ไม่ใช่จะหาข้อกฎหมายมาเข้าข้าง เลี่ยงบาลีไปแบบนี้

ขออภัยครับ หากความเห็นตรงตรง ทำให้ขัดเคือง 
  ไหว้
เห็นด้วยอย่างมาก ถึงมากที่สุด ครับ  เรื่องทำนองนี้ ไม่ต้องใช้ความคิดซับซ้อนอะไรครับ  ใช้สามัญสำนึกธรรมดา  คนปล่อยเงินกู้ ประสงค์ดอกเบี้ย  และที่สำคัญเงินต้นต้องไม่สูญ  ผมคิดว่าเพื่อนคุณยังโชคดี  ที่มีทรัพย์สินให้เจ้าหนี้นอกระบบมายึดไป  คุณลองคิดดูอีกแง่มุมหนึ่ง  ถ้าไม่มีของให้ยึด  คุณคิดว่า พวกทวงหนี้ เขาจะทำยังไงกับลูกหนี้ ที่เบี้ยวหนี้ครับ  สรุปเลย เป็นหนี้ต้องใช้ครับ 
Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2008, 03:53:31 PM »

Smiley  เคยได้ยินวลีนี้  "ไม่มี  ไม่หนี  ไม่จ่าย"

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 21, 2008, 04:34:28 PM โดย Tiger wut » บันทึกการเข้า

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
M60-16 (ทัน)
ยิงให้แม่น ต้อง ซ้อม ซ้อม ซ้อม
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2008, 07:27:21 PM »

1.ก่อนอื่นต้องทำจิตใจให้เข้มแข็งก่อนอันดับแรก
2.รีบหารายได้เข้ามาให้ไวที่สุดในทุกทาง(ต้องไม่ผิดกฎหมายด้วย)
3.เจรจาประนอมหนี้ครับ อะไรที่คืนแล้วหมดหนี้ได้ก็คืนเขาไป
4.ตรวจดูทรัพย์สินก่อนว่า มีอะไรขายได้ ก็ขายใช้หนี้ไปเลย มีเงินค่อยซื้อใหม่
5.ถ้าไม่ไหวหมดทุกทางแล้ว ค่อยบอกเจ้าหนี้ขอระงับหนี้หรือให้เจ้าหนี้ไปฟ้องศาลบังคับคดีต่อไป
6.ในกรณีที่ยังไม่มีการตกลงชำระหนี้กัน แล้วมายกของไป ส่วนตัวผมว่าผิดกฎหมายครับ แจ้งความได้ครับ
7.คิดไม่ออกแล้วครับ  ข้อความทั้งหมดนี้ผมพิมพ์จากใจด้วยความเป็นกลางครับ ไม่เอียงไปทางเจ้าหนี้หรือลูกหนี้ข้างใดข้างหนึ่งทั้งนั้นครับ 

jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 10:41:12 AM »

Smiley  เคยได้ยินวลีนี้  "ไม่มี  ไม่หนี  ไม่จ่าย"

ผมว่าใช้ได้กับหนี้ในระบบเท่านั้นครับ ... ถ้าเป็นหนี้นอกระบบ อาจจะได้ท่องเที่ยวฟรี ๆ (ไปที่ไหนก็ได้ที่ชอบ ๆ) Grin Grin

สำหรับคำถามของ จขกท. ... ผมว่าช่วยแนะนำได้ครับ (อย่าช่วยเิงน ถ้าไม่อยากเป็นเจ้าหนี้อีกคน)... สำรวจทรัพย์สิน สำรวจยอดหนี้ และแปรทรัพย์สินให้เป็นเงิน ไปจ่ายหนี้นอกระบบก่อน (จ่ายให้หมดไปเลย) และตามด้วยหนี้ในระบบที่ดอกสูง ....

จนไม่มีอะไรจะจ่ายแล้ว ก็ค่อยใช้วิธีพี่เสือ .... Grin Grin Grin

SIRICHAI19
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 01:35:24 PM »

ขอบคุณครับพี่ที่แนะนำ แต่เพื่อนผมตอนนี้แทบจะอยุ่ไม่ได้แล้วนะครับ 
ตอนนี้มาอยู่กับผม เพราะว่าหนี้นอกระบบ มันตามทวง
 ถ้าออกห่างผมเป็นอันว่าโดนซ้อมแน่ๆ
แต่ว่าหนี้ในระบบนี่จะทำอย่างไร เพราะว่าเป็นหลายบริษัท มากเลยทีเดียวมีทั้งบัตรเคดิต อิออน ทุกบริษัท
บางบริษัทจะรบกวนถามเพื่อนสมาชิคอีกครั้งครับ  มายึดของแต่ว่าของไม่มีแล้วเพราะว่าโดนนอกระบบยึดและบางส่วนเสียหายเพราะว่ามาทำลายข้าวของไปบ้าง
ช่วงแรกๆผมก็ไปใช้ให้แต่ได้แค่ดอกนอกระบบ แต่ตอนนี้ผมก็ไม่สามารถช่วยได้แล้ว
ตอนนี้เหมือนคนล้มละลายเลย พวกบัตรเคดิตกับ พวงอิอ้อนทำงัยดีพี่ช่วยแนะนำหน่อยครับ
เพราะว่าผมก็ไม่เคยเป็นหนี้แบบนี้เลย
ถ้าเขามาหาเพื่อนผมจะแนะนำให้ทำอย่างไร หรือว่าให้ฟ้องดำเนินคดี หรือทำอย่างไร
รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ
hare
Hero Member

คะแนน 1785

มีแล้วไม่ต้องใช้ ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 01:57:38 PM »

ผ่อนบ้านหรือที่ดินผ่านธนาคารบ้างรึเปล่าครับ เพราะหลักทรัพย์ประเภทนี้
สมารถที่จะขอกู้เพิ่มหรือปรับปรุงหนี้ได้นะครับ หรืออีกอย่างก็คือการแปลง
สินทรัพย์ให้เป็นทุน อะไรทำนองนี้ล่ะครับผม  เศร้า

jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 01:59:05 PM »

ผมไม่มีความรู้มากนักครับ ...

แต่เห็นว่าควรจะใช้หนี้พวกนอกระบบไปให้หมดก่อน ... เพื่อสุขภาพที่ดี ไม่โดนโปรตีนทุกวัน จะได้มีแรงหาเงินต่อครับ

ส่วนในระบบ ถ้าเขาจะฟ้องก็ให้ฟ้องไปครับ ล้มละลายก็ล้มละลาย เขาไม่ห้ามคนล้มละลายขายก๋วยเตี๋ยวนี่ครับ ....

บ.มันฟ้องเราล้มละลายได้ แต่มันไม่ได้เงินคืนครับ ดังนั้นมันจึงทวงเช้าทวงเย็น ... พวกนี้มีตัวตนชัดเจน แจกโปรตีนเราลำบาก ... ขู่มาก ๆ ยังหาหลักฐานแจ้งตำรวจได้อีก ...

ผมว่าต้องทีละขั้นครับ ... เอาใจช่วยครับ  Smiley

หน้า: [1]
  พิมพ์