เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 15, 2024, 05:23:18 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: **แก้ไขคำผิดเรียบร้อย ช่วยดูให้ที นี่คือปืนอะไรเหรอครับ  (อ่าน 2587 ครั้ง)
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 31, 2008, 05:15:48 PM »

อ่านไม่ค่อยออกครับ ผมไม่ค่อยเข้าใจภาษาวัยรุ่น
Grin Grin Grin
Grin...ด้วยคนครับ.... Cheesy

กลัวจขกท.จะไมเก็ท....

พอดีผมเจอปืนของปู่ผมอ่ะคับ ผมอยากทราบว่ามันคือรุ่นอาไรเหรอคับ ตัวปืนใช่เหล็กรึเปล่าคับ มันสามารถเอาไปซ้อมยิงเปล่าคับเพราะว่ามันชรามากแล้ว (ผมกลัวว่ามันจะเสียถ้าไปยิง) อีกเรื่องคับมันจะมีที่ครอบนกติดมาด้วยแต่ผมดันทำหักไปซะแล้วหาซื้อได้จากที่ไหนคับ ขอบพระคุณมากคับ ปล.ถ้าผมจะเอามาใช้นี่เอากระบอกไหนดีกว่าคับ เพราะว่าย่าให้กระบอกเดียวนอกนั้นให้พ่อ ขอความกรุณาแนะนำด้วยครับ - อ้าว...เขียนถูกก็เป็นนี่  

ผมก็กลัวพี่จะไม่เข้าใจ  ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

ไหว้

เรียน จขกท. ครับ .... เป็นผม ผมเลือกสมิธฯ (กระบอกล่าง) เพราะเป็นปืนขนาดกลาง ใช้ฝึกยิงปืนได้หลายหลักสูตร และไกปืนของสมิธฯ ดีกว่าของโคลท์อยู่มาก

เรื่องปืนเก่า ไม่ยากครับ ช่างบ้านเราดูแลรักษาได้เป็นอย่างดี ....

ว่าง ๆ พาปืนทั้งสองกระบอกนี้ ไปยิงเล่นดูก่อน ยิงเสร็จอาจจะฟันธงเลือกได้ทันทีครับ

Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 31, 2008, 05:19:03 PM โดย jakrit » บันทึกการเข้า

param - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 21

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 31, 2008, 05:16:49 PM »

แหม ยังอุตส่าห์มีคนตอบอีก

ผมละกลัว พ่อแม่เค้าจะมาว่าๆคนเวปนี้แนะนำลูกไปในทางที่ผิด
ทีนี้ละกรรมแน่ๆ แบร่
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 31, 2008, 07:48:51 PM »

พอดีผมเจอปืนของปู่ผมครับ ผมอยากทราบว่ามันคือรุ่นอะไรครับ ตัวปืนใช่เหล็กหรือเปล่า มันสามารถเอาไปซ้อมยิงได้หรือเปล่าครับ เพราะว่ามันชรามากแล้ว (ผมกลัวว่ามันจะเสียถ้าเอาไปยิง) อีกเรื่องครับมันจะมีที่ครอบนกติดมาด้วยแต่ผมดันทำหักไปซะแล้ว หาซื้อได้จากที่ไหน ขอบพระคุณมากครับ ปล.ถ้าผมจะเอามาใช้จะเอากระบอกไหนดีกว่ากันครับ เพราะว่าย่าให้กระบอกเดียวนอกนั้นให้พ่อครับ ขอความกรุณาแนะนำด้วยครับ **แก้ไขให้แล้วนะครับ ตอนนี้ อายุ24แล้วครับ ทำงานการไฟฟ้าครับ จะพอครอบครองได้หรือยังครับ

บรรลุนิติภาวะแล้ว...มีงานการทําเป็นหลักแหล่ง.....ขออนุญาตได้ครับ...สบมยห.

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 31, 2008, 08:05:29 PM »

ขอขอบคุณท่านเจ้าของกระทู้ครับ... ที่แก้ไขเรื่องการใช้ภาษา... อายุ ๒๔ แล้ว... จะมัวรอช้าอยู่ทำไม... รีบไปทำเรื่องโอนเลยครับ... เอา ป.๔ ใบเดิมไปด้วยครับ... แล้วเตรียมหลักฐานให้ครบสำเนาบัตร... สำเนาทะเบียนบ้าน... หลักฐานการมีงานทำ... หลักฐานการมีรายได้... ใบรับรองความประพฤติที่รับรองโดยผู้บังคับบัญชาระดับ ๘ ขึ้นไป... ทุกอย่างถ่ายสำเนาแล้วรับรองสำเนาให้เรียบร้อย... เอาตัวจริงไปด้วยนะครับ...

....แล้วก็ไม่ต้องไปช่วยค่าน้ำค่าไฟทางอำเภอล่ะครับ... ค่าขอใบ ป.๓ ๖ บาท (หกบาทถ้วน) นะครับ... อย่าจ่ายเกิน... โอนเสร็จแล้วรอ ป.๔ ค่าธรรมเนียม ๕๐๐ บาทครับ...
Indiana Jones
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #19 เมื่อ: เมษายน 01, 2008, 09:43:23 AM »

บรรลุนิติภาวะแล้ว...มีงานการทําเป็นหลักแหล่ง.....ขออนุญาตได้ครับ...สบมยห.
[/quote]

พี่ๆ เอาใจช่วยหลายคนครับ...... Grin ยิ้มีเลศนัย
sopon870
อินทรีสนามจันทร์
Hero Member

คะแนน 277

« ตอบ #20 เมื่อ: เมษายน 01, 2008, 09:54:17 AM »

ขอให้ได้ไวๆนะครับน้อง เยี่ยม Cheesy Cheesy Cheesy

หัวโขนคนสวมหัวเต้น  หมายเป็นลิงยักษ์สักครู่
ถอดหัวโขนคนเดิมดู   ใช่ผู้ยักษ์ลิง สิ่งลวง  

พระนิพนธ์ใน สมเด็จพระอริยวงศาคตญาณ (วาสนมหาเถร)
สมเด็จพระสังฆราชพระองค์ที่ 18 แห่งกรุงรัตนโกสินทร์
NUMBER8
Si vis pacem, para bellum
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #21 เมื่อ: เมษายน 01, 2008, 09:55:07 AM »

อาจารย์ แม่ งอนเลย

ที่นี่ไม่ใช่ hi5 นะ  ฮิๆ บู่

..........แท้จริงแล้ว ความลำบาก นั้นไม่มี......
..........มีแต่ความ ไม่เคยชิน ......................
param - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 21

« ตอบ #22 เมื่อ: เมษายน 01, 2008, 10:01:59 AM »

รู้ตัวว่าผิดก็ยอมรับอย่างงี้ ใช้ได้เลยครับ เยี่ยม

ทั้ง 2 กระบอกเป็นขนาด .38 น่าใช้ทั้งคู่ครับ แต่กระบอกเล็กก่อนนำไปใช้ต้องเอาไปทำปรับปรุงสภาพก่อน
เสียดายที่ครอบนกหัก แต่ร้านน่าจะซ่อมให้ได้ครับ เป็นปืนที่ผมอยากได้มากกระบอกนึงปัจจุบัน เลิกผลิตไปนานแล้วหายากซักนิด

ส่วนM15 น่าเอาไปใช้งานได้เลยครับ ขนาดจะใหญ่และหนักเวลาพกมาก
ปัจจุบันยังทำการผลิตอยู่
แต่อาจจะแตกต่างกันในรายละเอียดเล็กๆน้อยๆ

ก็็็้แล้วแต่วัตถุประสงค์ในการใช้ของเราครับ
แนะนำให้เอาไปโอนซักกระบอกนึงก่อน แล้วเอา ป4 ไปให้ย่าดูว่าโอนเป็นชื่อเราแล้ว
ต่อไปก็ปะเหลาะ อีกกระบอกนึงมาครับ  ยิ้มีเลศนัย
spot
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #23 เมื่อ: เมษายน 01, 2008, 11:09:08 AM »

Grin Grin ในที่สุดก็มีคนตอบแล้วดีใจจัง ขอบพระคุณมากนะครับต่อไปจะพยายามกลับมาใช้ให้ถูกนะครับ พอดีไปให้ช่างดูปืนมาครับ กระบอกเล็กเค้าบอกมาว่ามันเป็นโครงอัลลอย เค้าบอกมาว่าโครงมันจะพังไวกว่าตัวลำกล้องกับลูกโม่เหรอครับ
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #24 เมื่อ: เมษายน 01, 2008, 11:12:54 AM »

Grin Grin ในที่สุดก็มีคนตอบแล้วดีใจจัง ขอบพระคุณมากนะครับต่อไปจะพยายามกลับมาใช้ให้ถูกนะครับ พอดีไปให้ช่างดูปืนมาครับ กระบอกเล็กเค้าบอกมาว่ามันเป็นโครงอัลลอย เค้าบอกมาว่าโครงมันจะพังไวกว่าตัวลำกล้องกับลูกโม่เหรอครับ
  บอกแล้วไงในนี้พี่ๆเพื่อนๆใจดีกันแทบทั้งนั้น   สิ่งไหนผิดเราแก้ไขให้ถูกต้อง   มีแต่คนชมครับ   ก็ขอให้ขอทำเรื่องโอนปืนมาครอบครองได้โดยไวนะครับ Grin Grin Grin
.。.C╠╣ⓔ t.
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 24

« ตอบ #25 เมื่อ: เมษายน 03, 2008, 10:36:21 PM »

โครงอัลลอยย์มักชอบมีปัญหา ร้อยร้าว มากกว่าโครงสแตนเลสครับ โอกาสซ่อมถ้าร้าวยากครับ แต่ก็
ยินดีด้วยนะครับที่ใช้ภาษาไทยอย่างถูกต้องและขอชื่นชมในความรับผิดชอบต่อตัวเองครับ เยี่ยม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 05, 2008, 11:20:34 PM โดย PriNteR » บันทึกการเข้า

สิ่งที่เราคิดว่าถูก..ในความคิดของผู้อื่นอาจจะไม่ถูกเสมอไป..........
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #26 เมื่อ: เมษายน 03, 2008, 11:15:22 PM »

ชื่นชมท่าน จขกท.ครับ ..... เห็นว่าอายุ 24 แล้วใช่หรือไม่ครับ ....... ตามเกณฑ์อายุนี้สามารถยื่นเรื่องขอ
มีและใช้อาวุธปืนได้แล้ว ....... หากมีงานการทำเป็นหลักแหล่งชัดเจน ...... ขอให้สมหวังนะครับ

ส่วนเรื่องโครงอัลลอยกับปืนรุ่นเก่าๆ ...... สมัยนั้นเทคโนโลยีต่างๆยังไม่ดีนักจึงควรมองที่ตัวใหญ่ครับ M 15
เหล็กแท้ทั้งกระบอกมีความแข็งแรง และแม่นยำสูง

686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #27 เมื่อ: เมษายน 04, 2008, 12:04:29 AM »

ปืนตัวบน น่าจะเป็น โคล์ท เอเจ้น ครับ ขนาด .38 เพราะ น้าผม มี เป็นปืนที่ใว้ใจได้ แต่ยิงมาก ๆ แล้ว เจ็บง่ามมือครับ เพราะ ด้ามมันเล็ก
หนานปั๋น
Hero Member

คะแนน 33

« ตอบ #28 เมื่อ: เมษายน 04, 2008, 10:07:43 PM »

ตัวบนเป็น โคล์ท ขนาด .32 หรือเปล่าครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์