เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 14, 2024, 07:18:49 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่องหัวกะสุนที่ตกจากการยิงปืนขึ้นฟ้า  (อ่าน 2006 ครั้ง)
wayu
Jr. Member
**

คะแนน 1

« เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2008, 04:20:20 AM »

พอดีไปอ่านเจอกระทู้ยิงปืนขึนฟ้าหรือกะสุนปริศนาตกใส่บ้านหรือตกใส่ชาวบ้านเลยสงสัยว่ามีการจับตัวคนยิงกันได้บ้างหรือป่าวครับเห็นเหตุการณ์เหล่านี้จากที่อ่านเจอในเวบนี้มีมากเลยครับ เลยเกิดสงสัยว่าทางเจ้าหน้าที่ตำรวจได้มีการนำหัวกะสุนไปตรวจสอบหรือเปล่าครับ เพราะเห็นตอนเวลาโดนข้อหาพกพาอาวุธปืนโดยไม่ได้รับอนุญาตยังเอาปืนไปยิงตรวจหัวกะสุนเลยครับ พี่ๆท่านใดพอจะทราบรายละเอียดบ้างครับช่วยชี้แนะให้หายสงสัยหน่อยครับ
rerng
จงมีสติและให้อภัยผู้อื่นเสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 50

วัดธาตุน้อย(พ่อท่านคล้าย)จันดี อ.ฉวาง นศ.

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2008, 09:51:51 AM »

ยิ้มีเลศนัยคงไม่เคยมีคดีถึงโรงถึงศาลกระมังครับ Grin Grin Grin

ปางไข้ปางขาดเข้า     แพงเกวียน ละชั่งแฮ
วิบัติบรจองเจียน                     จักม้วย
ปางต้องปรับไหมเตียน             ตนมอด ก็ดี
ปางมิตรใดทุกข์ด้วย                 มิตรนั้น ไหนเสมอ
             จาก โคลงโลกนิติ บทที่ ๓๘๙
duriankuan 2499
แควนตัมจิตวิญญาณ ศีล สมาธิ ปัญญา
Hero Member

คะแนน 29

ไม่เอาเปรียบผู้อื่น

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2008, 10:26:24 AM »

Huh

rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2008, 11:22:43 AM »

เด็กที่โดนเมื่อวันลอยกระทงเนี่ย เป็นข่าวในหน้าหนังสือพิมพ์แต่แค่เป็นข่าว เหมือนคลื่นกระทบฝั่งเพราะเล่นยิงกันเยอะมาก จับทิศทางไม่ได้ ต้องรณรงค์เลิกยิงขึ้นฟ้ากันดีกว่าครับ เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
marst_007
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2008, 11:36:00 AM »

ญาติ เคย เจอ  ลูก ปลย  ทะลุหลังคา ตกอยู่  บน ที่ นอน กลับ บ้านมาอึ้ง  ซ่อมหลังคา - ย้ายที่นอน เลย ฮับ ...... น่ากัวจัง
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2008, 12:02:00 PM »

ยิ้มีเลศนัยคงไม่เคยมีคดีถึงโรงถึงศาลกระมังครับ Grin Grin Grin

มีครับ แต่ส่วนใหญ่จะไปโดนข้อหายิงปืนในที่สาธารณะโดยไม่มีเหตุอันสมควร พกพาฯ ตาม พรบ. อาวุธปืนครับ Cheesy
ส่วนข้อหาอื่น มักจะไม่มีใครไปร้องทุกข์ กล่าวโทษ เอาแต่นั่งแช่งให้กระสุนลั่นใส่คนยิงเท่านั้นครับ  Wink

แต่ถ้าหล่นใส่หัวตาย หรือบาดเจ็บสาหัส งานนี้เรื่องยาวละครับ ตกใจ

wayu
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2008, 08:38:27 PM »

เด็กที่โดนเมื่อวันลอยกระทงเนี่ย เป็นข่าวในหน้าหนังสือพิมพ์แต่แค่เป็นข่าว เหมือนคลื่นกระทบฝั่งเพราะเล่นยิงกันเยอะมาก จับทิศทางไม่ได้ ต้องรณรงค์เลิกยิงขึ้นฟ้ากันดีกว่าครับ เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
ญาติ เคย เจอ  ลูก ปลย  ทะลุหลังคา ตกอยู่  บน ที่ นอน กลับ บ้านมาอึ้ง  ซ่อมหลังคา - ย้ายที่นอน เลย ฮับ ...... น่ากัวจัง

แล้วทางเจ้าหน้าที่ตำรวจไม่เก็บหัวกะสุนไปตรวจสอบเหรอครับ
wayu
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2008, 08:44:36 PM »

ในเมื่อเก็บหัวกะสุนไว้เป็นหลักฐานทำไมทางเจ้าหน้าที่ไม่นำไปตรวจสอบครับ เพราะเวลาคนที่โดนจับข้อหาพกพาอาวุธปืนโดยไม่ได้รับอนุญาตยังเอาปืนไปยิงตรวจหัวกะสุนได้เลยครับ  หรือว่าเห็นเป็นคดีไม่ใหญ่โตอะไรมากจึงไม่อยากเสียเวลาหรือป่าวครับ
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2008, 07:22:50 AM »

ในเมื่อเก็บหัวกะสุนไว้เป็นหลักฐานทำไมทางเจ้าหน้าที่ไม่นำไปตรวจสอบครับ เพราะเวลาคนที่โดนจับข้อหาพกพาอาวุธปืนโดยไม่ได้รับอนุญาตยังเอาปืนไปยิงตรวจหัวกะสุนได้เลยครับ  หรือว่าเห็นเป็นคดีไม่ใหญ่โตอะไรมากจึงไม่อยากเสียเวลาหรือป่าวครับ

เท่าที่ผมทราบ มันจะเป็นปัญหาตอนเอาอาวุธปืนของผู้อื่นมาตรวจสอบครับ
แม้ทางพนักงานสอบสวนจะเก็บหัวกระสุนที่ตกมาจากฟากฟ้าได้ก็ตาม แต่เป็นการยากที่จะหาอาวุธปืนตัวต้นเหตุ

จะขอตรวจสอบบุคคลในระแวกใกล้เคียงว่าใครมีอาวุธปืนประเภทเดียวกับที่ตกมาจากฟากฟ้า แล้วจึงไปขอออกหมายเรียก ให้เจ้าของส่งอาวุธมาตรวจสอบก็คงลำบากน่าดู...ยิ่งเป็นการยิงในงานบวช ไม่รู้ปืนมาจากอำเภอไหน จังหวัดไหน.

เพราะเมืองไทย เมื่อได้รับอนุญาตให้ซื้ออาวุธปืนแล้ว ก็ให้ซื้อเลยแต่จะไม่เก็บตัวอย่างหัวกระสุนก่อน....
มันจึงไม่เหมือนกับกรณีพบรอยนิ้วมือของคนร้ายในที่เกิดเหตุ เพราะสามารถตรวจสอบได้จากลายนิ้วมือในทะเบียนประวัติอาชญากร
หรือไม่ก็ลายนิ้วมือหัวแม่โป้งในโรงรับจำนำ คิก คิก คิก คิก (ล้อเล่น)

ส่วนบุคคลที่ไม่มีประวัติด้านนี้มาก่อน ไม่แน่ใจว่าสามารถตรวจสอบได้จากฐานข้อมูลทะเบียนราษฏรได้หรือไม่ เพราะผมจำไม่ได้แล้วว่า เราทุกคนต้องปั๊มลายนิ้วมือตอนทำบัตรประขาชนครั้งแรกหรือเปล่า

หากเราเคยดูหนังสืบสวนสอบสวนฝรั่ง หรือสารคดีสืบสวนสอบสวน จะเห็นว่าคอมพิวเตอร์ของเขาจะมีโปรแกรมตรวจสอบลายนิ้วมือ สามารถนำลายนิ้มมือที่พบในที่เกิดเหตุ เทียบกับลายนิ้วมือราษฏร เมื่อเครื่องตรวจสอบแล้วพบว่านายนิ้วมือต้องสงสัยตรงกับผู้ใด ก็สามารถที่จะระบุตัวคนร้ายได้ง่ายขึ้น

ไม่ทราบว่าปัจุบันจะมีเครื่องนี้ แทนที่จะเปรียบเทียบลายนิ้วมือ มาเป็นเปรียบเทียบร่อยรอยหัวกระสุนหรือเปล่านะครับ

แต่หากทางรัฐ ต้องการหาคนร้ายที่ลงมือกระทำผิดด้วยอาวุธปืน ก็น่าที่จะมีการแก้ไขเพิ่มเติมกฎหมาย พรบ อาวุธปืน กำหนดให้ทางร้านที่ขายอาวุธปืนให้แก่บุคคลทั่วไป ก่อนที่จะมอบปืนให้เจ้าของอาวุธปืนที่ซื้อใหม่ ต้องเก็บตัวอย่างหัวกระสุนก่อน และให้ผู้ที่มีอาวุธปืนอยู่แล้วก่อนกฎหมายนี้ออกบังคับ จะต้องส่งมอบอาวุธปืนให้แก่เจ้าหน้าที่ เก็บตัวอย่างหัวกระสุน

ผมเชื่อว่าหากมีการกำหนดดังนี้ แม้เป็นเรื่องที่ยุ่งยากสักหน่อย แต่ก็เป็นการป้องปรามเชิงจิตวิทยา ที่จะทำให้เจ้าของปืนแต่ละกระบอกตระหนักเสมอว่า แม้ปืนที่ใช้จะเป็นปืนแบบลูกโม่ที่ไม่สามารถเก็บปลอกกระสุนเพื่อหารอยนิ้วมือได้ ร่องรอยหัวกระสุนยังคงปรากฎอยู่ชัด
ทำให้การใช้อาวุธปืนในการกระทำผิด คงทำได้ยากสักนิด

แต่ปืนเถื่อน หรือลูกซอง คงมีการใช้ในการทำความชั่วเยอะขึ้นละครับ  คิก คิก คิก คิก
dhirayut
Full Member

คะแนน 18

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2008, 11:09:03 PM »

วิธีแก้ง่ายสุด คนทีมีปืนต้องช่วยกันอย่าพกปืนออกนอกบ้าน 
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2008, 02:46:12 AM »

วิธีแก้ง่ายสุด คนทีมีปืนต้องช่วยกันอย่าพกปืนออกนอกบ้าน 

ผมว่าอย่ายิงขึ้นฟ้าดีกว่าครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์