เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 05:15:44 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตามหา Ruger ลูกโม่ single only ขนาด .357 หรือ .44 ครับ  (อ่าน 2899 ครั้ง)
๐๐๓
“กมฺมุนา วตฺตตีโลโก”
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 89

« เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 10:43:57 PM »

Ruger single only ขนาด .357 หรือ .44

เท่าที่ทราบมี blackhawk ไม่ทราบว่ารุ่น Single six มีขนาดนี้ไหม? หรือรุ่นอื่นที่หุ่นแบบนี้ก็ได้ครับ

ขอคำแนะนำด้วยครับ

1. ร้านไหนมีขาย หรือ...
2. ร้านไหนรับสั่ง
3. ราคา

ป.3 ไม่เป็นปัญหาครับ

ขอบคุณครับ

มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2008, 07:27:08 AM »

Ruger ผลิตปืนแบบ Revoler Single Action ออกมาหลายรุ่นครับ.........

ในขนาดคาลิเบอร์ใหญ่ เดิม ใช้ชื่อรุ่นว่า Blackhawk และ ในขนาด .22 LR และ .22 WMR ใช้ชื่อรุ่นว่า Single Six .....................ซึ่งระบบนกปืนเป็น 4 จังหวะ คือ ยิง(สับลงบนจานท้ายกระสุน)  ฮาล์ฟค็อค (สำหรับความปลอดภัยขณะพกพา)  ฮาล์ฟค็อคจังหวะที่สอง สำหรับเปิดประตูลูกโม่ ในการคัดปลอกและบรรจุ และ ง้างสำหรับการยิง...............เรียกว่า Old Model  ปัจจุบันไม่ผลิตแล้ว...........

ต่อมา Ruger ได้ปรับปรุงระบบง้างนกให้ปลอดภัยยิ่งขึ้น โดยลดตำแหน่งของนกสับจาก 4 จังหวะ เป็น 2 จังหวะ ให้ใช้งานสะดวกขึ้น และเพิ่มระบบทานเฟอร์บาร์เข้ามาเพื่อรองรับความปลอดภัย  คือ .......... ยิง  และง้างสุด โดยในจังหวะนกสับลงสุด สามารถเปิดประตูโม่เพื่อคัดปลอกและบรรจุกระสุนได้ (ง้างนกไม่ได้)  ..................ในจังหวะง้างนกเตรียมยิง ไม่สามารถเปิดประตูโม่ได้ และถ้าไม่เหนี่ยวไกแบบตั้งใจยิง(อุปไก) แผ่นทานเฟอร์บาร์จะไม่ยกตัวขึ้นมารับแรงตีของนกสับ ............และเรียกชื่อรุ่นใหม่ว่า Super Blackhawk ................. จะมีตังอักษรพ่วงท้ายว่า New Model ในทั้งสองรุ่น...........

ยังมี ปืนลูกโม่ Single Action ของ Ruger อีกรุ่นหนึ่งใช้โครงเล็กกว่า Blackhawk ........... เป็นรุ่นวาเคโร่ ผลิตในขนาดคาลิเบอร์ใหญ่ๆเช่นกัน แต่ไม่มากขนาดเหมือนรุ่น Balckhawk เช่น .357 .45 Colt เป็นต้น............

ร้านที่รับสั่ง เท่าที่ทราบ มี ร้าน ม.ฮะกิมี  ร้านปืนประโยชน์ ร้านปืนเทเวศน์ ร้านสิงห์ทองไฟร์อาร์ม ลองไปคุยดูครับ.................ส่วนราคา ถ้าเป็นพวก Blackhawk ผมว่าใกล้ๆกับ ออโต .45 ส่วน Single Six คงใกล้เคียงกับ ออโต 9 ครับ................

แพง..........

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
๐๐๓
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 89

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2008, 10:51:16 AM »

ขอบคุณพี่มะขิ่นมากครับ ที่ให้ข้อมูล    ไหว้

เป็นประโยชน์มากครับ ถามใครก็ไม่ค่อยมีใครให้ข้อมูลคงเป็นเพราะไม่ใช่ปืนยอดนิยมในหมู่คนใช้น่ะครับ

เดี๋ยวลองติดต่อร้านครับ

boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2008, 11:38:08 AM »

ลองเข้าไปกระทู้นี้ดูครับ เพื่อนๆชาวซิงเกิ้ลทั้งนั้น ตอนนี้กำลังสั่งจองกันอยู่
http://www.gun.in.th/webboard/index.php?topic=40463.320

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
๐๐๓
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 89

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2008, 11:48:44 AM »

ลองเข้าไปกระทู้นี้ดูครับ เพื่อนๆชาวซิงเกิ้ลทั้งนั้น ตอนนี้กำลังสั่งจองกันอยู่
http://www.gun.in.th/webboard/index.php?topic=40463.320

ขอบคุณครับพี่เสือใบ(boon) Smiley
KOE SA รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 17

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2008, 12:44:58 PM »

พี่มะขิ่น ตอบได้เครียร์มากครับ ขอบคุณครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์