เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 14, 2024, 05:22:29 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: COLT อยากสอบถามผู้รู้  (อ่าน 2013 ครั้ง)
yuffee3k
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2008, 02:49:01 PM »

อยากทราบว่า colt .38 ซุปเปอร์ สามารถทำให้ใช้ลูก 9 มม. ได้มั้ยครับ คือใช้ได้ทั้ง 2 ขนาด ช่วยหาคำตอบให้ด้วยครับอยากทราบจริงๆ
SNIPER™
รักชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 85

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2008, 08:14:49 PM »

อันดับแรก ลองซื้อแม็กกาซีน 9 มม.(จากกระทู้คุณTik ก็มีครับ)
poom
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2008, 08:21:44 PM »

ก็ไม่ถึงกับรู้มากครับ...แค่พอรู้...แต่ที่ไม่มีใครตอบกระทู้ของคุณ  อาจเป็นเพราะว่ามัน Noโยชน์...เพราะส่วนใหญ่แล้ว  พี่ๆ ในเว๊บต่างก็ทราบดี...ว่าปืนขนาด .38 ซูเป้อร์ สามารถนำกระสุนขนาด  9  มม. มายิงได้เลย...โดยไม่ต้องปรับแต่งอะไร (แต่เจ้าของกระทู้บอกว่าทำให้ใช้ได้นั้น หมายความว่าจะให้มันเป็น 9 มม.ไปตลอดชีวิตหรือป่าว...ซึ่งคงไม่มีประโยชน์อะไร...สู้ไปซื้อ 9 มม. กระบอกอื่นไปเลยดีกว่า จุมากกว่าด้วย)  มันมีเรื่องอีกยาวครับ สำหรับการนำ 9 มม. ไปยิงในซูเป้อร์  น่าจะลอง Serch ตามกระทู้อื่นก่อน พี่ ๆ เขาว่าไว้ตั้งเยอะแล้ว
     1. ยิงโดยโหลดลูกจากแม็กกาซีนตามปกติ  ถ้ายอดทีละนัดในลำกล้อง เมื่อแหงนยิงขึ้นฟ้า ลูกจะร่วงลงมาจากบ่ารังเพลิง เพราะความยาวปลอก  ความยาวตลอดทั้งนัดนั้นไม่เท่ากัน ขอบปลอกก็ไม่เหมือนอีก...โดย 9 มม.จะสั้นกว่า...และหน้าตัดหัวซูเป็อร์ใหญ่กว่าเล็กน้อย... ซึ่งทำให้ไปผ่อนแรงเข็มแทงชนวน  ทำให้ปืนไม่ลั่น
     2.  ขอเกี่ยวปลอกและเข็มแทงชนวนจะชำรุด ...ด้วยเหตุผล...ยาวครับ ขี้เกียจพิมพ์
     3.  สามารถนำมายิงได้ครับ  แรงดันในรังเพลิง 9 มม. น้อยกว่าซูเป้อร์  เมื่อกรณีฉุกเฉิน หมายถึง หาลูกซูเป็อร์ไม่ได้  และต้องใช้จริง ๆ
     4.  แต่สำหรับผม  ไม่เคยลอง... และไม่คิดด้วยครับ  .38 ซูเป้อร์ ก็คือ .38 ซูเป้อร์  ไม่ใช่  9  มม.ซูเป้อร์
ไหว้
♀♣♥♠Jack Label♠♥♣♀ We Love King
♥ข้าจะจงรักภักดีต่อชาติ♥
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 32

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2008, 08:28:17 PM »

ก็ไม่ถึงกับรู้มากครับ...แค่พอรู้...แต่ที่ไม่มีใครตอบกระทู้ของคุณ  อาจเป็นเพราะว่ามัน Noโยชน์...เพราะส่วนใหญ่แล้ว  พี่ๆ ในเว๊บต่างก็ทราบดี...ว่าปืนขนาด .38 ซูเป้อร์ สามารถนำกระสุนขนาด  9  มม. มายิงได้เลย...โดยไม่ต้องปรับแต่งอะไร (แต่เจ้าของกระทู้บอกว่าทำให้ใช้ได้นั้น หมายความว่าจะให้มันเป็น 9 มม.ไปตลอดชีวิตหรือป่าว...ซึ่งคงไม่มีประโยชน์อะไร...สู้ไปซื้อ 9 มม. กระบอกอื่นไปเลยดีกว่า จุมากกว่าด้วย)  มันมีเรื่องอีกยาวครับ สำหรับการนำ 9 มม. ไปยิงในซูเป้อร์  น่าจะลอง Serch ตามกระทู้อื่นก่อน พี่ ๆ เขาว่าไว้ตั้งเยอะแล้ว
     1. ยิงโดยโหลดลูกจากแม็กกาซีนตามปกติ  ถ้ายอดทีละนัดในลำกล้อง เมื่อแหงนยิงขึ้นฟ้า ลูกจะร่วงลงมาจากบ่ารังเพลิง เพราะความยาวปลอก  ความยาวตลอดทั้งนัดนั้นไม่เท่ากัน ขอบปลอกก็ไม่เหมือนอีก...โดย 9 มม.จะสั้นกว่า...และหน้าตัดหัวซูเป็อร์ใหญ่กว่าเล็กน้อย... ซึ่งทำให้ไปผ่อนแรงเข็มแทงชนวน  ทำให้ปืนไม่ลั่น
     2.  ขอเกี่ยวปลอกและเข็มแทงชนวนจะชำรุด ...ด้วยเหตุผล...ยาวครับ ขี้เกียจพิมพ์
     3.  สามารถนำมายิงได้ครับ  แรงดันในรังเพลิง 9 มม. น้อยกว่าซูเป้อร์  เมื่อกรณีฉุกเฉิน หมายถึง หาลูกซูเป็อร์ไม่ได้  และต้องใช้จริง ๆ
     4.  แต่สำหรับผม  ไม่เคยลอง... และไม่คิดด้วยครับ  .38 ซูเป้อร์ ก็คือ .38 ซูเป้อร์  ไม่ใช่  9  มม.ซูเป้อร์
ไหว้
อิ่มเลยครับ

อย่า อยู่ อย่างเป็ด
เพราะเป็ด
บินได้...ไม่เท่านก
ว่ายน้ำได้...ไม่เท่าปลา
ขันได้...ไม่เหมือนไก่
เดินได้...ไม่เหมือนคน
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2008, 09:48:02 PM »

ใช้ปุ่มค้นหา น่าจะได้คำตอบทั้งหมดครับ

KingFisher
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

จริต ๖ ประการ . .

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2008, 05:55:17 PM »

ของใคร ของมันดีกว่านะครับ
ฝืนแล้ว จะเสียของครับ
เสียดาย

เป็นหนี้แผ่นดิน..(ประเทศไทย) !
KOE SA รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 17

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2008, 01:20:56 PM »

สู้ราคาลูก .380 ไม่ไหวหรือครับ
AEY@1911
1911 lism...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2008, 01:45:14 PM »

ใช้ยิงได้แน่นอนครับ ลองมาแล้วกับตัวเอง แต่ถ้าอยากจะให้สบายใจ หาลำกล้อง 9 มม. มาใส่แล้วก็แม็กอีกตัว คราวนี้ก็หมดปัญหาครับ (ผมเข้าใจครับว่าราคาลูก.38ซุปเปอร์ตอนนี้ไปไกลมากแล้วเหมือนกัน เศร้า )
karn36
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2008, 09:39:49 PM »

ต้องตอบว่าใช้ได้ครับ แต่ต้องกรณีที่ฉุกเฉินจริงๆ ส่วนตัวผมก็ใช้  Colt .38 super อยู่ ถึงลูกราคาจะไปไกลขนาดไหนก็ไม่อยากเอาลูก 9mm มาใส่ครับ เหตุผลก็ตามที่คุณ Poom บอกไป สรุปว่า ถ้าใส่ลูก9 มันก็ยิงออกครับ แต่ไม่เหมาะที่จะใส่ครับผม
ลุงธีร์ ณ.ศรีธัญญา
คบคนพาลถ้าจริงใจก็ไม่ผิด... คบบัณทิตไม่จริงใจก็ไร้ผล...
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 2

สุขใดจะเท่า ..ล้วงกระเป๋าแล้วเจอตังส์....

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2008, 09:56:56 PM »

หลงรัก หลงรัก 9 ยิงได้ครับแต่ปืนออกแบบมาให้ใช้ .38ซุป โรงงานน่าจะทำมาไว้โดยตรงเช่นค่าkของสปริงครับ หลงรัก หลงรัก

vvv_v
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2008, 07:53:44 AM »

อยากทราบว่า colt .38 ซุปเปอร์ สามารถทำให้ใช้ลูก 9 มม. ได้มั้ยครับ คือใช้ได้ทั้ง 2 ขนาด ช่วยหาคำตอบให้ด้วยครับอยากทราบจริงๆ

เอา 9 มายิงใน38 ซุปเปอร์ได้ครับ แต่บางกระบอกก็อาจมีติดขัดบ้าง
ดังนั้น สรุปว่าหากทดลองยิงในสนามทำได้ครับ 

แต่กับชีวิตจริงเวลาใช้ป้องกันตัว ลูก 9 อาจติดขัดได้ ( มีเปอร์เซ็นต์ )
ดังนั้น ชีวิตจริงหากต้องใช้ป้องกันตัว ใส่ลูก 38 ซุปเปอร์ของเขาดีกว่าครับ
จะไม่ติดขัด

แล้วมาลองในสนามค่อยมายิงลูก 9 เอา
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2008, 02:06:29 PM »

หาลำกล้องมาเปลี่ยนก็ได้ครับ  ตัวเตะปลอก ขอรั้ง  อาจใช้ของเดิม หรืออาจจะต้องปรับใหม่  และหา แม็กใหม่ ขนาด 9 มม. พาราฯ มาด้วย

....ตามล่า...อีตอแหล
JJ-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 386

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2008, 02:31:27 PM »

หาลำกล้องมาเปลี่ยนก็ได้ครับ  ตัวเตะปลอก ขอรั้ง  อาจใช้ของเดิม หรืออาจจะต้องปรับใหม่  และหา แม็กใหม่ ขนาด 9 มม. พาราฯ มาด้วย
ทางเลือกที่แน่นอนที่สุด ก็คงเป็นอย่างที่พี่โทน บอกไปครับ
.38 super ของผม ใช้ยิงลูก 9 เฉพาะในสนามเท่านั้น
แต่ถึงยังงัย ลูก .38super ก็ยิงมันกว่าเยอะครับ
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2008, 12:49:16 PM »

ทำได้ครับ ยิงได้อีกด้วย ครับ ถูกคน ก็ตายด้วยครับผม (ไม่ได้ประชดอะไรนะ มีคนเขาตอบมาให้ครบแล้วว่าทำไม เหตุผลอะไร)
ตอบเป็นความรู้ว่า ใช้ยิงได้เลย แต่
ลองเอาไปคิดดูนะ
ปืนออโตเมติก ที่เป็นลักษณะลำกล้อง ท้ายกระดกแบบนี้ เขาก็ทำรังเพลิงไว้ทีท้ายลำกล้อง
รังเพลิง คือที่นอนของกระสุน มันขึ้นไปนอนรอไว้เพื่อรอให้ เข็มแทงชนวนแสนรัก มาเจาะตูด แล้วระเบิด ดันหัวกระสุนออกไป

รังเพลิงนั้น เขาจะออกแบบ และผลิต มาให้เข้ากับกระสุนชนิดใด ชนิดหนึ่ง เท่านั้น
อาทิเช่น รังเพลิง ของกระสุน .38 ซูเปอร์ โรงงานเขาก็จะคว้าน ขนาด ความกว้าง ความยาว ความสูง เอาไว้สำหรับขนาด .38 ซูเปอร์
และแน่นอน รังเพลิงของกระสุน 9 มม. พาราเบลลั่ม เขาก็จะทำให้มีขนาดพอเหมาะ พอเจาะ กับกระสุน

ทีนี้ ที่บ้านของท่าน ไม่รู้มีเครื่องมือวัด ละเอียด (เวอร์เนีย) หรือเปล่า
สมมุติถ้ามี ท่านลองมาวัดขนาดดู
สิ่งที่ใกล้เคียง หรือจะเท่ากัน ก็คือ ขนาดความโต ของหัวกระสุนเท่านั้น
ส่วนอื่นๆ เช่น ความยาวของปลอก ความอ้วนของปลอก ขนาดความโตของจานท้าย
ไม่เท่ากันเลย  จากเท่าที่เคยมีประสบการณ์บอกให้เลยว่า .38 ซูเปอร์ มีขนาดที่โตกว่าทั้งหมดที่กล่าวมาคือ ความยาวปลอกก็ยาวกว่า จานท้าย ก็ใหญ่กว่า

เนื่องจาก 9 มม. มันเล็กกว่า มันก็เลยเข้าไปในรังเพลิงของ .38 ซูเปอร์ได้
แต่น่าเชื่อว่า เมื่อ 9 มม. เข้าไปนอนอยู่ในรังเพลิงของ .38 ซูเปอร์ แล้ว มันคงไม่กระชับ
รังเพลิงเป็นแน่ เพราะขนาดลูก9 มันเล็กว่า .38 ซูเปอร์
แล้วคุณจะปล่อยให้กระสุนระเบิดในรังเพลิง ในขณะที่กระสุนไม่กระชับ กับรังเพลิง ในทุกๆ ด้าน ผมสงสารปืนแทนคุณครับ

ท่านมีปืนหรือยังครับ  .......... ปืน .38 ซูเปอร์ ส่วนมากที่เคยเห็น จะมีรุ่นฮิตๆ กันอยู่ในช่วงที่โคลท์ ยังไม่ออก ซีรีส์ 70 เสียด้วยซ้ำ
ถ้าเป็นปืนรุ่นนี้ ก็ถือว่าเป็นปืนมีค่า (จริงๆ แล้วปืนทุกกระบอก มีค่าหมด เพราะมันแพงทุกกระบอกเลย )
ดังนั้น รู้ไว้ ใช่ว่า แต่อย่าไปลองทำนะครับ ปืนอะไร ก็ใช้กระสุนแบบนั้นเถอะนะครับ

ถ้าคิดจะยิงไว้เป็นความรู้บ้าง ก็ไม่เป็นไร  แต่อย่าทำบ่อยนะครับ ผมเสียดายปืนแทน
at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 01:24:47 PM »

การนำลูก9พารา มายิงใน.38ซูเปอร์ นั้น สามารถยิงได้ครับ แต่ไม่สมควรใช้มากๆหรือ นำมาใช้ในชีวิตจริงเพราะ  จะมีปัญาหาเรื่องการ คายปลอก เพราะขาเกี่ยวปลอกของปืนของขนาดนี้ไม่เท่ากัน จานท้ายกระสุนมีมิติที่ต่างกัน จะพบว่าถ้ายิง หลายนัด จะมีบางนัดถีบปลอกไม่ออก เพราะขาเกี่ยวปลอก ขับจานท้ายไม่ถึง และถ้ายิงไปอีกนานๆ รังเพลิงอาจร้าวหรือแตกได้
หน้า: [1]
  พิมพ์