เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 11:31:21 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การเข้าชื่อขอให้แก้ไขกฎหมายในการพาปืน  (อ่าน 5332 ครั้ง)
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #45 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2008, 07:43:09 PM »

เรื่องข้อกฏหมาย.....ก็ต้องฟังความเห็นของนักกฏหมาย...อย่างคุณธํารง หรือ ท่านอื่นบางท่านที่ทํางานทางด้านนี้ครับ...

ไม่จำเป็นครับ  กฎหมายเป็นเรื่องของคนทุกคน
ผมเอง ถึงจะไม่ใชนักกฎหมาย  แต่ก็เคยเรียนกฎหมาย  เคยเป็นอัยการทหารว่าความในศาลมาก่อน  และปัจจุบันก็ยังคงสอนวิชากฎหมาย  ทั้งหน่วยงานที่ทำงานด้านกฎหมายโดยตรง และหน่วยงานอื่น ๆ   พบว่าความเห็นในทางกฎหมายของคนที่ไม่ใช่นักกฎหมาย ก็เป็นเรื่องที่น่าสนใจมาก
vvv_v
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #46 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2008, 08:02:57 PM »

ผมมีข้อเสนอใหม่ว่า น่าจะแก้เป็นว่า  อนุญาตให้พาปืนไปไหนมาไหนได้
แต่ถ้าพาปืนนั้นไปก่อเหตุหรือกระทำความผิดโดยใช้ปืนประกอบเป็นอาวุธด้วยละก็
( ไม่ใช่ปืนอยู่กับบ้านแล้วทำผิดนะครับ )

ให้เพิ่มโทษเป็นจำคุกตลอดชีวิตหรือประหารชีวิตเท่านั้น

เว้นแต่เป็นเรื่องใช้ป้องกันตัว 
sinop
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #47 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2008, 08:11:55 PM »

หลายๆอย่างน่าจะดีขึ้น เยี่ยม Wink
อีกไม่กี่เดือน Cool

Lips Sealed Lips Sealed Lips Sealed Grin

tube
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #48 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2008, 11:30:25 AM »

การเข้าชื่อไม่เป็นผล เพราะกฎหมายอาวุธปืน ไม่ใช่เรื่องสิทธิและเสรีภาพฯ และแนวนโยบายพื้นฐานแห่งรัฐ 

แต่หากจะชูธงปลุกกระแส......
ทุกวันนี้ปืนและคนที่มีปืน มีภาพความก้าวร้าวรุนแรง เป็นจำเลยของสังคมโดยสื่อต่างๆอยู่แล้ว
ชูธงนี้ขึ้นมา ก็อาจมีอีกธงขอความสนับสนุนห้ามพาปืนโดยเด็ดขาดบ้าง
ลองตรองดูกันว่า กระแสสังคมจะถูกดึงไปทางไหน และอะไรจะเกิดขึ้น  ไหว้

กระแสสื่อและมวลชนหน่อมแน้มโลกสีชมพูมักลำเอียงไปทางคุมปืนนะครับ ขนาดที่เมกาเององค์กรชาวปืนเขายังโวยวายบ่อยๆ เรื่องสื่อและวงการบันเทิง

2-3 เดือนมานี้ที่มีผู้ก่อการร้ายใช้ AK47 บุกไปยิงนักเรียนอิสราเอลตายในโรงเรียนที่เยรูซาเล็ม ข่าวออกแค่คนร้ายใช้ปืนยิงคนตายไปกี่คน จบ เหมือนกับว่าอยู่ดีๆ ก็ระเหยหายตัวไป แทยไม่มีใครเสนอข่าวเลยว่า การระงับเหตุคืออิสราเอลคนหนึ่งใช้ปืนพกที่พกซ่อนอยู่ ยิงคนร้ายตาย

สื่อมวลชนคนดังหลายๆคนในเมืองไทยพกปืนติดเอวตลอดเวลาแต่ไม่ขึ้นข่าวครับ
redkia
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #49 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2008, 02:43:45 PM »

พรบ. อวป. 2490   
  แก้ไข  2501 บางมาตรา
  แก้ไข 2519  บางมาตรา
  แก้ไข 2522 บางมาตรา
  ทั้งหมดเกิดในสมัยรัฐบาล ประชาธิปไตย หรือไม่ ?
  กฏ มักออกมาเพื่อ สนับสนุนคำจุนคณะ ของตนเองในขณะนั้น

แล้ว ประชาชนควรทำอย่างไรครับ

Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #50 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2008, 04:49:37 PM »

อือม์ ที่ผ่านมา ผมกลับเซ็ง "กฎ" ที่รัฐบาล "ประชาธิปไตย" พยายาม ออกมาเพื่อค้ำจุนคณะของตนเองมากกว่าครับ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
Sharpener
วิถีคนจร
ชาว อวป.
Newbie

คะแนน 1

สุดท้ายก็ไปคนเดียว

« ตอบ #51 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2008, 02:28:39 PM »

ทุกอย่างเกี่ยวพันเชื่อมโยงกันทางพันธะสังคมทุน กฎหมายออกมาเพื่อกำหนดขอบเขตสิทธิเสรีภาพของส่วนบุคคลและคนในสังคม(กลุ่มทุนร่วมด้วยช่วยจ่าย) ขอน้อมรับกฎของสังคมด้วยสดุดีต่อสิ่งที่กล่าวมาข้างต้น เวลาแจ้งข้อหาหรือว่าตัดสินการกระทำของคนให้อยู่ในถูกต้องเท่าเทียม  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ณ เวลานี้ถ้าคุณมองว่ามันยืดหยุ่นมันก็เป็นเพียงเส้นยาง แต่ถ้าคุณมองว่าไม่เข็มแข็งมันก็จะทดสอบคุณ
ผมคิดว่าสังคมไทยเป็นอย่างนี้มาตลอด ถ้ากฎนั้นแข็งก็จะมีการแข็งกร้าวต่อกฎ สุดท้ายกฎก็ไม่เป็นกฎ
กฎถูกปรับไปตามกาลเวลา...

สุดท้ายเวลามาถึง... ปรับกฎให้เข้ากับสังคม

คุ้มครอง ต่อสู้ความไม่เป็นธรรมมาด้วยสองมือกับสองเท้า แล้วก็วิ่งครับ  คิก คิก คิก คิก คิก คิก

เอาจริงแล้วครับ  งอน
1. จัดให้มีการอบรมถูกต้องตามหลักวิชาการ หรือเป็นหลักสูตรของทางราชการก็ได้อย่าเอาธุรกิจมาเกี่ยวเถอะกราบแล้วครับพี่ ไหว้ ไหว้ ไหว้
2. รถผมยังต้องตรวจสภาพเลยครับ เอาเพื่อนคู่ใจไปตรวจสภาพเพื่อรายงานตัวบ้างก็ดีนะครับ เศร้า อันนี้ขอโทษนะครับที่ต้องลำบากกันทั่วหน้า
3. อย่างที่ทราบกันโจรมีปืน คุณมีกฎหมาย ประชาชนตาดำๆ  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน โจรเข้าหา กฎอ่อน ประชาชนตายตาค้าง แก้เถอะครับพี่ขอร้องล่ะครับ ให้เขามีสิทธิป้องกันตัวให้เขาได้ต่อสู้ยื้อชีวิตเขาเพื่อเผชิญวิบากกรรมต่อไป ให้โจรมันไปสบายบ้าง ธรรมชาติสร้างความสมดุลย์ไว้เสมอ แต่ถ้าใครมันทำผิดกฎเอามันให้หนักครับ
4.สถานที่ต้องถูกกำหนดแน่นอน ไม่ใช่ตามสบายนะครับ ตามโอกาสความเหมาะสมครับเพื่อให้ศาลลงโทษได้อย่างเหมาะสมครับ

ความยุติธรรมยังมีครับ
gto801
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #52 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2008, 02:37:43 PM »

ร่วมลงรายชื่อให้ปืนราคาถูกดีกว่าไหมครับ อิ อิ อิ

John smith
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #53 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2008, 03:22:34 PM »

ร่วมลงรายชื่อให้ปืนราคาถูกดีกว่าไหมครับ อิ อิ อิ
ในด้านธุรกิจคงยากครับ แต่อยากได้เครื่องถูกเหมือนกัน

ส่วนเรื่องใบนำพา ก็เห็นด้วย เพราะจะได้เดินทางไปสนามซ้อมด้วยความสบายใจครับพี่น้อง Cheesy Cheesy

รักครอบครัว ไม่ต้องกลัวใคร
vvv_v
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #54 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2008, 03:22:48 PM »

ดีครับ เห็นด้วย แต่จะทำได้เปล่านะสิครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน ขำก๊าก
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์