เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 25, 2024, 04:17:19 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนต้องมีการต่อใบอนุญาติ ป.4 ทุกปีหรือเปล่าค่ะ  (อ่าน 5425 ครั้ง)
moonoipu
Newbie
*

คะแนน 1

« เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2010, 08:18:33 AM »

ไม่ทราบว่าเมื่อขอใบ ป.4 แล้ว จะต้องมีการต่ออายุของใบ ป.4 ทุก ๆ ปีหรือเปล่าค่ะ หรือขอครั้งเดียวใช้ได้ตลอดไปเลย

แล้วการมีอาวุธปืนในครอบครองเนี้ยะ มีแค่ใบ ป.4อย่างเดียวก็เพียงพอใช่ไหมค่ะ ต้องมีการขอเอกสารอย่างอื่นอีกหรือเปล่า แล้วจะต้องมีการต่อทะเบียนปืนทุก ๆ ปีหรือเปล่าค่ะ

รบกวนผู้รู้ด้วยค่ะ เพราะไม่ทราบเกี่ยวกับเรื่องปืนเลยค่ะ
เทพ กังฟูแพนด้า รักในหลวง
พร้อมรบทุกสถานการณ์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 37

หลวงพ่อฤาษีลิงดำ

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2010, 08:26:39 AM »

ไม่ต้องต่อครับ  ใช้ใบเดียวตลอดชีพ  แต่ถ้าใบ  ป.4 หาย ให้แจ้งความแล้วขอใบแทนครับ   ไหว้

visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2010, 08:32:06 AM »

..ใบ ป.4 ระบุ "ตลอดเวลาที่เป็นเจ้าของอาวุธปืน" ใช้ได้ตลอดชีพหากไม่มีการเปลี่ยนแปลงใด ๆ ..
..ใบ ป.4 เป็นเอกสารกำกับอาวุธปืนที่เราครอบครองอยู่ ให้ไว้เพื่อป้องกันชีวิต/ทรัพย์สินภายในที่อยู่อาศัย หากต้องการพกพาไปนอกบ้านต้องขอใบอนุญาตพกพา (ป.12) ครับ..
..ก่อนจะได้ ป.4 จะต้องผ่าน ป.1 ขออนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืน และ ป.3 ใบอนุญาตให้ซื้ออาวุธปืน ก่อนนะครับ..

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2010, 11:06:18 AM »

ไม่ทราบว่าเมื่อขอใบ ป.4 แล้ว จะต้องมีการต่ออายุของใบ ป.4 ทุก ๆ ปีหรือเปล่าค่ะ หรือขอครั้งเดียวใช้ได้ตลอดไปเลย

แล้วการมีอาวุธปืนในครอบครองเนี้ยะ มีแค่ใบ ป.4อย่างเดียวก็เพียงพอใช่ไหมค่ะ ต้องมีการขอเอกสารอย่างอื่นอีกหรือเปล่า แล้วจะต้องมีการต่อทะเบียนปืนทุก ๆ ปีหรือเปล่าค่ะ

รบกวนผู้รู้ด้วยค่ะ เพราะไม่ทราบเกี่ยวกับเรื่องปืนเลยค่ะ

มีปืน+ ป.๔ ที่เป็นชื่อเรา... ก็ไม่ต้องไปหาใบอะไรเพิ่มแล้วครับ... อย่างเดียวที่ต้องหาเพิ่มคือ... ใบสีแดงๆ ม่วงๆ เทาๆ เอาไว้ซื้อกระสุน...

...แต่ถ้า ป.๔ ที่ว่า... ยังไม่เป็นชื่อเรา... ก็ต้องทำให้เป็นชื่อเราก่อนครับ... ใบที่เกี่ยวข้องก็จะมี ป.๑ กับ ป.๓ ครับ... Grin Grin Grin

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2010, 11:57:42 AM »

มี ป.๑๒ อีก ป. ครับที่หลายคนหวังเอาไว้  Cheesy

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
sada
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2010, 12:02:10 PM »

มี ป.๑๒ อีก ป. ครับที่หลายคนหวังเอาไว้  Cheesy
ผมก็อยากมี ครับ  แต่  ยังเห่าเครื่องบินอยู่ครับ  น้ำลายหก

SON171
Sr. Member

คะแนน 39

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2010, 01:55:43 PM »

ญาติ -- มีสระ อิ บน ต หมายถึง ญาติพี่น้อง
อนุญาต -- ไม่มีสระ อิ บน ต

ทำหน้าที่ของตนเองให้ดีที่สุด เคารพสิทธิเสรีภาพของคนอื่นให้มากที่สุด แล้วสังคมจะดีเอง
Sungnoen
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 46

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2010, 02:40:30 PM »

ต่อทุกปียาวแย่  Grin Grin
kutingtong
Sr. Member

คะแนน 68

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2010, 10:45:38 PM »

ถามแบบนี้ เสียวนะครับ เกิดท่านปิ๊งไอเดียนี้ขึ้นมา แย่แน่เลย ฮือๆ ผมคงหลอกนายไม่ได้อีกว่าขายไปหมดแล้วครับ เขายังไม่มาตัดยอดครับ เขารอ ป.3 อยู่ครับ แต่จ่ายเงินแล้วครับ ผมเลยจะไปเอาตัวใหม่ครับ ขอ ป.3 ผมเลยนะครับ ฮ่าๆ
Ruk™-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 643

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2010, 10:58:17 PM »

ประมาณนี้ครับ

คุณอาจเผาและทำลายบ้านเมืองเราได้ แต่คุณไม่สามารถทำลายความรักชาติศาสนาและพระมหากษัตริย์ของเราไปได้
HS3JBX ทองพูน นุโยนรัมย์ : (คำขวัญประจำจังหวัด) ราชธานีเก่า อู่ข้าวอู่น้ำ เลิศล้ำกานต์กวี คนดีศรีอยุธยา
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2010, 11:04:15 PM »

ประมาณนี้ครับ

อยากได้ ป.๔ แบบนี้บ้างจังเลย แต่นายอำเภอไม่อนุญาตครับ เลยต้องรอครับ ว่าศาลจะว่าอย่างไรครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2010, 11:43:36 PM »

Grin Grin

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
ชอลิ่วเฮียง - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 234

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2010, 11:47:24 PM »

มีใบทะเบียนอีกอย่างหนึ่งนะครับ ที่ตามกฎหมายออกให้แล้วใช้ได้ตลอดไป........
ทั้งๆ ที่ผมอยากให้เป็นแบบประเมินผลงานแล้วต่ออายุกันปีต่อปีใจแทบขาดดดด.........
   หัวเราะร่าน้ำตาริน   หัวเราะร่าน้ำตาริน   หัวเราะร่าน้ำตาริน   หัวเราะร่าน้ำตาริน

ขอเป็นข้า รองพระบาท ทุกชาติไป
หน้า: [1]
  พิมพ์