เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 21, 2024, 06:49:30 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อายุของปืนโครง โพลีเมอร์  (อ่าน 5323 ครั้ง)
mETEr
จงภูมิใจเถิด ที่เกิดเป็นไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7

รักเธอ ประเทศไทย

« ตอบ #30 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 03:16:21 PM »

Smiley  ปืน โครงโพลิเมอร์ ผลิตขึ้นเพื่อให้เหมาะกับ หน่วย ทหาร ตำรวจ  เพราะมีคุณสมบัติ เบาสนิมไม่ขึ้น วัสดุถูก     แต่อายุการใช้งานผมไม่รู้นะครับ   Smiley

Smiley  แต่ผมแปลกใจอย่างหนึ่ง ว่า ถ้า พลาสติกดีจริง ทำไมถึง ไม่เอามาทำลำกล้องปืนเสียเลยละครับ    ยิ้มีเลศนัย

ความคิดส่วนตัวนะครับ       Wink

เหตุผลเดียวกับที่เค้าไม่เอาเหล็กมาทำฉนวนความร้อนไงครับ

Smiley  ปืน โครงโพลิเมอร์ ผลิตขึ้นเพื่อให้เหมาะกับ หน่วย ทหาร ตำรวจ  เพราะมีคุณสมบัติ เบาสนิมไม่ขึ้น วัสดุถูก     แต่อายุการใช้งานผมไม่รู้นะครับ   Smiley

Smiley  แต่ผมแปลกใจอย่างหนึ่ง ว่า ถ้า พลาสติกดีจริง ทำไมถึง ไม่เอามาทำลำกล้องปืนเสียเลยละครับ    ยิ้มีเลศนัย

ความคิดส่วนตัวนะครับ        Wink

วัสดุแต่ละอย่าง มีคุณสมบัติเหมาะสมกับการใช้งานต่างกันครับ ตรงข้อความสีแดงจะสรุปเอาง่ายๆ แบบนั้นไม่ได้หรอกครับ

บางอย่าง ใช้เหล็กดีกว่า
บางอย่า่งใช้พลาสติกดีกว่า
บางอย่างใช้วัสดุอย่างอื่น (เช่น ทองคำขาว ไททาเนียม เหล็กดาวอังคาร) อาจจะดีกว่า
แต่เมื่อดูเหตุผลหลายๆ ด้าน ไม่ว่าจะน้ำหนัก ความทนทานต่อสภาวะแวดล้อมที่คิดว่าจะต้องเจอ การดูแลรักษา รวมถึงราคา แล้ว จึงเลือกใช้วัสดต่างกัน ทั้งนี้ไม่ได้หมายถึงอันไหนดีกว่าอันไหน แต่คงจะหมายถึงอันไหนเหมาะสมกว่ากันในสภาพโจทย์ที่กำหนดมากกว่าครับ

ไม่งั้นก็คงมีคนคิดต่อได้ว่า "ถ้าพลาสติกดีจริง ทำไมไม่เอามากินแทนข้าวซะเลยล่ะครับ" ซึ่งมันไม่ควรจะคิดไปไ้ด้
ขอโทษที่ผมยกตัวอย่างซะสุดขั้ว แต่ต้องการให้เห็นภาพชัดๆ ครับ

ด้วยความเคารพ  ตกใจ

โดนใจจริง ๆ ครับ  คิก คิก

เกิดมา ต้องตอบแทนคุณแผ่นดิน
วสี
นัตถิ ปัญญา สมา อาภา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1178

^_^

« ตอบ #31 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 06:01:00 PM »

ส่วนผมว่าตัวผมตายไปก่อนปืนแน่นอนครับ

m40
Sr. Member

คะแนน 26

« ตอบ #32 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 08:31:49 PM »

ถ้าคิดจะเลือกแล้ว ไม่ต้องคิดมาก
ทนหายห่วงแน่นอนครับ Wink
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์