เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 06:27:19 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนผู้รู้กฎหมายครับว่า ถ้าครอบครองปลอกกระสุน ขนาด ที่ไม่มีป4อยู่  (อ่าน 3637 ครั้ง)
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 10:18:32 AM »

ขอโทษนะครับในการตอบข้อกฏหมาย ถ้าคิดว่าคุณอื่นตอบไม่ถูกต้อง ต้องการให้เป็นประโยชน์แก่ผู้อ่านกรุณาให้คำตอบที่ถูกต้องพร้อม
ข้อกฎหมายอ้างอิงด้วยครับ   
     จริงแล้วศาลท่านดูหลายอย่าง อาทิ จำนวน  เจตนาในการมีไว้เหมาะสมกับเหตุผลที่เราอ้างหรือไหม สภาพของปลอก 
  เพื่อประโยชน์ลองไปดู ฏีกาตัวอย่างดูครับ มีทั้งที่โดนจับและไม่โดน  ฎีกา 2303/2514      267/2506

กฎหมาย ข้อเท็จจริงทางกฎหมาย จะมาให้ความเห็นไปตามใจกัน จะมามั่วนั้น อย่ากระทำ. อาจทำให้เพื่อนคอปืนที่เข้ามาใหม่ ที่ไม่รู้ความ หลงเชื่่อ จำไปผิด ผิด

และการไป เที่ยวไปแทรกขายของ ในกระทู้ของเพื่อนท่านอื่นนั้น อย่ากระทำ อีก
ที่่ีั่นี่เป็นเวป อาวุธปืน ที่เกี่ยวกับความสงบสุข และสวัสดิภาพของคนในสังคม
จะปล่อยปละละเลย ไม่ได้ .. บอกกันตรง ตรง หวังว่าจะเข้าใจ นะครับ .

ขอเป็นการเตือนกันตรง ตรง และโปรดอย่าได้กระทำ ซ้ำซาก อีก.  Cool

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 18, 2008, 02:24:18 PM โดย Ro@d » บันทึกการเข้า

สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 10:28:44 AM »

ไมมีความผิดในกฎหมายครับ เนื่องจากปลอกกระสุนเป็นเพียงโลหะเหลือใช้ ไม่คงไว้ซึ่งสภาพของกระสุน ใช้งานไม่ได้  โลหลายตังนะ

ปลอกกระสุนที่ยิงแล้ว สามารถนำกลับมาใช้บรรจุกระสุนใหม่ได้   และโรงงานผลิตกระสุนในประเทศไทยมีการขอนุญาตจากกรมอุตสาหกรรมทหาร เพื่อรับซื้อปลอกกระสุนจากสนามยิงปืนในประเทศ และสั่งนำเข้าปลอกกระสุนใช้แล้วจากต่างประเทศ   เพื่อใช้บรรจุรวมกระสุน
ดังนั้นปลอกกระสุนที่ยิงแล้ว จึงเป็นเครื่องกระสุนปืนตามความหมายของ พ.ร.บ.อาวุธปืน ฯ มาตรา ๔ (๒)
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 10:31:09 AM »

ชอบครับ คุยกันด้วยเหตุผล มีข้อมูลของกฎหมายที่แน่ชัด เพื่อนๆจะได้รับแต่เนื้อๆ ไม่มีก้างปน
บริโภคก้างมากๆเป็นอันตรายครับ

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
skajy
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 7

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 10:42:50 AM »

มีน้าคนหนี่งรู้จักรกัน แกไปดูเพื่อนยิงปืนที่สนามแล้วชอบเดินเก็บปลอกกลับบ้าน
ผมก็ว่าเก็บไปทำไม แกบอกเอาไปขายได้ แต่ตัวแกเองก็ดันไม่มี ป4 ซะด้วย
ผมก็แนะนำไปว่า ถ้าคิดจะเก็บไปขาย ทีหลังก็เอา ฆ้อน กับ คีม มาด้วย
ใช้บีบทุบปลอกให้มันบู้บี้ไปเลย เวลาตำรวจตรวจค้นเจอ จะจับก็จับไป
ถึงเวลาศาลพิจารณาก็รอด เพราะปลอกเหล่านั้น หมดสภาพที่จะนำกลับมารีโหลดได้อีก
จึงไม่เป็นเครื่องกระสุนปืนตามสภาพได้อีก
pimuk
Hero Member

คะแนน 82

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 02:35:49 PM »

ผมคิดเล่นๆ ว่าจะบินไปอเมริกาไปหาพี่บุญ  ถ้าแขวนตะกรุดปลอกกระสุนที่บั้นเอวหรือห้อยคอ ผ่านท่าอากาศยานไทยไปได้แล้ว
แล้วไม่ทราบว่า ถ้าเกิดเจ้าหน้าที่ท่าอากาศยานหรืออื่นๆ ของมะกันตรวจพบเข้าตอนขาลง เขาจะว่าอะไรมั๊ยครับ?
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 03:14:10 PM »

ผมคิดเล่นๆ ว่าจะบินไปอเมริกาไปหาพี่บุญ  ถ้าแขวนตะกรุดปลอกกระสุนที่บั้นเอวหรือห้อยคอ ผ่านท่าอากาศยานไทยไปได้แล้ว
แล้วไม่ทราบว่า ถ้าเกิดเจ้าหน้าที่ท่าอากาศยานหรืออื่นๆ ของมะกันตรวจพบเข้าตอนขาลง เขาจะว่าอะไรมั๊ยครับ?
คงไม่ว่าอะไรครับ เห็นคนไทยที่นี้แขวนกันหลายคนเหมือนกัน  ถ้าเขาไม่เชื่อ เรื่องมากก็ทดลองให้ดูเลยครับ แบบท่านนินจา19 Grin

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
pimuk
Hero Member

คะแนน 82

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 04:00:27 PM »

คงไม่ว่าอะไรครับ เห็นคนไทยที่นี้แขวนกันหลายคนเหมือนกัน  ถ้าเขาไม่เชื่อ เรื่องมากก็ทดลองให้ดูเลยครับ แบบท่านนินจา19 Grin

ผมจะบอกว่าเป็น Bullet Proof Amulet ท้าแอ่นอกให้ยิงด้วย M 4 เลยซิเอา  Grin

ป.ล. น้องโบว์ จากแอลเอ คงได้เป็นแชมป์ อคาเดมี ปีนี้แล้วแหล่ะครับ แฟนผมเขาเชียร์ใหญ่เลย  Grin
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์