เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 26, 2024, 04:23:21 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผมมีปัญหาเรื่อง ป3.รบกวนพี่ๆช่วยชี้แนะด้วยครับ  (อ่าน 3435 ครั้ง)
TAKESHI
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 2

รักเมื่องไทย

« ตอบ #30 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 11:39:56 PM »

ไหน ๆ พี่ธำรง พูดถึงนิทานอีสปแล้ว   ผมเล่านิทานกริมป์ให้ฟังอีกเรื่องหนึ่ง

ตอนที่พระเจ้าสร้างโลก  ได้กำหนดให้สัตว์ต่าง ๆ และมนุษย์มีอายุ 30 ปี
วันที่หนึ่งถึงวันที่ห้า   มีสัตว์ 3 ตัวที่มีปัญหา

ลาอุทธรณ์ต่อพระเจ้าว่า
การที่พระเจ้ากำหนดให้ลาต้องทำงานหนักให้กับมนุษย์  และต้องถูกมนุษย์ด่าว่าโง่ ดื้อ   เป็นเรื่องหนักหนาอยู่แล้ว   จึงขอลดอายุจาก 30 ปี ลงมาเหลือ 18 ปี

หมาอุทธรณ์ว่า
ที่พระเจ้าให้หมาเป็นสัตว์ที่หวงที่อยู่  ไม่ต้องทำงานจริงจัง ได้แต่คอยเห่าหอน   เป็นชีวิตที่น่าเบื่อมาก  ขอมีอายุเพียง 12 ปี   พระเจ้าก็ตกลง

ลิงอุทธรณ์ว่า
ที่พระเจ้าให้ลิงเป็นตัวตลก เลอะเทอะ ไม่ได้เรื่อง ไม่ได้ราว  มีแต่มนุษย์คอยหัวเราะเยาะ  เป็นชีวิตที่น่าอดสูมาก  ขอให้ลิงอยู่แค่ 20 ปี

วันที่หก เป็นวันที่พระเจ้าสร้างมนุษย์   แต่ไอ้ตัวนี้มาแปลกครับ   บอกว่าให้มีอายุแค่ 30 ปี  มันน้อยเกินไป   มนุษย์ต่อรองกับพระเจ้าว่า  อยากจะมีชีวิตอยู่สัก 80 ปี  จะได้แสวงหาความสุขให้เต็มที่
พระเจ้าหมั่นไส้   ก็เลยตอบตกลง  แต่ให้อายุที่ต่อจาก 30 ปี   ต้องเป็นอายุของลา ของหมา  และของลิง

อย่าแปลกใจนะครับ   ที่มนุษย์เราเป็นตัวของตัวเอง เพียง 30 ปี
อายุ 31-48 ปี   เราต้องทำงานหนักให้กับคนอื่น  ทำงานให้มันแล้ว ยังถูกมันคอยด่า คอยจิก
อายุ 49-60 ปี   เราเริ่มขี้เกียจ ชอบเกี่ยงคนอื่น  แถมยังหวงเก้าอี้  ไม่ได้ดังใจก็โวยวาย
อายุ 61-80 ปี   เริ่มเลอะเทอะ

สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม ขำก๊าก ยิ้มีเลศนัย
ChipMunk รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #31 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2008, 12:10:47 AM »

ไหว้ขอบคุณครับท่านผู้การ
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #32 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2008, 06:11:53 AM »

ท่านสุพินธ์ ชี้แนะได้ลึกซึ้งมากครับ นิทานเรื่องนี้อ่านแล้วได้คุณค่ามากทีเดียว ไหว้ ไหว้ ไหว้

ขอเสริมว่าท่านว่า.....ผมใช้นิทานนี้สอนตัว
สุนัขจิ้งจอกนั้น แม้ไม่มีกำลังมหาศาล ไม่มีเขี้ยวเล็บแหลมคมเช่นเสือสิงห์ แต่มีปัญญา
หางของสุนัขจิ้งจอก คือศักดิ์ศรีและความถูกต้องดีงาม บ่วงแร้วกับดักคือความเห็นแก่ประโยชน์ส่วนตนและอวิชชา..ความหลงผิด  ไหว้

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #33 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2008, 07:26:25 AM »

อย่าแปลกใจนะครับ   ที่มนุษย์เราเป็นตัวของตัวเอง เพียง 30 ปี
อายุ 31-48 ปี   เราต้องทำงานหนักให้กับคนอื่น  ทำงานให้มันแล้ว ยังถูกมันคอยด่า คอยจิก
อายุ 49-60 ปี   เราเริ่มขี้เกียจ ชอบเกี่ยงคนอื่น  แถมยังหวงเก้าอี้  ไม่ได้ดังใจก็โวยวาย
อายุ 61-80 ปี   เริ่มเลอะเทอะ

อายุขนาดนี้... ไม่เหมาะจะมาเป็นเล่นการเมือง... Grin Grin Grin
๏แก้วเดียวจุก๏รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 381

« ตอบ #34 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2008, 08:49:17 AM »

ชัดเจนครับ...แหมคดีอาญาด้วย ตกใจ
ว่าแต่ว่า นิทานอีสปเรื่อง สุนัขจิ้งจอกหางด้วน
เป็นยังไงนะครับ ผมไม่เคยได้ยินสั๊กกะที Grin

สุนัขจิ้งจอกหางด้วน เข้าถึงได้จาก : http://www.thai.net/korn.th/sop4.html.

วันหนึ่ง เจ้าสุนัขจิ้งจอกตัวหนึ่งวิ่งไปติดกับดักสัตว์ ของนายพรานเข้า มันพยายามที่จะดึงหางของมันที่ติดอยู่ในกับดักให้หลุดออก ในที่สุด มันก็ดิ้นหลุดจากกับดักออกมาได้ แต่หางของมันไม่ได้หลุดมาด้วย หางของมันขาดติดอยู่ที่กับดักนั่นเอง

มันไม่ค่อยจะสบายใจนัก เมื่อมองเห็นว่าหางของมันด้วนกุด "สุนัขจิ้งจองตัวอื่น ๆ คงหัวเราะเยอะเราแน่" ๆ มันคิดในใจ

"ฉันจะทำอย่างไรดีนะ อ้อ.... ฉันรู้แล้ว ฉันจะต้องทำให้พวกเพื่อน ๆ มันเกิดความคิดคล้อยตามฉันว่า สุนัขที่ไม่มีหางนี่แหละวิเศษกว่า" ดังนั้น มันจึงเที่ยวได้บอกกับสุนัขจิ้งจอกตัวอื่น ๆ ด้วยกันว่า

"พวกท่านจะดูกระฉับกระเฉงที่เดียว ถ้าไม่มีหาง แล้วอ้ายหางนี่ก็ใช้ประโยชน์อะไรไม่ได้เลย จริงไหม ? ดูซิ ฉันสามารถจะวิ่งได้เร็วมาก เพราะฉันไม่มีหาง" แต่สุนัขจิ้งจองสูงอายุตัวหนึ่งแย้งว่า "ที่เจ้าว่าเช่นนั้น ก็เพราะมีเจ้าเพียงตัวเดียวเท่านั้นที่ไม่มีหาง แต่พวกเรารักหางของเรา แล้วเราก็รักษาหางของเราไว้ได้ดี ขอบใจนะ

นิทานเรื่องนี้ ผมอ่านจากหนังสือ กุลสตรี(ถ้าจำไม่ผิด)เมื่อสมัยเด็กๆ และยังจำได้จนทุกวันนี้
แต่จำได้ในชื่อภาษาบ้านๆว่า : หมาหางด้วนครับ
    ยังใช้สอนรุ่นน้อง ญาติๆ กันบ่อยๆ

สิ้นสุดด้วยความเจ็บปวด ดีกว่าเจ็บปวดไม่สิ้นสุด
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์