เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 08, 2024, 06:31:35 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ยิงอย่างไรให้แม่น  (อ่าน 1874 ครั้ง)
Natt
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« เมื่อ: มิถุนายน 25, 2008, 09:43:20 PM »

ผมมี 10/22 อยู่ครับ ก็ทราบดีตั้งแต่ต้นว่า ยังไงก็คงยิงสู้ลูกเลื่อนไม่ได้ แต่ก็อยากจะเค้นเอาประสิทธิภาพสูงสุดของมันออกมาให้ได้ (ก็คงเหมือนท่านๆ ที่ใช้ลูกเลื่อนอยู่ที่แม่นอยู่แล้ว ก็ยังอยากจะ ร้อยรูทุกนัด ยิ้มีเลศนัย) แต่ผมก็เห็นหลายๆท่าน ยิงได้ดีมากๆ จึงอยากให้ช่วย share เทคนิค วิธีการฝึก (จะได้ไม่เปลืองค่ากระสุน) รวมถึงการปรับแต่ง หรือว่ามีแหล่งข้อมูลแนะนำก็จะเป็นพระคุณครับ ไหว้

ขอให้มีความสุขทุกๆวันครับ
KCharng
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2008, 10:16:29 PM »

10/22 .... ไกเดิมๆไม่ค่อยดีเท่าไหรครับ ลำกล้องเดิมๆก็แม่นสู้พวก CZ พื้นๆไม่ได้

ถ้ากลับไปดูปืนของพี่ๆที่เขาแต่งมาดีๆ อาจสังเกตได้ว่า ปืน 10/22 ที่ยิงแม่นมากๆ ค่าของแต่งเกินตัวปืนไปเยอะครับ และอุปกรณ์เดิมแทบไม่เหลือให้เห็นด้วยครับ

ยกตัวอย่าง สุดๆของชีวิต 10/22 .... Volquartsen 60-70k เทียบกับ Ruger พื้นๆ 22k .... ความแม่นเทียบกันไม่ได้
ball.utd
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2008, 09:50:58 AM »

10/22 .... ไกเดิมๆไม่ค่อยดีเท่าไหรครับ ลำกล้องเดิมๆก็แม่นสู้พวก CZ พื้นๆไม่ได้

ถ้ากลับไปดูปืนของพี่ๆที่เขาแต่งมาดีๆ อาจสังเกตได้ว่า ปืน 10/22 ที่ยิงแม่นมากๆ ค่าของแต่งเกินตัวปืนไปเยอะครับ และอุปกรณ์เดิมแทบไม่เหลือให้เห็นด้วยครับ

ยกตัวอย่าง สุดๆของชีวิต 10/22 .... Volquartsen 60-70k เทียบกับ Ruger พื้นๆ 22k .... ความแม่นเทียบกันไม่ได้
เห็นด้วย
Natt
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2008, 12:11:03 PM »

ผมคงสื่อความหมายผิดเองครับ  ไหว้ อันที่จริงหมายถึงเทคนิคในการยิงครับ แบบว่าเคยยิงได้เท่าฝาบาตร ก็ให้ยิงได้เท่านั้นหรือดีกว่า ไม่กลายเป็นฝาโอ่งหน่ะครับ ยิ้มีเลศนัย

ขอให้มีความสุขทุกๆวันครับ
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2008, 12:59:41 PM »

จัดศูนย์ให้ดี ก่อนการลั่นไก ครับ
ลงว่า ตั้งศูนย์มาดีแล้ว ในระยะ นั้น
ก็ไม่น่าผิดพลาดไปเกิน ๒ นิ้ว แม้ว่าจะกระตุกไก
แต่ถ้าคิดเอามันส์ ยิงอย่างเดียว  มันก็ต้องกลุ่มกว้าง
เป็นธรรมดาครับ
และระยะการยิง ยิงใกล้ หรือ ไกลครับ
ถ้าไกล โอกาสโดนลมหอบ ก็มีมาก
จึงต้องมีการเล็งเผื่อครับ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
JOKER48111 **รักเมืองไทย_รักในหลวง**
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 92

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2008, 02:35:48 PM »

ผมมี 10/22 อยู่ครับ ก็ทราบดีตั้งแต่ต้นว่า ยังไงก็คงยิงสู้ลูกเลื่อนไม่ได้ แต่ก็อยากจะเค้นเอาประสิทธิภาพสูงสุดของมันออกมาให้ได้ (ก็คงเหมือนท่านๆ ที่ใช้ลูกเลื่อนอยู่ที่แม่นอยู่แล้ว ก็ยังอยากจะ ร้อยรูทุกนัด ยิ้มีเลศนัย) แต่ผมก็เห็นหลายๆท่าน ยิงได้ดีมากๆ จึงอยากให้ช่วย share เทคนิค วิธีการฝึก (จะได้ไม่เปลืองค่ากระสุน) รวมถึงการปรับแต่ง หรือว่ามีแหล่งข้อมูลแนะนำก็จะเป็นพระคุณครับ ไหว้
ไม่ยากครับตั้งใจฝึกซ้อมแล้วถามผู้รู้ศึกษาจากหนังสือและตามสนามแข่งขันที่มีการแข่งขันไปดูวิธีการยิงและมันออกรอบบ่อยๆครับ

ประเทศไทยรวมเลือดเนื้อชาติเชื้อไทย
    เป็นประชารัฐ ไผทของไทยทุกส่วน
    อยู่ดำรงคงไว้ได้ทั้งมวล
    ด้วยไทยล้วนหมาย รักสามัคคี

ไทยนี้รักสงบ แต่ถึงรบไม่ขลาด
    เอกราชจะไม่ให้ใครข่มขี่
    สละเลือดทุกหยาดเป็นชาติพลี
    เถลิงประเทศชาติไทยทวี มีชัย ชโย
Ohrm
"ปาทัง ราชะมุนีสามีรามัง อาราธะนัง สาระณัง อาคัจฉามิ"
Jr. Member
**

คะแนน 4

โอม ชินะปัญชะระปะริตตังมังรักขะตุสัพพะทา

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2008, 10:55:37 PM »

มารอฟังด้วย อิอิ

โหวต ปืนพก 3นิ้วขนาด .45 ตัวไหนนิยมสุด http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=135710.0
แนะนำปืนพกขนาด .45 ลำกล้อง 3นิ้ว ตัวไหนดี http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=210073.0

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิม
คนส่องกล้อง
ปัจจตัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 158

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2008, 09:28:42 AM »

สำหรับผม  ระบบการหายใจ ก็คิดว่ามีผล ครับ

UvonKrairiksh
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2008, 12:49:11 PM »

ต้องเข้าใจว่า ถ้าทุกอย่างเหมือนกัน กระสุนย่อมตกที่เดียวกัน
แน่นอนว่าปืนเหมือนกันเพราะเป็นกระบอกเดียวกัน กระสุนใกล้เคียงกัน อากาศใกล้เคียงกัน ลมใกล้เคียงกัน  ....
ความแตกต่างที่สำคัญในการยิงแต่ละครั้งคือผู้ยิง
ดังนั้นจะแม่นหรือไม่ จุดสำคัญคือคนยิง
จับปืนเหมือนเดิม เหนี่ยวไกเหมือนเดิม เล็งเหมือนเดิม ทำทุกอย่างเหมือน กระสุนย่อมต้องตกลงใกล้กับที่เดิม

ปืนเดิมที่ทำออกมา ดีเกินกว่าความสามารถของคนธรรมดาจะใช้มันได้อย่างสมบูรณ์อยู่แล้ว แต่งไปก็ไม่ได้แม่นขึ้นถ้าคนยิงยังไม่ดีพอ

ส่วนมากแต่งไว้คุยและอวด

เรื่องออโต ยิงสู้ลูกเลื่อนไม่ได้ ก็มีส่วนจริง แต่ปัญหา(ตัวแปร) ไม่ใช่ปืน หากแต่เป็นกระสุน
ปืนออโด อ่อนไหวมากกับความแตกต่างของกระสุนแต่ละนัด
สังเกตุได้จากปืนแข่งจะปิดลูกเลื่อนแน่น และ ร่องเกลียวจะกัดหัวกระสุน

สรุปว่า คนยิง กับกระสุนครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์