เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 08, 2024, 12:31:16 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบความหมายของคำว่า ...?  (อ่าน 1372 ครั้ง)
junkat01
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2008, 12:58:19 PM »

มีข้อสงสัยขอรบกวนพี่ๆทุกท่าน หน่อยครับ   

อยากทราบความหมายของคำว่า       1. ออโตเมติก  คือ อัตโนมัติ  ใช้หรือเปล่าครับ  แล้วความหมายคืออะไรครับ

2. เซมิ - ออโตเมติก คือ กึ่งอัตโนมัติ ใช้หรือเปล่าครับ  แล้วความหมายคืออะไร

นอกจาก 4 แบบ นี้แล้วยังมีนอกเหนือจากนี้มัยครับ  ช้วยอธิบายด้วยครับ    ขอคุณมากครับ
PPM
มีแต่หัวใจกับ ไกปืน(อย่างอื่นไม่มี)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 18

"ข้าพเจ้าขอรับผิดชอบทุกสิ่งที่ข้าพเจ้าได้กระทำ"

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2008, 01:09:10 PM »

สองคำถามนี่ ถ้าเกี่ยวกับปืน นะครับ  กระผมพอทำความเข้าใจได้ดังนี้

1. ออโตเมติก หรือ อัตโมติ ถ้าในปืนคือความหมายเดียวกันครับ  คือเมื่อเหนี่ยวไกแล้ว โดยอุบไกไว้ มันจะยิงกระสุนออกไปเรื่อยๆจนกว่าจะหมดแม๊ก หรือเราปล่อยนิ้วมือที่อุบไกไว้  ระบบนี้จะใช้ในปืนกล หรือปืนเล็กยาว ที่ใช้ในส่วนราชการ  ประชาชนครอบครองไม่ได้อยู่แล้วครับ

2. ส่วนเซมิ - ออโตเมติก คือ กึ่งอัตโนมัติ คือเมื่อเหนี่ยวไกแล้ว ระบบของปืนจะทำงานแค่หนึ่งวงรอบคือ ดันกระสุนพ้นปากลำกล้อง ผลักคันรั้งลูกเลื่อน ถอยหลัง คัดปลอก และบรรจุกระสุนนัดใหม่เข้ารังเพลิง  แค่นี้ครับ  จะยิงนัดต่อไปต้องคืนไก แล้วเหนี่ยวใหม่

ถ้อยคำอาจจะเรียบเรียงไม่สมบูรณ์นัก  แต่นี่เป็นตามความเข้าใจของผมครับ  ถ้า ถูกผิด ประการใด เดี๋ยวมีพี่ๆ เข้ามาเสริมต่อครับ Smiley Smiley

" ข้อ1.จ้าวนาย ถูกเสมอ  ข้อ2.ถ้าจ้าวนายผิด ให้ไปดูข้อ 1. "
๏แก้วเดียวจุก๏รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 381

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2008, 01:33:47 PM »

แบบอื่นก็คงเป็น ลูกโม่ หรือ รีวอลเวอร์ ครับ

สิ้นสุดด้วยความเจ็บปวด ดีกว่าเจ็บปวดไม่สิ้นสุด
junkat01
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2008, 01:34:52 PM »

อ้างถึง
  ถ้อยคำอาจจะเรียบเรียงไม่สมบูรณ์นัก  แต่นี่เป็นตามความเข้าใจของผมครับ  ถ้า ถูกผิด ประการใด เดี๋ยวมีพี่ๆ เข้ามาเสริมต่อครับ

ขอบคุณครับ 
junkat01
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2008, 01:36:59 PM »

อ้างถึง
  แบบอื่นก็คงเป็น ลูกโม่ หรือ รีวอลเวอร์ ครับ

รีวอลเวอร์  คือ อะไรครับ    ขอบคุณครับ
๏แก้วเดียวจุก๏รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 381

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2008, 01:39:33 PM »

อ้างถึง

รีวอลเวอร์  คือ อะไรครับ    ขอบคุณครับ

รีวอลเวอร์ ก็คือ ปืนลูกโม่ครับ ที่ไม่ได้บรรจุกระสุนโดยแม๊กกาซีน
แต่จะบรรจุในโม่ แบบหมุนเมื่อเหนี่ยวไก
   อธิบายแบบบ้านๆนะครับ อิอิ

สิ้นสุดด้วยความเจ็บปวด ดีกว่าเจ็บปวดไม่สิ้นสุด
Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2008, 03:08:10 PM »

อัตโนมัติก็คือทำงานหลายๆรอบในการเหนียวไกครั้งเดียว(เหนี่ยวค้าง)
กึ่งอัตโนมัติก็คือทำงานแค่รอบเดียวในการเหนี่ยวไกครั้งเดียว ถ้าจะให้ทำงานอีกต้องเหนี่ยวไกอีกครั้ง เหนี่ยวค้างไม่ทำงานต่อเนื่อง

ตัวอย่างนอกเหนือจากปืนก็มีตัวอย่างในระบบนิวเมตริก เช่น
ถ้าปรับสวิทช์บิดวาล์วลมไปที่ตำแหน่งเปิด ลูกสูบจะเคลื่อนที่ไปกลับไม่หยุดจนกว่าจะกดสวิทซ์ปิด อันนี้เป็นอัตโนมัติ หรือ ออโตเมติก(Automatic)
ถ้าปรับสวิทซ์บิดวาล์วลมไปที่ตำแหน่งเปิด ลูกสูบจะเคลื่อนที่ไปแล้วกลับแล้วก็หยุด ต้องไปปรับสวิทซ์ให้เป็น"ปิด" แล้ว"เปิด"ใหม่อีกครั้งถึงจะทำงานต่อเหมือนกับข้างต้น แบบนี้เป็นกึ่งอัตโนมัติ หรือ เซมิออโตเมติก(Semi-Automatic)

ตามที่ผมเข้าใจน่ะครับ  ไหว้

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์