เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 25, 2024, 07:29:37 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ออโต้ .45ACP (11มม) VS แบบลูกโม่ 686 .357 magnum  (อ่าน 27597 ครั้ง)
Wachira1973
"กระบี่อยู่ที่ใจ...ปืนก็อยู่ที่ใจเช่นกัน"
Sr. Member

คะแนน 81

« ตอบ #60 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2008, 09:43:26 AM »

....ผมขอสมมุติเหตุการณ์นิดนึงนะครับ...สมมุติว่าเกิดท่านต้องดวลปืนกันแบบในหนังคาวบอย..
แล้วให้ท่านเลือกปืน 2 กระบอก...กระบอกหนึ่ง 1911 ขนาด .45 ..อีกหนึ่ง ลูกโม่ .357  ลำกล้อง 4 นิ้ว...
...แล้วให้ท่านเลือก..ท่านจะเลือกกระบอกไหน....(แบบว่าโยนให้หมวกตกแล้วชักยิงกันเลย)..
...ไม่ได้กวนนะครับ...แต่ผมว่าทั้งนี้ทั้งนั้น...ทุกสิ่งทุกอย่างอยู่ที่ "ใจ" ครับ..ว่าท่านจะนิ่งแค่ไหน
...ซตพ....ไม่ว่าท่านจะถึอเอ็ม 16 , อาก้า , 11 มม. หรือว่า .357 ...ถ้าใจไม่กล้าซะแล้ว..ปืนขนาดไหน จุกี่นัดก็ไม่มีความหมายครับ..ในความเห็นผม
...ดังนั้น...ขึ้นอยู่กับความชอบ,ความถนัด และก็ จิตใจของแต่ละท่านแล้วล่ะครับ.... หลงรัก

"...แล้วสอนว่าอย่าใว้ใจมนุษย์   มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
 ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน.."
                                                                                            ...สุนทรภู่...
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #61 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2008, 10:43:25 AM »

....ผมขอสมมุติเหตุการณ์นิดนึงนะครับ...สมมุติว่าเกิดท่านต้องดวลปืนกันแบบในหนังคาวบอย..
แล้วให้ท่านเลือกปืน 2 กระบอก...กระบอกหนึ่ง 1911 ขนาด .45 ..อีกหนึ่ง ลูกโม่ .357  ลำกล้อง 4 นิ้ว...
...แล้วให้ท่านเลือก..ท่านจะเลือกกระบอกไหน....(แบบว่าโยนให้หมวกตกแล้วชักยิงกันเลย)..
...ไม่ได้กวนนะครับ...แต่ผมว่าทั้งนี้ทั้งนั้น...ทุกสิ่งทุกอย่างอยู่ที่ "ใจ" ครับ..ว่าท่านจะนิ่งแค่ไหน
...ซตพ....ไม่ว่าท่านจะถึอเอ็ม 16 , อาก้า , 11 มม. หรือว่า .357 ...ถ้าใจไม่กล้าซะแล้ว..ปืนขนาดไหน จุกี่นัดก็ไม่มีความหมายครับ..ในความเห็นผม
...ดังนั้น...ขึ้นอยู่กับความชอบ,ความถนัด และก็ จิตใจของแต่ละท่านแล้วล่ะครับ.... หลงรัก

ขอบคุณมากครับ ผมขอเติม ให้นิด .
เรื่องสมมุติอย่างนี้ เป็นเรื่่องการวิวาท ตายกับตะราง คนคอปืน จะเข้าใจดีว่ายังเป็นเรื่องสมมุติ

ที่ท่านอาจจะต้องพบเจอ .ไม่ใช่เกิดในวงเหล้า.. มันเป็นโจร ๔ คน +/-   + ปืนในมือ .
ถ้ามันมาหาท่าน ก็เพราะมัน ประเมินก่อนแล้วให้ท่านเป็นเหยื่อ อย่าคิดว่าโจร ต้องโง่
คิืดฉลาดไม่เป็น โจรเลือกเดินทางชั่วของมันได้อย่างฉลาด และไม่ต้องมีใครกำกับ   

ถ้าท่านเข้าใจในข้อเท็จจริงนี้ . ท่านย่อมประเมินตัวท่านเองว่า ท่านนั้น ขนาดไหนกัน. และ
ควรจะต้องใช้อาวุธปืน ชนิด ขนาดใด ที่เหนือกว่า ไปรับมือ กับพวกมัน.
หรือ เป็นเรื่องที่ท่าน ที่จะถนัดใช้อาวุธปืนที่ท่านมีอยู่ .. จะไปบริหารกันเอง

เรื่องใจ ต้องกล้า หรือกลัวจนกล้า.. มีความสำคัญ อย่างที่ คุณ Wachira1973 ให้ความเห็น
แต่ถ้าได้อาวุธปืน ที่เหมาะสม มันก็จะช่วยรักษา ใจของท่าน ไว้ได้ ..
อย่าคิดว่าจะต้องยิงกันแค่ กระสุนใน ๑ โม่ ๑ แม็ก แล้วจบ ถ้าท่านคิดได้อย่างนี้
ท่านอาจหลงตัวเองว่าแน่ และตั้งอยู่ในความประมาท โดยไม่รู้่ตัว  ..
โจร ที่มีชั่วโมงบิน . มันอาจมียุทธวิธี มีพัฒนาการในการปล้น..
ไม่อาจห้ามไม่ให้มันคิดได้ ในเรื่องนี้ ..

ผมเคยอยู่ต่างจังหวัด แถบภาคเหนือตอนล่าง ช่วง ปี ๒๕๓๐+/- เห็นงานเหล่านี้
แถวกำแพงเพชร-พิจิตร-เพชรบูรณ์ มาบ้าง
จน จนท. ต้องตามไปขอ วิฯ ลูกเดียว .. ส่วนอีกลูก คือตามไปล้าง ทั้งครอบครัวโจร.

ที่บอกเล่ามานี้ ไม่ใช่ให้ท่านเกิดความกลัว .. แต่หวังให้ท่านมองอย่างเป็นจริง
เพื่อจะได้ รู้ได้ทัน เพื่อจะเกิดผลดี ใน หลัก รู้เขา-รู้เรา เพื่อประเมินเหตุการณ์

การเป็นคนดีนั้นลำบาก ยังต้อง ฉลาดในการดูแลรักษาตัวเอง
ผมขอบอกไว้ อีกครั้ง ต้อง ใช้หลัก รู้เขา-รู้เรา และไม่ประมาท  ประเมินตัวเราเองด้วย..
คนมีปืนอยู่ในมือ.. มากคนนัก ที่ีไม่มีใครกลัว ใคร
ถ้าต้องถูกเจ็บก่อนนั่นแหละ มันถึงเริ่มจะคิดรักตัวเอง.. และอาจผละหนี ออกไป . Smiley   

กระโหลกกะลา
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 12

« ตอบ #62 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2008, 10:56:55 AM »

มีทั้งสองขนาด  ใช้ .357 เก็บไว้เฝ้าบ้าน
ส่วน .45 ติดรถไปนอกบ้านด้วยกัน
ด้วยเหตุผลเดียวคือ แบนกว่า พกเนียมกว่า

Choro - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #63 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2008, 11:23:05 AM »

เป็นผมขอเลือก 45ACP (11มม) เพราะว่า พอลูกหมด ปลดสไลส์ เสียบใหม่ได้ทั้นที อนุภาพ ก็หายห่วง และที่สำคัญเคยอ่านข้อความของ ท่าน vinchy ช่วงที่เข้าจับกุมผู้ต้องสงสัยครับ

เวลาและความเร็วมันคือ ชีวิตครับ

ขออนุญาตแก้ไขคำผิดครับ เพราะเห็นผิดหลายครั้งจนเชื่อว่าไม่ได้เกิดจากพิมพ์ผิดครับ...

"อนุภาพ"... ซึ่งไม่เกี่ยวกับประสิทธิภาพผลลัพธ์ของกระสุนครับ...

นายสมชายเข้าใจว่าตั้งใจให้หมายถึงคำว่า"อานุภาพ"... หมายความถึงประสิทธิภาพผลลัพธ์ของกระสุนครับ...

ขอบคุณพี่สมชาย ( ฮา ) ที่ช่วยเตือนครับ  ไหว้

ได้ความรู้ดีๆ มากเลยครับ

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
FF.8
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 5

« ตอบ #64 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2008, 04:46:17 PM »

มีทั้งสองขนาด  ใช้ .357 เก็บไว้เฝ้าบ้าน
ส่วน .45 ติดรถไปนอกบ้านด้วยกัน
ด้วยเหตุผลเดียวคือ แบนกว่า พกเนียมกว่า

ผมก็ว่า ง้าน คับ

BIG MONSTER OF KILLER
GotSig
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #65 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2008, 08:15:51 PM »

เรียนถามพี่ Ro@d และ พี่นายสมชายครับ
1. ผมใช้ .357 2 1/2 นิ้ว ไม่ทราบว่าประสิทธิภาพของกระสุนที่ยิงออกไปลดลงมากมั้ยครับ
2. และที่ทราบกันว่าการยิง .357 อาจจะทะลุไปโดนคนอื่น แต่ลำกล้องสั้นลงอย่างนี้จะทะลุมั้ยครับ
3. ถ้าเปรียบเทียบกับ .45 3 นิ้ว และ 9 มม 3 นิ้ว เป็นอย่างไรบ้างครับ ขอบคุณครับ
hippo_oct
"คนไทยถ้าลงมือทำอะไร ก็ไม่แพ้ชาติใดในโลก"
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #66 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2008, 08:58:56 PM »

ถ้าเป็นผมผมขอเลือก  .357  ครับ  เพราะอำนาจทะลุทะลวงมากว่า  แล้วอีกอย่าก็แอบชอบด้วยครับ  อิอิ

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #67 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2008, 09:27:47 PM »

เรียนถามพี่ Ro@d และ พี่นายสมชายครับ
1. ผมใช้ .357 2 1/2 นิ้ว ไม่ทราบว่าประสิทธิภาพของกระสุนที่ยิงออกไปลดลงมากมั้ยครับ
2. และที่ทราบกันว่าการยิง .357 อาจจะทะลุไปโดนคนอื่น แต่ลำกล้องสั้นลงอย่างนี้จะทะลุมั้ยครับ
3. ถ้าเปรียบเทียบกับ .45 3 นิ้ว และ 9 มม 3 นิ้ว เป็นอย่างไรบ้างครับ ขอบคุณครับ

ปืนเพื่อการใช้ป้องกันตัว ควรเป็นขนาดที่สามารถนำพาติดตัวได้ อย่างไม่เป็นภาระ
ขนาดกระสุนเท่ากัน ได้ถ้าตัวปืนที่เนียนกระทัดรัด แล้วจุกระสุนเท่ากัน ยิ่งดี ครับ.

ปืนที่จะยิงเพื่อชีวิตส่วนใหญ่ จะอยู่ในระยะ ๑๐ เมตร +/-   ซะส่วนใหญ่  และระยะขนาดนี้ จะมีข้อเท็จจริง ที่สอดคล้องกับการป้องกันตัว ตามกฎหมาย .. ซะด้วย ครับ

ฉะนั้น ลูกโม่ ลำกล้อง ๒ นิ้ว+/- เหมาะที่สุดแล้วครับ.
การระวังเรื่องการทะลุทะลวงไปโดนคนอื่น เป็นเรื่องดี ครับ
แต่อย่าไปกังวลให้มากจนเราต้องเกร็ง..

สำหรับคนมีปืนด้วยกัน.โดยอีกฝ่ายเป็นโจร หรือคนร้าย  จำนวนกระสุนที่อยู่ในตัวปืน และการโหลดที่เร็ว คือศักยภาพ .. อาจเป็นจุดชี้ เป็นชี้ตาย
กระสุนปืนในระดับ .๓๘ .๓๕๗  ๙ พารา .๓๘ super .๔๕  เป็นกระสุนเพื่อการป้องกันตัวที่สามารถหยุดคน . ได้ดีอยู่แล้ว.

และโปรดใช้อาวุธปืน ที่ท่านมีอยู่ไม่ว่า จะเป็น ลูกโม่ หรือ auto
จงเชื่อมั่น และมั่นใจอาวุธปืนที่ท่านคบเป็นเพื่อนแท้ ว่าจะช่วยท่านได้.. ครับ. .  เยี่ยม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 24, 2008, 09:32:00 PM โดย Ro@d » บันทึกการเข้า

GotSig
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #68 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2008, 10:15:12 PM »

ขอบคุณพี่ Ro@d มากครับ ทำให้รู้สึกอุ่นใจและมั่นใจกับปืนที่ผมมีอยู่มากขึ้นครับ
ผมติดตามกระทู้ที่พี่เข้ามาตอบเกือบทุกกระทู้ครับ ชอบมากได้ความรู้เยอะดีครับ
หน้า: 1 2 3 4 [5]
  พิมพ์