เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 26, 2024, 05:34:53 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การใช้ภาษา  (อ่าน 3343 ครั้ง)
shongsiri
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #30 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2008, 07:39:44 PM »

คงจะเป็นสมาชิกที่อาจจะอายุยังน้อย เป็นศัพท์ของวันรุ่นและเห็นชอบใช้ในหมู่เพื่อน ๆ ของเขา สังเกตุจากลูกชาย
บางทีผมเองยังงงกับภาษาของเขาที่ใช้กัน  อย่างเช่น  "อ่ะคับ" ไม่รู้ว่ามันแปลว่าอะไร  ดีครับเราต้องช่วยกันแก้ไข
เพื่อไม่ให้ภาษาไทยต้องวิบัติ  เป็นคนไทยต้องร่วมกันใช้ภาษาไทยให้ถูก  เดี๋ยววิญญาณปู่จะร้องไอ้ลูก หลาน.............. น้ำลายหก

ผู้ใดทำใจให้ถึงความเป็นกลางได้  ผู้นั้นจะพ้นจากทุกข์ท้งปวง  (พระราชนิโรธรังสี)
kopchai
Sr. Member

คะแนน 35

« ตอบ #31 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2008, 08:04:40 PM »

Smileyรับทราบครับ
I Love My King (AkNaRiN~*)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #32 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2008, 08:39:54 PM »

ความคิดเห็นส่วนตัวครับ...

ผิดเพราะไม่รู้...(อันนี้ไม่ว่ากัน ถือว่าความแตกฉานแต่ละคนไม่เหมือนกัน)

ผิดเพราะตั้งใจ....(คิดเหมือนพี่ๆลุงๆครับ)

ไหว้

iou
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #33 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2008, 07:55:09 AM »

อยากเสนอแนะอีกข้อครับ
คือเวลาพิมพ์ข้อความที่ยาวๆ ขอให้ใช้การเว้นวรรคหรือขึ้นบรรทัดใหม่บ้าง
ไม่งั้นข้อความจะยาวจนล้นออกกรอบ อ่านยากมากครับ

ตัวอย่างครับ

เวปที่เอาไว้เช็คคําสะกดครับ...

สมาชิกท่านหนึ่งโพสท์ไว้ให้ต้องขอขอบคุณนะครับ...

http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%84%E0%B8%B3%E0%B8%97%E0%B8%B5%E0%B9%88%E0%B8%A1%E0%B8%B1%E0%B8%81%E0%B9%80%E0%B8%82%E0%B8%B5%E0%B8%A2%E0%B8%99%E0%B8%9C%E0%B8%B4%E0%B8%94

ปืนดีๆ ควรคู่กับ คนดีๆ
bobo!
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #34 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2008, 08:39:39 AM »

ขอแจมด้วยครับ  กำลังทดสอบส่งครับ
ผู้หญิงใช้้ปืน
Full Member

คะแนน 32

มิตรภาพ ... ความจริงใจ ...ยิ่งให้ ยิ่งได้...

« ตอบ #35 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2008, 02:04:35 PM »

ขอบคุณคะ จะระวังคะ
ประโยคนี้ต้องเป็น "ขอบคุณค่ะ  จะระวังค่ะ"

ใช่มั้ยคะพี่สมชาย(ฮา)

ไม่ใช่คุณสมชาย(ฮา) ค่ะ    แต่จะเข้ามาตอบว่า ประโยคที่น่าจะถูกต้องน่าจะเป็นไปตามที่คุณ หลวงริน  สุราพ่าย ได้แก้ไขไว้น่ะค่ะ

ต้องช่วยๆกันครับ ภาษาไทยเป็นภาษาประจำชาติ มีเอกลักษณ์...
    ถ้าพิมพ์ผิดโดยรู้เท่าไม่ถึงการณ์ก็ไม่เป็นไรครับ..แต่ถ้าผิดโดยที่คิดว่าถูกเนี่ย..
    ต้องแก้ไขครับ...และขอตินิดนึงครับ สำหรับสุภาพสตรีบางท่านเท่าที่เห็นๆมา
    จะผิดคำว่า "ค่ะ" กับ "คะ" ประจำครับ..แก้หน่อยก็ดีครับ... ไหว้

เห็นด้วยกับคุณ Wachira1973 ค่ะ
และขอเพิ่มเติม  "นะคะ " "น่ะค่ะ"  ด้วยค่ะ 
ถ้าสุภาพสตรีเราแก้ไขตรงนี้ได้ 
คนอ่านก็จะอ่านได้สบายตา และไม่รู้สึกสะดุด ด้วย
และที่สำคัญ...เมื่อรู้ว่าผิด และ พร้อมแก้ไข
ทุกคนพร้อมที่จะให้โอกาสเสมอ
สำหรับ ผู้หญิงใช้ปืนเอง  หากพิมพ์ / ใช้ศัพท์ผิดอย่างไร
จะยินดีมากเลยค่ะ  หากมีคนคอยชี้แนะ
แบบคุณ หลวงริน  สุราพ่าย และคุณ Wachira1973
และ พร้อมจะแก้ไขให้ถูกเสมอ เพื่อจะได้ไม่มีคนอื่นนำไปใช้ผิดๆ(เพราะอาจเข้าใจว่าถูก)

...เดินขึ้นภูเขาใช่มองแต่จุดหมาย    
   เมฆหมอกดอกไม้ก็ใกล้กัน
   สิ่งที่สวยงามเกิดขึ้นทุกวัน
   สำคัญที่เราได้หันไปมองดู...
Congto-รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #36 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2008, 02:22:15 PM »

เห็นด้วยอย่าง ยิ่ง ครับ ช่วยๆ กันดู ครับ อันใหนที่เห็นว่าผิดก็ช่วยกันท้วงติง หวังว่าคงไม่น่าจะโกรธกันนะครับ
 เยี่ยม
ขนมจีนเส้นใหญ่
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #37 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2008, 02:28:56 PM »

ส่ง เสริม อย่าง ยิ่ง ครับ ท่าน ผู้อ่านและผู้ชม... Grin

ปืนจะประเสริฐดังมีมนุยษ์ที่เป็นเลิศอยู่หลังปืน
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #38 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2008, 02:32:34 PM »

เรื่องพิมพ์ผิด บอกตรงๆว่าผมพิมพ์ผิดมากที่เดียว บางคำก็นึกไม่ออกว่าเขียนอย่างไร
บางครั้งต้องหาคำอื่นที่ความหมายใกล้เคียงกันมาใช้แทน ผมเองไม่เก่งภาษา
อายุมากขึ้นความจำก็เสื่อมโทรมไปมาก คิดได้เขียนไม่ถูก ถ้าอ่านพบที่ผมเขียนผิด
ก็ต้องขออภัยด้วยครับ เขียนได้ไม่ถูกต้องจริงๆ  บางครั้งกลับเข้ามาเห็นว่าตัวเองเขียนผิด
และนึกได้ว่าต้องเขียนอย่างไรถึงถูกต้อง ก็ย้อนเข้ามาแก้ใหม่บ้างเหมือนกัน Grin

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์