เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 05:21:16 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คุณชอบระบบความปลอดภัย..ของปืนไหน มากที่สุด  (อ่าน 4023 ครั้ง)
ฝุ่น-รักในหลวง
.45 8+1
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 456

« ตอบ #30 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2008, 02:44:00 PM »

สำหรับรุ่น ซีรี่ย์ 80 นี่ สมอล็อคเข็มจะป้องกันไม่ลั่นแน่นอนหรือเปล่าครับ
กรณีหากไม่ง้างนกสับและเหนี่ยวไก .ไม่ทราบจะมั่นใจได้มากน้อยแค่ไหนครับ  Smiley

หากกลไกปรกติ ต้องไม่ลั่นครับ
ในระบบ 1911 ยังมีระบบเซฟหลังอ่อนป้องกันอยู่อีกชั้น
หากไม่ง้างนกสับและเหนี่ยวไก ปืนยังคงไม่ลั่นอยู่ดี

Grin เห็นด้วย  อย่างแรง  ครับ  Grin
        อิ...เพือนโร่เหม็ดนิ  วา คนต้าย Grin Grin Grin
                               Grin Grin Grin Grin ขำก๊าก Grin Grin Grin Grin

น่าเอ็นดู อย่างแรง

พกไปก็โดนจับ ไม่พกก็โดนจี้

http://www.glock-club.com
prasit homecar a1
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 215

« ตอบ #31 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2008, 02:57:47 PM »

เพิ่มเติมกรณี 1911 อีกนิดนะครับ

1911 ที่ไม่มีสมอล็อคเข็มเหมาะสำหรับใช้งานในสนามแข่ง จะปรับไกให้เบาให้คมได้แบบสะดวก โดยไม่ต้องมีอะไรมาขวางกั้นให้อึดอัดหัวใจ

1911 ที่มีสมอล็อคเหมาะสำหรับติดตัวเฝ้าบ้านป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน ถึงแม้1911มีระบบเซฟหลังอ่อนป้องกันอยู่อีกชั้น หากไม่ง้างนกสับและเหนี่ยวไก ยังไงก็ไม่ลั่น แต่มีสมอล็อคเข็มคุมไว้ให้อุ่นใจขึ้นอีกนิด ในกรณีขึ้นลำลดนกปืนร่วงหลุดมือแล้วนกสับกระแทกพื้นครับ ถ้าไม่มีสมอล็อคที่ว่า หวาดเสียวแทนครับ 

ทั้งนี้ 1911 ที่กล่าวมาทั้งหมดข้างต้น จะใช้ติดตัวเฝ้าบ้านป้องกันชีวิตหรือทรัพย์สิน หรือใช้แข่งขันก็ได้ทั้งสิ้น ขึ้นอยู่กับผู้ใช้เลือกจะให้ความสำคัญกับด้านใดมากกว่ากัน
อย่างเช่น บางกระบอกมีสมอล็อคเข็มแต่ถูกถอดออก นั่นก็แสดงว่าผู้ใช้ให้ความสำคัญกับน้ำหนักไก ชอบไกคมๆ เรื่องแบบนี้ นานาจิตตังครับ

Shocked    ของผมก็ใช้ 1911 ครับ  ไม่มีสมอล๊อกเข็มแทง  แต่ก็มีฮาฟคล็อก เป็นตัวเซฟช่วยล็อคนกไม่ให้กระแทกเข็มแทง
 ไม่มีลั่นแน่นอนครับ
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #32 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2008, 04:43:13 PM »

ระบบความปลอดภัยของปืนจะดีมากน้อยแค่ไหน ถ้าคนใช้ไม่เป็น หรือไม่ได้ใส่ใจเรียนรู้เรื่องความปลอดภัย ก็ไร้ประโยชน์
ระบบความปลอดภัย อยู่ที่คนใช้ครับ

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
SaSa
Hero Member

คะแนน 60

“โกธํ ปญฺญาย อุจฺฉิ” ระงับโกรธด้วยปัญญา

« ตอบ #33 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2008, 05:13:05 PM »

ระบบความปลอดภัยของปืนจะดีมากน้อยแค่ไหน ถ้าคนใช้ไม่เป็น หรือไม่ได้ใส่ใจเรียนรู้เรื่องความปลอดภัย ก็ไร้ประโยชน์
ระบบความปลอดภัย อยู่ที่คนใช้ครับ

เห็นด้วยครับ...ความปลอดภัยอยู่ที่คนใช้ครับ...

ประสบการณ์ (Experience)คือการเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge)คือการเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #34 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2008, 05:51:59 PM »

เห็นด้วยครับ...ความปลอดภัยอยู่ที่คนใช้ครับ...
เห็นด้วยครับ สมาชิกเคยดูหนังเรื่อง Shoot 'em up ไหมครับ ตอน ที่พระเอกส่วนเด็กทารกเกี่ยวกับปืน ว่า เซฟที่สำคัญที่สุดอยู่ที่นิ้วที่เหนี่ยวไก

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #35 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2008, 01:52:01 AM »

........ Grin Grin  สำหรับตัว ผมชอบระบบเซฟ ของCZ 75 นี้แหละครับ  ผมว่าไม่ง่าย ไม่ยาก ไม่เยอะ จนเกินไป... Grin Grin Grin

... Grin  ข้อสำคัญ ถ้าคนไม่รู้จักใช่ปืนต่อให้มีเซฟดีแค่ไหน ก็เกิดอุบัติเหตุขึ้นได้ครับ..   Grin Grin

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
Firing Pin
Full Member

คะแนน 27

« ตอบ #36 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2008, 06:34:37 AM »

Shocked    ของผมก็ใช้ 1911 ครับ  ไม่มีสมอล๊อกเข็มแทง  แต่ก็มีฮาฟคล็อก เป็นตัวเซฟช่วยล็อคนกไม่ให้กระแทกเข็มแทง
 ไม่มีลั่นแน่นอนครับ
  ที่ผมกล่าวถึงนี้คือกรณีขึ้นลำแล้วลดนกชิดโครงปืน ถ้านกสับถูกกระแทก ถึงมีฮาฟคล็อกก็ไม่ได้ช่วยอะไรครับ
แต่ถ้าขึ้นลำแล้วลดนกลงอยู่ในตำแหน่งฮาฟคล็อก ผมว่าถ้าเกิดมีแรงกระแทกจนฮาฟคล็อกหลุด น่าจะเป็นตัวช่วยเพิ่มระยะของนกสับ การกระแทกก็ย่อมรุนแรงมากกว่าครับ
ฮาฟคล็อกน่าจะมีไว้เพื่อรองรับนกตกในกรณีที่ง้างนกสุดแล้วเชียร์หลุดหรือวืด โดยไม่ได้ตั้งใจมากกว่าครับ ถึงมีไว้กันเหนียวแต่ก็อย่าพึ่งวางใจนะครับ ไม่ประมาทดีกว่า
ดังนั้นถ้าจะขึ้นลำแล้วลดนกผมก็ลดนกจนสุดครับ อธิบายก็งูๆปลาๆ ตามความเข้าใจส่วนตัวนะครับ ผิดถูกอย่างไรก็ขออภัยด้วย ไหว้
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #37 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2008, 06:55:04 AM »

ที่แน่ๆ ชอบลูกโม่ดับเบิ้ลสมัยนี้ที่มี Hammaer blaoch หรือ Transfer Bar ถ้ากึ่งออโต้ผมชอบระบบลดนกแบบ ซิก หรือแทบไม่มีเลยแบบกล๊อกครับ

...เรื่อง 1911 ลกนก ผมว่าลด ฮาร์ฟ คอก สะดวกกว่ามาก ง้างสะดวกกว่าลดนกชิดโครงปืน

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #38 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2008, 06:58:28 AM »

ปืนกระบอกไหนๆในโลก ที่สร้างมาด้วยแผนแบบและมาตรฐานที่ถูกต้อง และไม่ชำรุดบกพร่อง..............ไม่เอานิ้วไปเหนี่ยวไก ก็ไม่ลั่นทั้งนั้นครับ.............ไม่ใช่รุ่นนี้ ไม่เหนี่ยวไม่ลั่น รุ่นอื่นไม่เหนี่ยวแล้วจะลั่นหรืออย่างไร.................

เจ้าของกระทู้ถามระบบความปลอดภัยของปืน ไม่ใช่ระบบความปลอดภัยที่ผู้ใช้พึงระวัง.............

ขออนุญาตตอบเฉพาะระบบของปืนในความเห็นส่วนตัว...........

ระบบนิรภัยภายใน ............ พวก ระบบสมอล็อคเข็ม .....ระบบฮาล์ฟค็อค .....ระบบแฮมเมอร์บล็อค  ระบบทานเฟอร์บาร์ .....ทุกยี่ห้อ ทุกรุ่น ทุกระบบดีหมดครับ..........ตกหล่น กลิ้งไปกลิ้งมา ไม่ลั่นแน่นอน

ระบบนิรภัยภายนอก............... ผมชอบ HK USP HK P7 Taurus PT111  และ CZ 75 รุ่นที่ไม่ใช่คันลดนก.รวมทั้ง 1911 S70 .................

ปล. หลังอ่อนในระบบ 1911 เป็นนิรภัยห้าม"สะพานไก" ส่วนคันเซฟ เป็นนิรภัยห้ามที่เซียครับ........เป็นนิรภัยสองต่อ...............เว้นใน Kimber II หลังอ่อนเป็นตัวปลดสมอล็อคเข็มด้วย 3 ต่อเลย

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์