เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 09, 2024, 12:33:56 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: The Bourne Supremacy  (อ่าน 15472 ครั้ง)
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #60 เมื่อ: กันยายน 01, 2004, 10:29:58 AM »

[ เรียนถามหมอรุตเมืองไทยมียา Imitrex ( Sumatriptan Succinate) แฟนผมก็เป็น เป็นที่นึงนี่อาเจียรจนหมดบางครั้งหน้าบวมไปข้างนึงเลย หมอให้ใช้ยานี้ดีมากกินแล้วจะไม่ทำให้เวียนหัวและหายปวดเร็วแต่แพงมากเม็ดละ $10

Grin  เมืองไทยก็มีคับ... แต่ใช้ชื่ออื่น... ยาตัวนี้มีผลข้างเคียงคับ... การใช้ควรพิจารณาเฉพาะรายที่จำเป็นคับ...  Grin
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #61 เมื่อ: กันยายน 01, 2004, 11:22:58 AM »

ไม่รู้ว่าช่วยได้ไหม ต้องรอยืนยันจากพี่หมอรุทอีกที

เคยมีกรณีคนรู้จักครับ กรนสุดๆ พอดีวันนึงแกเป็นหวัด ทานยาลดน้ำมูก ปรากฎว่าไม่กรนแถมหลับสนิท ตื่นมาแจ่มใส
เลยแอบคิดเล่นๆว่า เป็นไปได้ไหม ที่บางคนกรนเพราะเยื่อบุโพรงจมูกบวม หรือมีการแพ้ในระบบทางเดินหายใจ
พอทานยากลุ่มลดน้ำมูก เข้าไป จากที่บวมๆเลย หดกลับมา ทางเดินอากาศโล่ง ท่อไม่ตัน
หายใจโล่งขึ้น แรงม้าเลยเพิ่ม เอ๊ะ ไม่ใช่ เป่าไส้กรอง ขัดพอร์ท ทำความสะอาด airflow  ในรถนี่นา

Wink อย่างกรณีที่คุณทัดมาลาเล่ามาก็ถือว่าเป็นโชคดีคับ... แต่ไม่แนะนำให้ไปใช้กับผู้ป่วยกลุ่มที่มีการหยุดหายใจขณะหลับเพราะอาจมีอันตรายถึงชีวิตได้คับ...  Wink

Grin เพราะว่าความเจ็บป่วยชองแต่ละคนอาจมีสาเหตุต่างกัน... แต่อาการภายนอกคล้ายๆกันได้.... ดังนั้น.การไปพบหมอเพื่อตรวจรักษากันเป็นรายๆไปจึงยังมีความจำเป็นอยู่คับ...  Grin
ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #62 เมื่อ: กันยายน 01, 2004, 12:17:42 PM »

ผมไม่ถึงกับเป็นไมเกรนนะครับ แค่ปวดหัวนานๆเป็นบางครั้ง และก็ซึมเศร้าจะเป็นบ่อยมาก ก็พึ่งเป็นช่วงปีสองปีนี้ ขอบคุณๆนรกบนดินที่เป็นห่วงครับ แต่อนาคตข้างหน้าเราก็ไม่รู้ว่าอะไรจะเกิดขึ้นบ้าง บางที่เราอาจตัดสินใจแก้ปัญหาง่ายๆก็ได้ ซึ่งถือว่าเป็นทางออกที่ดีของเราในตอนนั้น

เพื่อนโอคนนึงเค้าก็เป็นโรคซึมเศร้าค่ะพี่ แต่ตอนนี้หายแล้ว ตอนแรกก็ไม่รู้ว่าเค้าเป็น เพราะอยู่ต่อหน้าเราเค้าก็ดูปกติ หัวเราะเฮฮา แต่พอเค้าหายจากอาการนั้นแล้วมาบอกเรา...งงไปเลย อ้าวชั้นไม่เห็นรู้เลยว่าเธอเป็น...ดูไม่ออกอ่ะ เพื่อนเลยมาเฉลยให้ฟังว่าเวลาชั้นเจอเธอ...กินข้าวกับเธอ ชั้นรู้สึกhappyมีความสุข กินข้าวได้ปกติ เลยใช้เพื่อนมาบำบัดอาการแทน Grin แต่ตอนนี้ไม่ค่อยได้เจอกันแล้วค่ะ เพราะเค้าหายจากอาการนั้นแล้ว Wink

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #63 เมื่อ: กันยายน 01, 2004, 11:53:40 PM »

Wink เดาๆเอานะคับท่านผู้การเพราะข้อมูลน้อย...

อาการปวดศีรษะร่วมกับการเปลี่ยนแปลงของอากาศแล้วดีขึ้นหลังจากใช้น้ำล้างโพรงจมูก...

น่าจะเป็นโรคในกลุ่มภูมิแพ้คับ... อาจมากถึงระดับไซนัสอักเสบเรื้อรัง....

ที่จริงแล้วการล้างโพรงจมูกด้วยน้ำ(เกลือ)ก็เป็นวิธีที่ถูกต้องนะคับ...

แต่ถ้าหากอยากใช้ยารุ่นใหม่ๆ... แนะนำยาชื่อ zyrtec คับ... กินวันละครั้งตอนไหนก็ได้ไม่ง่วง...แต่ต้องกินติดต่อกันนานหน่อยนะคับ...

หรือถ้าชอบแบบทันสมัยก็ต้องไปทำ Desensitized อันนี้ต้องไปทำที่รพ.ที่มีแผนกภูมิแพ้คับ... เสียเวลาหลายเดือนหน่อยแต่ได้ผลดีคับ... Grin
ขอบคุณครับ  แต่ตอนนี้หายปวดแล้ว   อีกสองเดือนตอนเข้าหน้าหนาวจะเป็นอีกครั้งหนึ่ง  หวังว่าตัวเองยังจำชื่อยาได้
pony
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #64 เมื่อ: กันยายน 02, 2004, 12:25:42 AM »

คุณวสิษฐ ท่านเป็นพลตำรวจเอกครับ  ได้ พล.ต.ต.ในตำแหน่งนายตำรวจราชสำนัก  ซึ่งเป็นหลักประกันในเรื่องความซื้อสัตย์สุจริตไปได้ตลอดชีวิต   ท่านเคยเป็น กตร.หลายครั้ง  และเคยลาออกกลางที่ประชุม เวลามีเรื่องไม่ชอบมาพากล
คุณวสิษฐ ไม่ใช่รุ่นพี่ผม เพราะท่านจบรัฐศาสตร์จุฬา  แต่ผมก็เคารพท่านมาก  เพราะถือว่าเป็น "คนจริง" คนหนึ่ง
เดิมท่านเป็นอาจารย์ที่จุฬา เริ่มเขียนหนังสือตั้งแต่ตอนนั้น แล้วโอนมาเป็นตำรวจ ก็เขียนต่อไปเรื่อย ๆ ดูเหมือนว่าจะเริ่มลงพิมพ์ในชาวกรุง  เป็นเรื่องเกี่ยวกับ ตชด.
หลังเกษียณอายุ ท่านเปิดแคมป์ฝึกสมาธิ  สอนเยาวชน  ผมอยากเอาลูกไปฝากเหมือนกันแต่ยังไม่ได้โอกาส  ดังนั้นในนิยายของท่านจึงมีเรื่องนี้เข้ามาเกี่ยวด้วย
เรียน ท่านผู้การสุพินท์
อยากทราบเรื่อง นายตำรวจราชสำนัก
ขอบคุณครับ
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #65 เมื่อ: กันยายน 02, 2004, 01:01:00 AM »

เรียน ท่านผู้การสุพินท์
อยากทราบเรื่อง นายตำรวจราชสำนัก
ขอบคุณครับ

เอาเรื่องตำรวจมาถามทหารอีกแล้ว  เดี๋ยวคุณ dpd8159 ตำรวจ ที่เป็น นตท.รุ่นพี่ผม จะเข้ามาแซวอีกเท่านั้นเอง
แต่คงไม่เป็นไรหรอก เพราะนายตำรวจราชสำนักเป็นตำรวจที่ขึ้นการบังคับบัญชาอยู่กับฝ่ายทหาร
คือเรื่องถวายความปลอดภัย  กฎหมายกำหนดให้เป็นหน้าที่ของกรมราชองครักษ์ ซึ่งมีสมุหราชองครักษ์ เป็นผู้รับผิดชอบ
สมุหราชองครักษ์ เป็นตำแหน่งเก่าแก่ ตั้งแต่สมัยกรุงศรีอยุธยา  มาถึงตอนนี้ สมุหกลาโหม กับสมุหนายก ไม่มีแล้ว  ก็ยังเหลือแต่สมุหราชองครักษ์  ซึ่งในปัจจุบันถือเป็นข้าราชการในพระองค์  และเป็นข้าราชการทหารเพียงตำแหน่งเดียวเท่านั้นที่ระบุไว้ในรัฐธรรมนูญ (มาตรา 17)
ในปัจจุบัน กรมราชองครักษ์เป็นส่วยราชการขึ้นตรงกับกระทรวงกลาโหม  แต่การถวายความปลอดภัยให้มีประสิทธิภาพ จำเป็นต้องมีหน่วยงานอื่นมาสมทบด้วย  คือหน่วยแยกของศูนย์รักษาความปลอดภัย  และสำนักงานนายตำรวจราชสำนักประจำ  กับนายทหารเสริมกำลังพิเศษ
นายทหารเสริม  จะเป็นนายทหารที่จัดมาจากหน่วยทหารรักษาพระองค์   สำหรับหน่วยแยกของ ศรภ.จัดตั้งขึ้นตามคำสั่งลับ คงไปพูดถึงไม่ได้   ส่วนนายตำรวจราชสำนัก  อันนี้เล่าให้ฟังได้เพราะัเป็นกฎหมาย ที่เปิดเผยกับสาธารณะได้อยู่แล้ว
นายตำรวจราชสำนักประจำ  จะทำหน้าที่เหมือนราชองครักษ์ที่เป็นทหาร  และสำนักงานนายตำรวจราชสำนักประจำ จะมีฐานะเทียบเท่ากับกองบัญชาการ ที่ขึ้นตรงกับสำนักงานตำรวจแห่งชาติ    แต่หัวหน้านายตำรวจราชสำนักประจำ จะมีตำแหน่งเทียบเท่ากับรองผู้บัญชาการตำรวจแห่งชาติ  โดยในการปฏิบัติหน้าที่นายตำรวจราชสำนัก จะอยู่ในบังคับบัญชาของสมุหราชองครักษ์
abs
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #66 เมื่อ: กันยายน 02, 2004, 01:19:23 AM »

อย่างนี้ตอนซื้อตั๋ว..ต้องแถมพาราซักสองเม็ดนะครับ Grin
        พาราออดแนน  แน่นอนที่สุด  รับรองหายขาด   ให้คนสร้างหนัง    กินก่อนคนดูจะไม่ต้องปวดหัว  abs เบรกไม่ค่อยอยู่    Grin
เสนัด...
............
Sr. Member

คะแนน 4

ลั่นไก 1911

« ตอบ #67 เมื่อ: กันยายน 02, 2004, 02:13:57 AM »

ขอบคุณครับพี่หมอ Smiley

คนเรามีชีวิตอยู่ได้แค่ สองหมื่นกว่าวัน อย่าปล่อยชีวิตให้.............
หน้า: 1 2 3 4 [5]
  พิมพ์