เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 13, 2024, 01:23:15 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ฝรั่งมีสิทธ์ไหมครับ?  (อ่าน 1449 ครั้ง)
SigPro-รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 177

« เมื่อ: สิงหาคม 30, 2005, 11:03:46 AM »

คืออยากทราบว่า ชาวต่างชาติที่ประกอบอาชีพ-ธุรกิจ และอาศัยอยู่ในเมืองไทย จะสามารถมีสิทธิ์ครอบครองอาวุธปืนเพื่อป้องกันตัวได้หรือไม่?

แจกโคมใส ใว้ให้ครอบแทนกะลา
เบื่อเสียงหมา หาว่ากูไม่ใช่ไทย
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2005, 11:07:12 AM »

ผมว่าถ้าไม่มีบัตรประจำตัวประชาชนของไทยไม่มีสิทธิ์ซื้อปืน  Grin Grin Grin Grin แต่จ้างbodyguard ได้

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2005, 11:13:10 AM »

Smiley..ตาม พรบ.อาวุธปืนฯ มาตรา ๑๓ ไม่ได้ระบุห้าม หรือให้บังคับใช้กับพลเมืองไทย เท่านั้น..แต่ใช้คำว่าบุคคล..
      บุคคลต่างสัญชาติ ถ้าประกอบธุรกิจอยู่ในประเทศไทย และเข้าเงื่อนไข ตาม มาตรา ๑๓ ของพรบ.อาวุธปืนฯ ก็สามารถขออนุญาตมีและใช้อาวุธปืน ได้ครับ.. Cheesy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2005, 11:16:18 AM โดย Ro@d » บันทึกการเข้า

SigPro-รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 177

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2005, 11:19:44 AM »

ขอบพระคุณมากครับสำหรับความรู้ พอดีฝรั่งเจ้าของร้านปืนที่นี่เขาถามผมมา...ผมก็ต้องมารบกวนถามในนี้ละครับ Grin

แจกโคมใส ใว้ให้ครอบแทนกะลา
เบื่อเสียงหมา หาว่ากูไม่ใช่ไทย
pitsanukorn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2005, 11:27:15 AM »

Smiley..ตาม พรบ.อาวุธปืนฯ มาตรา ๑๓ ไม่ได้ระบุห้าม หรือให้บังคับใช้กับพลเมืองไทย เท่านั้น..แต่ใช้คำว่าบุคคล..
      บุคคลต่างสัญชาติ ถ้าประกอบธุรกิจอยู่ในประเทศไทย และเข้าเงื่อนไข ตาม มาตรา ๑๓ ของพรบ.อาวุธปืนฯ ก็สามารถขออนุญาตมีและใช้อาวุธปืน ได้ครับ.. Cheesy

เพิ่มเติมครับ
ถ้าเป็นบุคคลต่างด้าว ต้องสอบสวนให้ทราบว่า
ก.มีภูมิลำเนาอยู่ในประเทศไทยนานเท่าใด
ข.พูดภาษาไทยได้หรือไม่
ค. มีครอบครัวเป็นคนต่างด้าวหรือคนไทยอยู่ในประเทศไทยหรือไม่
ง. เป็นผู้มีจิตใจใฝ่ลัทธิใดลัทธิหนึ่ง อันเป็นภัยต่อประเทศหรือไม่

ปล.ทั้งนี้ทั้งนั้นหากรายใดนายทะเบียนมีเหตุผลอันสมควรว่าผู้ขอมีพฤติการณ์ไม่เหมาะสม หรือมีเหตุผลความจำเป็นไม่เพียงพอ แม้จะเป็นผู้มีคุณสมบัติไม่ขัดต่อมาตรา 13 แห่งพระราชบัญญัติอาวุธปืน ฯ พ.ศ. 2490 ก็ตาม นายทะเบียนจะไม่อนุญาตก็ได้ครับ
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2005, 11:38:02 AM »

เอกสารที่ต้องใช้ครับ

1. หนังสือรับรองจากสถานทูตของคนนั้นถึงนายทะเบียนฯ

2. หนังสือรับรองจากกรมพิธีการทูต กระทรวงการต่างประเทศไทย ถึงนายทะเบียนฯ

3. ต้องจดทะเบียนเป็นคนต่างด้าวในทะเบียนบ้านไทยเกิน 6 เดือน

4. หนีงสือรับรองจากหน่วยงานไทยที่ติดต่อทำงานกันอยู่ถึงนายทะเบียนฯ

นอกจากนี้ก็เอกสารมาตรฐานครับ

ยื่นเรื่องเหมือนคนไทย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2005, 11:40:27 AM โดย Law Enforcement » บันทึกการเข้า

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
หน้า: [1]
  พิมพ์